Karibuni wapenda wasikizaji, na kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa ONU nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Martin Kobler, anaomba makundi yenye kumiliki silaha waache silaha kwa utashi wao, sivyo itakuwa nguvu. Kinshasa, ni leo hii siku ya tano tarehe kumi Januari mwaka tunapo ndipo komisa mkuu wa askari polisi bisengima na Rugirashare alipewa madaraka ya kiserikali kama jeni madari mkuu kiongozi wa polisi la kongo la taifa. Imboni mashariki, zaidi ya watu elfu tano wanawake na watoto wanaishi bila matunzo na chanjo katika pori na maeneo ya kuchimba madini katika mtawa Isangi. Pale Isangi, habari kamili. Mkuu kiongozi wa monisko akiwa pia mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia anaomba kwa makundi yote yenye kumiliki silaha kuyaacha bila tashurti akitaja makundi yale na viongozi vyao vya uni. Marte Koblere alihakikisha kama Umoja wa Mataifa unatamani kuacha silaha kwa utashi wao kuliko kutegemea nguvu za umapambano. Marte Koblere, msimamizi maalum wa katibu mkuu inchini Kongo, alijieleza hivi wakati alijibu kwa swali la mwandishi wetu Piero Elemaji wa kipindi Paros Auditer. Tumsikilize. Hatupendi kupiganisha, sisi ni umoja wa mataifa, tunataka kuweko kuacha silaha kwa utashi wenu. Hatupigani kwa kupigana, usema kila mara wewe Kobra Matata, bwana cheka nyingi, mnapaswa kuacha silaha kwa utashi wenu bila shurti, muache silaha, mupokonye wanamgambo wenu silaha, muache huru. Lakini kama mupendi, tutapokonya silaha sisi, tutafanya kwa nguvu. Ndio mipango zetu kunako pia uhusiano na viongozi vya makundi wenye silaha na Monisco. Kuna mpango ya kazi pamoja na viongozi kisasa. Juzi nilikuwa Goma, nilikutanana na shirika la raia kumwanzo wa mwaka huu wa 2014 popote. Ni maana kuwa na uhusiano na shirika la raia na pia pamoja na viongozi katika miji na jimboni Kivu ya Kusini. Uongozi wa shirika la raia tawi la Shabunda linaomba kwa wakaji wa Shabunda kuishi katika amani na wanamgambo wa raia Mutombuki walioacha silaha wasimta wa Shabunda ni umbali wa kilomita mia tatu makumi tano kusini mashariki mwa mji wa Bukavu. Presidenti wa shirika lile la raia Mpadri Kizito Kitanga alirusha kuweko kulipisha kisasi kwa kupinga raia mtomboki siku hizi mbili. Mpadri Kizito Kitanga anaomba wakazi wawe na upendo na kuishi katika amani na kuacha hasira. Aliweza kueleza hivi kwa mwandishi wetu Wili Akonda Lumanga. Mpadri Kizito Kitanga aliomba pia wakaazi wa Shabunda wapokee vijana wenye kutoka porini na kurudilia mijini, mwapokee na kuwasamea, kwani walikinga wali pia Shabunda kutokuwa chini ya utawala wa wauni wa FDLR. Vijana wale wanaiya, inafaa pia mwapokee katika amani. Mpadri aliweza kujulisha tena kama haifai wawe na hasira. Awapokei katika amani na uhusiano katika masamehe kusudi bila shaka maisha yao zuri katika masikilizano. Bila masikilizano, alisema mpadri Kizito Katanga, kiongozi cha shirika la raia la Shabunda, hakuna maendeleo. Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kusemulia juu ya sherehe ya kuchukua madaraka ya kiserikali ya komisa mkuu wa polisi la taifa ilifanyikana leo siku ya tano kuna kukata kuu ya polisi la taifa hapa mjini Kinshasa. Mabalozi na viongozi vya majumbe mbalimbali na wa kidiplomasia nchini Kongo ya Kidemokrasia na vikuu viongozi vya kisiasa na kijeshi walishiriki kwa sherehe hiyo ambako Komisa Division Visingimana Rugira Charles alichukua madaraka zake kama mkuu wa askari polisi. Taarifa ya mwandishi wetu Richard Nyokamunga, mengi sisi ndio tuyafate na Pascal Masirika. Naam, sherehe ya leo siku ya tano hapa Kinshasa imesimamiwa binafsi na waziri wa mambo ya ndani wakati huo Richard Mwejmangezmas kamwita kiongozi mkuu wa kikosi cha polisi nchini humu jemedari Charles Bisengimana, ajili ya kumkabidhi kiserikali madaraka yake. Vivyo hivyo, waziri wa mambo ya ndani alimwomba atimize jinsi ilivyo mipango na hatua zote za kiserikali kuhusu mapashwa ya polisi nchini humu. Alitia mkazo juu ya kulinda usalama wa watu na mali zao. Sherehe ya leo hapa Kinshasa imeendeshwa kukiweko mabalozi wa nchi za kigeni na viongozi mbalimbali wa kisiasa humo nchini. Kabla kukomesha sherehe ya leo kwenye kikao cha polisi hapa Kinshasa, vikosi mbalimbali vya polisi waliandamana wakifuata mlolongo wao wa kawaida na jimboni mashariki, zaidi ya watu elfu tano wakiwamo wanawake na watoto katika mtawa Isangi, ambao wanaishi katika puri katika maeneo huenda kuchimba madini, wanaishi bila dawa wala kupata chanjo kwa kupinga magonjwa mbalimbali. Hayo ndio yajulishwa na mkutano kuhusu kazi za miatunzo kwa wote jikite ikitegemewa mnirazi na shirika la kimataifa UNICEF mtaani Isangi watu wale wanaishi katika maeneo mbali na vituo vya afya na mengi ni wagonjwa kutoka kule na kule, ndio inaambukiza wakazi. Taarifa ya mwandishi wetu Josefu Basai wa Radio Bondeko mengi sizoti yafate na Rigobere Yuma ndiani. Ndwani vipi, Rigobere Yuma? Naam, mtaa wa afya wa Isangi una nafasi kubwa mbili ambako kuna makao ya kuchimba madini ni Yambuya kunako mipaka ya mitaa za afya ya Isangi na Bengamisa, na pembeni ya mto Lobaye kunako mpaka na mtaa wa Opala. Kufuatana na duru ya mganga kiongozi wa mtaa huo wa afya, jamaa nyingi zenye kuishi kunako kituo cha Yambuya hawatunzwe kwenye sekta ya afya na watoto hawapate chanjo, kufuatana tu na duru hiyo. Ugonjwa wa kiolela wa malaria uliokumba mji wa Weko mwaka uliopita ulitokea huko. Zaidi ya watu makumi tano hasa watoto wamefariki na ugonjwa huo. Kwenye mto Lobaye ni wa makao za mawindo uvuvi na mlimo. Zaidi ya watu elfu moja mia tano hawapate chanjo mwaka jana. Kwa jumla, zaidi ya watu elfu nne mia mbili hawana matibabu. Kufuatana na mganga Charle Lobanga, ni kugumu sana kufuatilia magonjwa nafasi hizo. Sababu kubwa ni kutangatanga kwa wakaaji, tena vitambo virefu sana kati ya miji. Wakaaji hukutana zaidi na wengine wakati wa soko ya nyama, samaki kavu na vinginevyo. Kufuatana na mwakilishi wa mganga mkuu wa jimbo, inafaa kuwe matunzo ya kutembea kwa ngambo zao. Makamati za afya ukamata hatua ya kusisimua wakaaji kupeleka watoto wao kwenye chanjo kwa kuepuka magonjwa. Aksanti Rigovere Yumandwani. Nakumbusha kama tulikuwa nawe tangu ziani mwa simu kati kutoka Kindu mjini Maniema jimboni mule. Na kwa kifupi jweni kama mjini Mbandaka, meya wa mji huo alichukua hatua ya kuondosha wale wote wenye kuugonjwa wa zimu mjini mule. Ndiyo maana meya wa mji huo wa Mbandaka anaomba kila jamaa kuweza kufanya lolote kwa kuondoa wagonjwa wa wake na kuwapeleka mahali katika jamaa. Kama sivyo, meya aliweza kuhakikisha mji wa Mbandaka atawatia mikononi mwa kazi za afya kiserikali. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mji wa Goma unao magumu mengi kuhusu maji safi na moto wa umeme, ingawaji hayo yote ni muhimu katika maisha ya wakazi. Watu hujiuliza ni wapi suluhisho kwa shida ile itapatikana. Kwa sasa hujulisha kama viongozi vya Snel na vile vya Regideso vinachukua mipango fulani kwa kutatua shida ile. Mengi tuyafate na BBC pa maguru. Kiongozi jimboni wa SNEL alikubali tatizo la ukosefu wa umeme mjini Goma. Leon Muheto anahakikishia raia kama wawe na matumaini, suluhisho inatafutika. Kutoka Ruchuru tunaweza kamata umeme hadi Goma ni swali tunalojifunza haraka. Wazo hilo lilihakikishwa na mgeni kutoka Ubelgiji akishirikiana na Isesen katika kazi za kuleta umeme. François Xavier de Dona tunasema kama realiza, wakati mpango utamalizika kutaonekana umeme utakaobaki na utasaidia kwa mji wa Goma, ila mnamo miaka makumi mbili ijayo mji wa Goma utahitaji megawati makumi ine. Upande wa reji dezo wamesema kama inawabidi dola 2 kwa kuboresha ugawanyi wa maji safi kwa mji wa Goma. Goma Sifa Maguru, Radio Okapi. Ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni kwa niaba ya fundi wa mitambo eh, Paul Badianama Nakundi weza kuandaa taarifa hiyo Suzana Nzobo Odra Bibi, tunamshukuru sana. Tunaoacha katika mikono ya Nana Bolojwa ambaye ataongoza vipindi vingine. Mwisho wa juma njema, asante sana Nana Bolojwa, na furaha kubwa Oka pi. Oka piye. Oka piye.