Upinzani wa kitaifa unafurahishwa na kutangaza kwa serikali ya muungano wa taifa hata kama ni miezi 14 nyuma ya wakati uliopangwa. Kundi hilo linapendekeza wanamemba wa upinzani wa mashirika la raia waingizwe katika shirika la ONIPE. Kamanda mpya wa brigedi ya MONUSCO katika jimbo la Kivu ya kusini anaendesha uchunguzi wa vikosi vya kijeshi tangu siku ya kwanza pa Uvira, kusini ya jimbo la Kivu ya kusini. Jemadari Ayaz Masud ni mwenye ufahamu wa jukumu kubwa anayo mbele ya kuwapo kwa makundi mengi ya silaha katika eneo hilo na kando kando yake na mjini Kisangani katika jimbo la Mashariki. Kazi zimesimamishwa zime tangu karibu juma moja kunako kiwanda cha Soteski. Hali ile inatokana na ukosefu wa vifaa vya kazi pamoja na fedha. Upinzani wa kitaifa ulizinduliwa rasmi leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa, ni siku mbili kisha kutangaza kwa serikali inayoitwa ya muungano wa nchi. Kundi hilo la upinzani linaloongozwa na Leon Kengo wa Dondo kiongozi wa Senate katika tangazo lake lilichungua maswali kuhusu mapendekezo ya mazungumzo ya taifa, mabadilisho ya katiba ya jamhuri, mwenendo wa uchaguzi, shirika la ONIP na hali ya usalama katika maeneo ya Beni. Taarifa Innocant Ulinga mengi zoni, nao bili Ivan Lutumba kuhusu mipango kuchukuliwa baada ya mazungumzo ya taifa, upinzani kuita Opposition Republicaine wanapokea vizuri tangazo ya serikali mupya, hata gisi imefanyiwa baada ya muda murefu juu yake. Yeye Florentin Mokonda Bonza, mwezeshaji wa muungano uo, ya muhimu ni gisi serikali mupya imetangazwa. Upinzani uo kusema kwamba wao sikutaka hasa kipengele cha mia mbili na makumi mbili kubadilishwa. Upinzani kuita Opposition Republicaine unaunga mkono maoni ya kwamba kalendari mzima ya uchaguzi kujadiliwa na kukubaliwa na wote pamoja itangazwe kwa ajili ya kuepuka fujo yoyote. Kuhusu wanamemba wa kituo kinachohusika na hesabu ya wakaaji ONIPE kwa kifupi, upinzani wao kusema kwamba hawakubali hata kidogo, kwa sababu ni wenye chama moja tu kuwa kati ya kituo hicho. Ndio maana wanaomba kubadilishwa kwa wanamemba wenye kuwa katika kituo hicho, ili matokeo ya kazi ya kituo hicho yakubaliwe bila tatizo, lazima kuingiza kati ya ONIPE wenye shirika la kiraia na wenye upinzani. Kuhusu ukosefu wa usalama mjini Beni, upinzani unaalika serikali kutimiza pendekezo ya mwanzo na ya ya ya wa kundi ya tatu kuundwa wakati wa mazungumzo ya taifa kwani ni ya muhimu kubwa. E, Serikali ya matata mponyo ya pili inapasha tumikia shaba za kijamii kwa manufaa Kongomani ni moja, wa miong... moja miongoni mwa wahitaji ya wakazi wa mji wa Kinchasa. Wengine wanahisi huenda usao ulipashwa kuwa katika uongozi wa, wa nchi. Kamanda mpya wa brigedi ya MONUSCO katika jimbo la Kivu ya Kusini anaendesha uchunguzi wa vikosi vya kijeshi tangu siku ya kwanza pa Uvira. Hapo Jemadari Ayaz Masud alikutana na kiongozi wa ofisi ndogo ya Munisku. Pamoja walizungumzia ya maswali kuhusu utume wa wanajeshi wazaliwa wa nchi ya Pakistan katika usalama na ulinzi wa raia kando kando ya wanajeshi wa FARDC na polisi wa taifa katika mitaa ya Uvira na Yafizi. Jemadari Ayaz Masud anayofahamu wa jukumu kubwa anayo mbele kuwapo kama kundi ya kuwapo kwa makundi ya silaha katika maeneo yale. Ndiyo sababu aliomba wapiganaji watie silaha chini. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Fisto Ngoma Mayabala: kwa upande wetu tutaongeza idadi ya doria, tutaongeza pia ushirikiano wetu na Fardes na polisi. Sisi tunawatolea msaada kwa kushughulikia ukosefu ya usalama yenye kufanyika na makundi yenye kumiliki silaha. Msaada wetu zitatolewa kwa kwao kupitia sehemu zote za ndani ya Monisco kusudi ulinzi wa raia, ulinzi ya watoto na wanawake uonekane. Sisi tunafahamu wajibu wetu katika dhidi ya wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR. Ujumbe wetu iko wazi, wapiganaji hao wanapaswa wa kujua ya kwamba sisi tutafanya kazi pamoja na jeshi la FARDC. Hiyo uh, uh, lazima iwe ishara ya nguvu kwa makundi mengine kama vile waasi wa Burundi ya wa FNL na wa Mai Mai. Tutaweka shinikizo juu ya wa FNL, FDLR mpaka waweke silaha zao chini kabla ya tarehe mbili Januari mwaka ijayo. Kama hawataweka silaha zao chini, wajue ya kwamba tayari tuna Ayad Mas, Ayaz Masud kamanda mpya wa brigedi ya Monisco katika jimbo la Kivu ya Kusini, katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Fistongoma Mayabala. Jimbo ni Kasaya Magharibi awapoke mishara yao tangu miezi mbili iliyopita. Walionyesha hali hiyo katika kibarua kwa wakuu wa baraza ya bunge la jimbo hilo na kwa wakuu wengi wa kiserikali, lakini kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo alielekeza kibarua kile upande wa mashirika ya fedha kwa kupata suluhisho maalum. Taarifa mshiriki wetu wa Kananga Andre Kambala. Mengi studioni, nawe karinda musu Walusa hii kibarua hicho wametokea Kananga, wanajulisha kwamba walikuwa katika hali hiyo isiyo kawaida mpaka mwezi wa sita mwaka huo. Hali yao iliboreshwa na usaidizi wa marehemu jemadari Leon Lukumbilo, na ilidumu tu miezi mitatu. Tangu kufariki kwa kiongozi huyo jimboni wa polisi wanarudi tena katika hali isiyo ya kawaida, hawalipwe tena tangu miezi miwili na wanawasiwasi kudumu katika hali hiyo. Akiulizwa kiongozi wa bunge la jimbo amehakikisha kuwa aliarifu vyumba vyenye kuhusika na fedha kwa kupata mwangaza kuhusu swala hilo. Chumba cha inspekta jimboni wa polisi hakiseme chochote, lakini kufatana na duruzi moja kati ya askari polisi ambao hawalipwe, kuna wengi wasioendesha oendesha kazi. Kwa hiyo kamisheni moja wende inangojewa mjini Kinshasa kwa ajili ya kuchungua swali la kila mtu moja kwa moja. <tune> Ulimwengu ulisherekea leo tarehe kenda Disemba sikukuu ya kupinga rushwa, pamoja na swali la kusimamisha njia ya rushwa mjini Kinchasa kuliendeshwa na mkutano ulioandaliwa na shirika la OSEP lenye shabaha hiyo. Watendaji wote walioalikwa walisema hapana mbele ya rushwa inayogusa nchi zote za ulimwengu, wakati pia kwa kiongozi wa shirika la OSEP wakuomba wakongomani wapinge rushwa, hasa sababu Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilipangwa katika ripoti ya Transparency International ya mwaka wa 2014 na nafasi ya 154 na kwenye nchi 174 zenye kutumia rushwa duniani. Mafasiriyo ya Saint Augustin Mwandambali katika matsemelo Cokoriyo na François Kadima. Kongo ki si ya kidemokrasi si inchi moja tu yenye kuendesha rushwa. Ya pili katika mpangilio wa wanafunzi kuna wale wenye kutumika vizuri sana, kuna wenye kutumika kawaida na wale wenye kushindwa. Hakika sasa tumetazama kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haikuendelea katika mpango wa kupiganisha rushwa. Lazima ni kuwa na dhamiri kwamba tunachelewa katika mpango wa kupiganisha rushwa lakini husukutimi. Kwa kanuni, mmeona kwamba ite ilitangaza kwamba Kongo ya kidemokrasia iliboresha hali ya uchumi. Mmejulisha pia kwamba inchini Kongo ya kidemokrasia muda wa siku tatu tunaweza kuunda shirika. Mwenendo huo unaonyesha kwamba Kongo ya kidemokrasia inaondoka katika mazoezi mabaya. Tumalize na habari kutoka mji wa Kisangani katika jimbo la mashariki. Kazi zimesimamishwa tangu karibu juma moja kunao kiwanda cha ja Sotexki. Hali ile inatokana na, na ukosefu wa vifaa vya kazi pamoja na fedha na tena inasababisha uzembe wa kazi katika kiwanda hicho kilicho ma, na matatizo makali ya, ya, kazi mbele ya hapo. Maelezo mengi nao Jack Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Kubadilishwa kwa kilalo yeni kupatikana pa kilomita 112 barabara ya Ituri ndiye sababu ya kusimamishwa kwa kazi ya shirika Sotexki kwa kufikishwa mujini Kisangani pamba yeni kuuzwa wilayani Ituri na ile yeni kutoka upande ya bara la Asia na kupitia inchi Uganda imetumia barabara ilo. Shida ingine yeni kukumba shirika ilo ni ukosefu wa feza. Kufatana na kiongozi wa shirika Soteski, mwalimu mkuu Glomber Loko, shirika lake imetumika sasa kwa kiasi kumi chini ya mia, sababu vyombo vya kazi vimeisha zeeka, tena manguo za kigeni zimetawala sokoni kwa njia isiyokuwa halali. Dr Glomber Loko alifasiria yote jumajana kwa waziri wa zamani usikanaye na uchumi wakati alipitia ya muji Kisangani, kwa kurudi muji Kinshasa, kwa kutatua shida ilo. Mwalimu mkuu Glombert Loko ananena kama inastahili kutoa milioni mingi ya dola kimarekani. Tena shirika DGDA inapasha kupiganisha uchuzi ya mango isiyokuwa halali kupitia mipaka ya nchi Kongo. Akijibia misemo hiyo, waziri wa zamani Jean Paul Nemoyato alinena kama anafahamu kweli magumu sateski ya mekumbwa, lakini serikali inahidia kumutegemea na kusindikiza shirika ilo kwa kurudilia kazi lake kama kawaida. Muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi.