Waasi wa Ganda wa ADF waliendesha marate na mashambulizi mtaani Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini matokeo, watu kenda wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa. Kutokana na hayo, mwanabunge wa taifa Gregoire Kiro, mchaguliwa wa Beni, anatamani kuona raia walindwe, kwani kuna idadi nyingi ya wanajeshi katika eneo hilo jimboni mm. Mashariki zaidi ya watu milioni moja na nusu wenye kugonjwa macho wilayani owele na bawele wanangoja dawa ya aina ya mek Tunawasalimu popote mulipo. Waasi wa Ganda wa Adef walishambulia Maraten na mji wa Oicha usiku wa kuambukia leo. Oicha ni mji mkuu wa mtaa wa Beni unaopatikana kaskazini mashariki mwa mji wa Beni. Kama alivyosema kiongozi wa mtaa huo, watu kenda waliuawa na waasi wale wa Ganda. Taarifa ya Marcel Papi Mukeba usoni wake na Fistongoma. Ilikuwa masaa mbili ya usiku jana Jumatano wakati wa Adef naliu walishambulia kijiji cha Oicha kulingana na duru za mahali waasi hao wa Uganda waliwasili katika mji na kuanza kushambulia wakaaji wa kata la Bakaiko. Duru hiyo usema ya kwamba waasi hao waliingia ndani ya nyumba kadhaa kabla ya kuua wakaaji. Mkuu wa tarafa la Beni alisema ni watu tisa ndio walipigwa risasi na wengine kupigwa na mipanga, wengine wane walijeruhiwa vikali. Kalonda Amisi anawasiwasi kuhusu usalama mdogo ulioendeshwa na wa ADF Nalu katika mji mkuu wa Beni anatoa wito kwa jeshi la taifa kulinda wakaaji. Kufuatana na duru ya shirika ya kiraia wa ADEF Nalu walipeperusha vikaratasi siku ya pili pil iliyopita katika kijiji cha Eringeti wakiahidi kulipiza kisasi watu wao waliouawa wakati wa mapambano za kijeshi na waFARDC. Tangu leo asubuhi wakaaji wamoja walianza kukimbia makao yao katika vijiji vya Oita na Eringeti. Wamoja wanajielekeza kwenye vijiji kando kando ya Beni na wengine kwenye mji mkuu wa Butembo. Tukumbushe ya kwamba ni mashambulizi ya nne iliyofanyika na wa ADF Nalu katika muda wa wiki moja kwenye maeneo ya Beni Mbau, ambapo watu ishirini waliuawa na wengine kujeruhiwa kutokana na shambulizi hilo laine pa Oicha, mwanabunge wa taifa Gregoire Kiro amenena kwamba serikali ingeliweza kuepuka mashambulizi yale. Katika tangazo lake leo mbele ya wapasha habari, mchaguliwa huyo wa Beni anatamani kuona haya raya walindwe, kwani kuna idadi nyingi ya askari wa jeshi la taifa katika eneo hilo. Gregoire Kiro yupo mbele ya mikrofoni ya Jacques Molima. Tunashangaa sana wakati, wakati tunasikia kama wajambazi waliingia mkandokando za Oicha na wanachinja wananchi kumi. Tunasema kama haiwezekane, tunasema kama kuna autorite militaire kuna autorite ya civil wenye kazi yavo ni kuchunga rahia. Kwa nini mambo ya vile inaweza in, in, fanyikana kwenye wakubwa biko? Haiwezekani kumetangazwa leo mjini Kinshasa ripoti kuhusu kupingwa kwa haki za binadamu, vitendo vilivyotendwa na waasi wa M23 jimboni Kivu ya Kaskazini kati ya mwezi wa ine mwaka wa 2012 na mwezi wa 11 mwaka jana. Uchunguzi uliofanyika na chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu unajulisha kwamba wakati ule waasi wa M23 waliendesha uharibifu wa mkali wa haki za binadamu. Kufuatana na ripoti hiyo, zaidi ya watu mia moja kumi na sita waliuawa wengine mia tatu makumi matano na mumoja walizulumiwa na wengine tena mia moja makumi sita na mumoja walibakwa. Katika ripoti hiyo, umoja wa mataifa unatoa mwito ili sheria itimizwe kwa kuhukumu wa M23 walioendesha mashambulizi wakati walidhibiti mita mbalimbali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Jimboni mashariki zaidi ya watu milioni moja elfu mia tano, wenye kugonjwa macho wilani Owele na Bawele wanangoja tangu miezi mitano dawa ya aina ya Mektizan wanayotumia kwa ajili ya kujitunza kwa ugonjwa wa macho. Hivi sasa dawa zinachelewa mjini Kinshasa, zikizuiliwa katika duka za shirika la usafirishaji GTM. Shirika hilo linalazimisha serikali malipo ya shuru kabla ya kuzituma. Mpango wa kupiganisha ugonjwa huo unahakikisha kuandaa mipango kwa ajili ya kutatua swala. Taarifa Anselme Maswa inasomwa tena nawe Fiston Ngoma. Ni eneo za afya kumi na tisa katika distrikti ya Onabazuele ndio zinasubiri dawa ya Mectizan tangu mwezi wa sita uliopita, kwa ajili ya usambazaji. Kulingana na mkuu wa afya wa bunge Wambunga na Titule ambao tuliwasiliana nao, wagonjwa wanaosumbuliwa sum, na kuwasha wanafika kwa uwingi katika ofisi zao katu, kutafuta dawa hiyo ya kulevya lakini bila mafanikio. Mratibu Dr Floribert Tepage anayesimamia mradi wa PIDC Uele alitambua kuwa kuchelewa kutolewa kwa dawa hiyo ni hatari, lakini anatoa kwa maeneo za afya kuvumilia kupata dawa ya mectizan inafanyika nje ya nchi na usambazaji yake na mpango wa taifa dhidi ya oncoserose itakuja kwa siku za usomi. Mpango huo usema ya kwamba bado dawa hiyo haijapatikana. Aksanti kwa Kofis Tongoma. Walimu ya pata makumi manne wa university ya Kinshasa waliopewa vyeo vya udaktari katika elimu mbalimbali, wamoja mwaka jana, wengine tangu miezi chache, waliandamana leo mbele ya ofisi ya waziri mkuu kama usikae na bajeti, wanadai kulipwa kulingana na vyeo vyao vya sasa walimu hao wa university wanahakikisha kwamba wanaendelea kulipwa na serikali kutokana na vyoo vyao vya zamani, wengine hawalipwe. Tumsikilize Paul Kibambe Lubamba, mwalimu katika daraja la elimu ya mulimo kwenye university ya Kinshasa, akiwa msemaji wao, anatoa mafasirio mbela ya mikrofone ya Richard Junior Kamunga. Tupo walimu wa sasa wa university ya Kinshasa, tulipewa vyeo vya udaktari katika elimu mbalimbali, wamoja ugenini, wengine wa hapa mjini Kinshasa. Tunafundisha kwenye university ya Kinshasa tangu mwaka mmoja au miaka miwili bila kulipwa. Tunadai suluhisho kwa shida hiyo. Kwa bahati hiyo, tunashukuru juhudi zinazofanywa na kamati ya uongozi wa university ya Kinshasa kwa kuwa waliandika majina yetu katika daftari mbalimbali zinazopaswa kupelekwa katika wizara. Sasa tunangoja jibu kwa madai yetu kutolipwa mda wa mwaka moja au miaka mbili, ijapokuwa tupo walimu wa universiti, sio sawa hali hiyo haiambatani na mahitaji ya ujio wa Kongo. Natumaini kwamba viongozi wetu watapata suluhisho kwa swali hilo. <coughs> Kumesimamishwa mgomo wa wanaoendesha wa, usafirishaji usafir, kwenye barabara kubwa namba ya kwanza kati ya Kinshasa na Matadi. Habari inayojulishwa leo mjini Matadi na shirika Fork linalotetea madereva wa gari kubwa na wasaidizi wao wa, kufatana na kiongozi wa shirika hilo Andre Chikoch ni kwa ajili ya kuendesha mazungumzo ili ku kuboresha mishahara ya madereva na wasaidizi wao. Jioni kwamba ni tangu tarehe makumi mawili na kenda Septemba iliyopita, ndio Fork shirika hilo ilianza mgomo wa kazi. Hatimaye ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya posta leo, tarehe kenda mwezi wa kumi, ni kwa ajili ya kukumbuka muungano wa posta ya Ulimwengu UPU kwa kifupi ulioundwa mwaka wa 1874 pa Bern, mji mkuu wa Uswisi, ikisimikwa kiisha mkutano wa UPU pa Tokyo mwaka wa 1969. Shabaha ya sikukuu ya posta ulimwenguni ni kuhimiza raia na mashirika kuhusu umuhimu wa posta kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika nchi. Mada ya mwaka huo kwenye kazi ya posta, ni lazima leo hii posta isimame imara na kutumia hivi teknolojia mpya. Munajua jana tumeita hii post, uh, teknolojia hiyo mpya. Leo hii tunasema one stop shop, maana yake wakati mnafika huko mnahudumiwa sawa vile kwenye benki, munatuma pesa, munatuma muna vibarua, basi shughuli zote kupitia elektronike. Nahono, mwisho wa habari zetu. Aksenti kwa wote waliojiunga nasi Okapi. Okapi.