na karibuni. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari tunazo. Wilayani Ituri, shirikisho la makampuni ya Kongo Kidemokrasia, tawi la mtaa wa Aru, pamoja na viongozi kisiasa na kiserikali, vinaodunishwa na kufungwa kwa mpaka Uganda na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, hali kuenda kuwa na vinyume vingi Universiti ya Kinshasa na Abese yaliandaa tangu mwezi mmoja uchunguzi wa magonjwa huenda kukumba wanawake wake uitaa kanse iterisi na mbele hapo matibabu huenda kupanwa kwa wale huenda kuhusika. Jimboni Bandundu pa Kikwiti, kazi za ujenzi wa masomo ya kiufundi huenda kuhusika na mashimo ya maji safi imeatiwa jiwe la kwanza, ni mpango wa dioseze ya Kikwiti. oh, Habari kamili. Shirikisho la makampuni ya Kongo Kidemokrasia, tawi la mtaa wa Aru wilayani Ituri, pamoja na viongozi kisiasa na uongozi kiserikali wa mtaa huo, wanaozunishwa na vinyume huenda kufungwa bila y kujulisha kiserikali kwa mpaka wa Vura na viongozi vya Uganda. Duru za viongozi kiserikali vinajulisha kama hali ya ushuru wa serikali inapunguka sana kunako mpaka wa upande wa Kongo Kidemokrasia pa Aru, kilomita 300 kaskazini na mji wa Beni. Wabunya bei ya malipo ya viza inapandishwa sana kwa upande wa Uganda. Mengi tuyafuate na Sadiki Abubakar hata gari moja yenye kutoka DRC ama Uganda inayoruhusa ya kuvuka mpaka wa Vura ambayo imefungwa toka juma mbili. Mwongozi wa shirika FEG Paaru amedai ya kuwa wafanyabiashara wamejikumba na matatizo mengi kwa kazi yao, hawana jinsi ya kununua vitu vya ngambo ama kuuzisha vitu vyao vya shamba kwa wenzao wa Uganda. Robert Amasi ameongeza kuwa uongozi wa Uganda wamepandisha pia bei ya kicheti yenye kuruhusu kuingia nchi ya kigeni, visa iliyokuwa ikinunuliwa kwa bei ya dola hamsini ya Marekani imekuwa sasa dola mia moja. Ameomba kwa uongozi wa nchi waweze kutatua hiyo jambo kwa ngambo yake. Henri Venakosi, mwongozi wa mtaa wa Aru, hali hiyo imepunguza pia mapato katika mashirika za serikali. Ameomba naye uongozi wa nchi watatue hali hiyo. Kumbukeni ya kuwa msemaji wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia alidai siku zinazopita ya kuwa serikali imeongojea ripoti ya uongozi wa mtaa wa Aru ajili ya kuchukua hatua yoyote. Fubunya, Sadiki Abubakar, Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia la mtaa wa Beni linatoa mwito kwa serikali ya Kongo kidemokrasia kuchungua hali ya jambo lenye kuelekea kufungwa kwa mpaka ya Uganda, nchi jirani, ili ichungue hatua yake ya kuongeza bei ya visaa ya kuingia nchini Uganda kupitia huko, kuingia kwa upande wa mpaka wa Cassini, 18 male, wa kasindi kilomita makumi nane na beni ville Gilbert Kambale, prezidenti wa shirika lile la Beni, anajuusha kama hatua hiyo huenda kusababisha vinyume vingi juu ya maisha ya wakazi na eneo la Beniville na Butembo vitu vingi kutoka Uganda, alimenena katika taarifa ya Pascal Masie ya Martial Papi Mukeba histidioni na Fredi ise Bikumbi. Imekuwa sasa juma moja wakongomani wa, wa muji wa Beni na wale wa Butembo, hasa wafanyabiashara wanaojielekeza Uganda, walijulishwa na ofisi wa wa ya uhamishoni ya nchi hiyo kuwa bei ya visa imepanda. Gilbert Kambale, mkuu wa shirika la raia ya muji wa Beni, anahisi kuwa hapa ni kimnukulu kuliko dola makumi tano ya Kimarekani, hivi sasa imekuwa dola mia moja kwa kupata viza kuingia Uganda. Hii ni msimamo ya baraza la bunge la Uganda. Bidhaa kama sabuni, sukari, mafuta ya kupikia, madawa zinazotumiwa mjini Beni na Butembo, tunaogopa zipande bei. Tunaomba serikali ya Kongo kuendesha mazungumuzo na Uganda ili kusimamisha hatua hiyo. Mwisho wa kumnukulu, msemaji wa serikali ya Kongo Lambert Mende anadai kuwa hiyo ni hatua ya nchi ya Uganda sawa na mamlaka yake. Lambert Mende anasema waziri wa mambo ya ndani nchini Kongo pamoja na gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanajihusisha kwa karibu na swala hilo. Goma, Freddy Ignace Bikumbi, Radio Kapi. Maeneo matano ya ulimwengu ya Jamuhuri ya, ya, ya, ya Kongo kilomita yakiwa mashamba ya mboga ya wanyama Kauzibiega, Garamba, Solanga na pia Virunga, na pia eneo la kuwalinda wanyama ukapi yapo juu ya mdaftari ya maeneo ya ulimwengu ambao huenda kuharibika. Ni hivi komiti ya uongozi ulimwengunu iliyomaliza mkutano wake wa makumi tatu na kenda pa Bonn inchini Alemani udachi iliweza kuchungua jambo lile. Mengi tuyafate katika taarifa muda wa kikao hicho kilichodumu siku kumi na moja, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliwakilishwa na wakuu viongozi wa shirika la ISN. Mkuu wa mbuga la wanyama la Virunga, Emmanuel de Merode, hapa anatoa maoni yake kuhusu msimamo wa kikao hicho. Kwa jumla, tumetosheka na kazi iliyofanyika, kwani mbuga la Virunga inaendelea kukingwa na sheria na tunaweza endelea kazi ya kuchunga mali hii ya Kongo. Mashirika za kiraia jimboni Kivu Kaskazini za ofia kuona siku moja mbuga hizo za wanyama kufutwa kwenye daftari ya mali ya dunia Kupitia UNESCO. Etienne kambale, msemaji wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini anasema ili kujo, ilikuwa msimamo wa hekima na tunawashukuru. Kwa hiyo tena tunaweka mkazo kwamba nchi ya Kongo inapashwa kufanya juu chini ili mbuga la Virunga ipate kukingwa kwa amani. Mbuga la Virunga ni mojawapo ya mali ya dunia tokea mwaka elfu moja tisa mia tisini na mbili, na hizo zingine ni tangu hapo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne. Zote zilitishiwa wana vita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Goma, Fred Ignace Bikumbi, Radio Kapi na Kinshasa, mayunivesiti ya Kinshasa na Anvers yaliandaa tangu mwezi moja kampeni ya kuchungua wale huenda kugonjwa au kukumbwa na alama za ugonjwa wa kanseri unaosababisha katika vitendo katika mwili wa uzazi wa kike. Ugonjwa huo uitwao kanser de luterisi ndiyo msingi wa kwanza wa vifo vya wanawake, ilisemwa uchunguzi huo, bila malipo, utakomeshwa mwisho wa mwezi wa saba mwaka tunao, na wenye kuvumuliwa ku, watapata matibabu kwa Kwani bila shaka wagonjwa wanapokelewa wanapokelewa kila siku na waganga kunako senta hospitali Moamba. Tumsikilize mganga Alex Mutombo yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Joseline Musaupundi ya lazima ya kujua huyo ugonjwa wa kidonda chenye kukamata wanawake kupitia njia ya kizazi cha wanawake inaweza kutunziwa mbele. Na kuhusu mabadiliko ya hiyo ugonjwa inajulikana kisha miaka kumi au miaka makumi mbili. Na kuhusu maendeleo, kuna mafaa ya uchunguzi inapotupatia wakati ya kutafuta ugonjwa huyo wa kidonda chenye kupitia kwa njia ya kizazi cha wanawake kwa kujichunguza na waganga hakuna malipo yoyote. Ni kwa mpango uliofanyika kwa universiti ya Kinshasa na universiti ya Anvers katika departementi yenye kuhusika na uchunguzi ya ugonjwa ya wanawake, na kazi hii itaendelea katika jimbo nzima ya Kongo. Jimboni Bandundu kumeanzishwa tangu jana siku ya tatu pa Kikwiti, kazi za ujenzi wa masomo huenda kuelimusha wataalamu wa kazi za kutengeneza mashimo ya maji safi. Ni mpango wa dioseze ya Kikwiti. Jiwe la kwanza la ujenzi huo lilishimikwa na Monsenyeri Marie Edouard Mununu, askofu wa dioseze ya Kikwiti. Masomo yale yatajengwa katika eneo la dioseze ya Kikwiti naopatikana pa Kikwiti ine ndungi kifedha na serikali ya Udachi ya Alemanya na usaidizi kifundi na wenye utaalamu wa kazi zile za kuhusika na mashimo ya maji katika kutoka kule Amerika kusema kutoka Alemanya ni warazi Mpadri Alexi Mubabwa amesema, kama alijulisha hayo huenda kusaidia wakaaji wa eneo lile kwa kupata maji safi sama kila mara wanateseka. Najapata nyumba makumi sita yameunguzwa, hizo ndizo kinyume cha moto ulioshambuliwa maeneo mengi ya mtaa wa Kongolo tupo pale katika jimbo la Katanga katika upande wa kaskazini mwa jimbo lile. Shirika la raia la pale nyumbani lilisha kama moto ule uliwakishwa porini na wawindaji wenye kuwinda nyama mbalimbali mbali, kila mwaka mtaa wa Kongolo unakumbwa kila mara na jambo lile la kuunguzwa kwa nyumba. Katika hali hiyo mengi tiafate na mwandishi wetu Espedi Mwamba Muvi Kongolo. Katika usultani wa Bayashi nyumba saba zimeteketea katika kijiji Majengo kijiji hicho kinapatikana kwenye kilometri saba tokea mji wa Kongolo. Katika usultani wa Munono kijiji Kabona kilometri sitini na ine tokea Kongolo, nyumba ishirini na tano zimeungua pamoja na kanisa la ce peko. Uko Shefri Mambwe nyumba thelathini na mbili zimeteketea katika kijiji Kisiki kilometri sabini tokea Kongolo. Katika tukio zile zote wakaaji wamepoteza mali zao, aongeza mwenyekiti makamu wa shirika la raia bwana Alphonse Somwe. Utaja wawindaji wa nyama za pori kuwa chanzo cha msiba huu, bila kusahau wakaaji wenyewe wanaozembea kwa kondosha vipori kando kando ya nyumba zao. Tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Okapi. Na ni pamoja nawe Expedi Mwamba Mubi, tunakomesha taarifa za habari katika lugha la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimi Kindu aliweza, aliweza kuanda na kuchukua maoni hayo na wakundi wa kuanda taarifa hii. Tunasema asante sana. Eh, magharibi mema, namwachia mwandishi wetu mikrofoni kwa kuendelea nanyi. Okapi. Okapi. Hayo, Okapi.