Namna gani wakongomani wanaoishi katika maeneo ya chini wanaweza kuisurtisha na ugonjwa wa ukimwi sida? Swali hilo ni lengo ya mkutano wa leo kati ya Rais Joseph Kabila na watendaji wa afya wa swali hilo la ukimwi ni kutokana na idadi inayofadhaisha ya wanayokumbwa na sida katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenye kufikisha nusu ya milioni moja. Nao ujumbe wa Muungano wa Mataifa ya Kusini ya Afrika sadek ulitembelea wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR jana, siku ya Mungu pa Kanyabayonga katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kiongozi wa ujumbe ule aliahidia kufikishia wakuu wake ombi wa wapiganaji wale wanaotamani kurudi nchini mwao kupitia mapatano na sio kwa kunyang'anywa silaha. Na jimboni Kivu ya Kusini, watu wawili walifungwa bondeni Ruzizi, miongoni mwao kamanda wa kijeshi wa FARDC wa Mutarule. Wakati ule, hatua nyingi za usalama zilichukuliwa kisha kuwawa mwisho wa Jumajana kwa watu makumi matatu na nne na kuumizwa kwa wengine saba hapo Mutarule. Baki nasi mpenda msikilizaji, karibuni. Ugonjwa wa ukimwi unaendelea kutesa watu ulimwenguni popote na hata katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nambari za mwisho ni zenye kufadhaisha. Nchini humo wanaougua ni idadi ya Wakongomani elfu mia tano yaani nusu ya milioni moja ya watu Ndiyo sababu rais Joseph Kabila na serikali yake pamoja na watendaji wa swali la ukimwi walikutana leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa kwa, kwa kupanga namna ya kupinga hakika ugonjwa ule. Hatua nyingi zilichukuliwa sawa, uhimizaji wa wananchi wa eneo za chini, ili wazusirtishe na ugonjwa ule. Ni kwa hiyo mali wale wa moja wa jimbo walihudhuria mkutano ule, wale walionyesha furaha yao, amesema mwandishi wetu Dona Madimba. Taarifa yake inasomwa na mwenzetu wa Kalemie Amuri Yalika. Ni kwa muda wa saa mbili kunako chumba la shirika kitaifa cha kugombanisha magonjwa ya ukimwi, walikutana Rais Kabila na magavana wa majimbo mbalimbali, mbali na wakuu wa mashirika ya kugombanisha yale magonjwa kwa hayo mazungumzo kulisemwa ya kwamba inaabidi watu wote kuchukua kimuhimu yale mambo kuhusu ukimwi na kueneza kiasi cha fedha na kujua jinsi ya matumizi ya hayo fedha, kama alivyosema mwenyekiti wa shirika Penemeles, kamati ya kugombanisha ukimwi iliyotumika hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, waamini matokeo mazuri, kama alivyosema gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kuhusu matokeo mazuri jimboni mwake. Na kwake gavna wa jimbo la Kasai Mashariki Ngoi Kasanji alijiusurwa akisema ya kwamba kupitia mkusanyiko huu wa siku ya kwanza, kamati ya kugombanisha ukimwi ilifanyikiwa na mpango mpya wa kugombanisha ukimwi elfu mbili makumi nne hadi elfu mbili makumi saba na uanzishaji wa kampeni ya kugombanisha ukimwi juu ya kombe la soka ulimwenguni mjini Brazil, na rais Kabila aliweka saini kunako mpira mmoja itakaotumiwa huko Brazil siku za usoni. E, tubaki mjini Kinshasa kwa kujulisha kwamba kata za, kata za, za mji zinakosa maji tangu mwisho wa juma. Kwa mjibu wa shirika la Regideso, mitaa yote makumi mawili na ine ya mji wa Kinshasa ilikosa maji kutosha, Ngaliema na Mont Ngafula. Kwa sasa suluhisho imetolewa katika makatazi moja, lakini nafasi nyingi, watu wanaendelea kutafuta maji katika magumu. Tarifa ya Babel Mpongo. Masimango mengi sijoni nawe Karinda muso, walikuwa wengi wanawake na vijana tuliokutana kwenye njia ya Selembao leo asubuhi, wakiwa na jirikani wakitafuta maji safi. Sikilizeni mtumishi huyu katika duka la mkate akishota maji katika kajerkani ya pata kumi kwa ajili ya kutengeneza mikate. Hakuna ma maji pa Selembao tangu siku tatu, sikutato natoka lalu ni mbali. Watu wenyei kutoka pale wanayenda kutafuta maji na Pangiringiri au Bandala. Katika kata chache za Bandalungu, Bandalungwa, Ngiringiri, Bumbu, Mongafula na Lemba, maji mekosekana mpaka lewa asubuhi. Shirika la sirikala Regideso nahakikisha kwamba jana walikuwa wakitengeneza kiwanda cha Njili. Kwa bahati mbaya, shirika la SNEL pia lilikuwa likiendesha kazi upande wa Itex Africa kinyume, viwanda viwili vya REGIDESO havikuweza kutolea wakazi maji. Gervain Tariba, kiongozi jimboni wa REGIDESO Kinshasa, anaeleza la situation: hali iliboreshwa baada ya saa sita za usiku katika mji mzima. tunawaza mpaka jioni hali itarudi kama kawaida na watu wote watapata maji. Kuhusu kinsuka pesheur, mazal malweka na mbudi, REGIDESO nasema Kenya inangoja mpango wa kata zile ili kuchungua namna ya kukaza mgao wa maji safi katika maeneo yale yaliyokuwa yakitumia visima vya maji. Kiongozi wa ujumbe wa Muungano wa Mataifa ya Kusini ya Afrika alitembelea wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR jana siku ya Mungu paka Nyabayunga kilomita mbili kaskazini ya Goma katika jimbo la Kivu kaskazini. Kiongozi wa ujumbe ule aliahidi kufikisha kunako ofisi ya katibu mkuu wake ombi ya wapiganaji wale ya kutamani kurudi nchini Rwanda kupitia mwendo wa mapatano na sio kwa kunyang'anya silaha. Kwa mjibu wa kiongozi wa ujumbe wa SADC, ziara yake ya kazi ilikuwa kusikiliza maoni ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya MONUSCO ya wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR, kwa kuruhusu mwenendo wao kurudi nchini mwao. Taarifa ya alisika kule wa redio Kanyabayonga, mengi zioni nawe Karinda Musu Hapana kupokonywa silaha. Wale wenye kujitoa paka Nyabayonga njo wamejulisha msimamo wao. Wanaomba kusaidiwa na Sadek ili kufikia mazungumzo ya wazi na serikali ya Kigali kwa jina la serikali ya Kongo ya Kidemokrasia. Jemadari Delfin Kaimbi anaunga mkono wapiganaji wa FDLR kwa kujitoa kwa utashi wao. Wanawapendekeza kuharikisha mpango wa upokonyaji. Kwake yeye mpango huo haupashwe kudumu muda mrefu. Siku makumi mawili na mbili zinatosha kwa kukomesha mpango huo, ndivyo anasema jemadari. Hali ya usalama imebaki mbovu hadi sasa pa Mutarule na katika maeneo mingi ya bonde la Ruzizi jimboni Kivu ya Kusini. Wakuu wa kiserikali wa jimbo hilo walitembelea eneo na kuendesha mkutano usio wa kawaida wa shauri ya usalama ya jimbo, ambamo walishiriki wakuu wa kiserikali wa mtaa Uvira. Wakati wa mkutano ule ulioongozwa na liwali Marcellin Cishambo, waziri wa mambo ya ndani alijulisha kwamba watu wawili walifungwa kwa sababu za uchunguzi, miongoni mwao kamanda wa kijeshi wa FARDC wa Mutarule. Wakati ule hatua wa zingine za usalama zilichukuliwa kisha kuwawa mwisho wa jumajana kwa watu makumi tatu na nne na kuumiza kwa wengine saba kati yao, kati yao wengi walifikishwa mjini Bukavu. Taarifa ya Fisongo Mama ya Bala kutoka Uvira. Gavana wa jimbo alisikiliza kila umoja kati ya wakuu wa serikali wa vijiji bondeni Ruzizi, pamoja na shirika la kiraia na wanafunzi wa chuo kuu cha Uvira. Mkutano ulifanyika kwenye hotel Vilaila. Kila umoja alijieleza kuhusu mauaji ya Mtahule usiku wa Jumamosi iliyopita. Miongoni mwa atua zilizochukuliwa ni pamoja na kuongeza idadi ya vikosi vya jeshi na polisi katika bonde la Ruzizi. Waziri wa mambo ya ndani jimboni Kiva Kusini, Jean Gilien Miroo, alihakikisha kwamba watu wawili walikamatwa umoja ni kiongozi wa vijana ambao alitoa kwa njia ya simu kabla ya mauaji. Mwingine ni jeshi wa FARDC ambao hakusaidia kulinda usalama ya raia. Tume ya uchunguzi itaendeshwa na kuongoza naye mwendesha mashtaka wa Uvira. Tume yake itaweza kusikiliza na kuchukua mambo yote vilivyotendeka. Gavana wa jimbo Marcelin Chishambo alitoa ujumbe wa rambirambi kwa raia ya Uvira na kusema ya kwamba kila umoja aweze kulinda usalama ya mwenzake toka kwa kapi. E, jimboni mashariki mtaa wa Bondo kwenye umbali zaidi ya kilomita mia tano kaskazini ya Kisangani unapatikana tangu jumajana katika hali ya vuguvugu vugu. Kati ya askari polis na vijana ni kutokana na hali ya kufungwa na kupigwa na kupingwa kwa vikali kwa vijana iliyopelekea kufariki na kutokanyara kwa polis na vijana. Kiongozi wa mtaa aliarifu kwamba shauri ya usalama ya mtaa inafanya yote kwa kurudisha usalama tubaki jimboni mashariki kwa kujulisha kwamba askari jeshi moja alifariki na zaidi ya watu elfu moja mia tano walikimbia porini. Masomo na vituo vya afya vilifungwa katika kijiji cha Yambomba, mtaani Basoko, zaidi ya kilomita mia tatu magharibi ya Kisangani. Hayo ni matokeo ya mapigano kati ya kundi la watu wenye silaha na askari moja wa FARDC pamoja na polisi wa kituo cha Basoko. Taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko mengi na mwenzetu wa Kindu Rigobert Walumba. Operesheni dhidi ya askari jeshi imeanza si asubuhi mapema leo. Kufuatana na kamanda wa polisi ya Basoko, polisi kumi walienda kwanza kwa askari jeshi hawa kwa kuwashawishi wajiripoti wenyewe kwenye sheria. Kiongozi huyu wa polisi husema kama njiani askari polisi wakakumbwa kwenye mtego wa jeshi hiyo, na hapo kukakuwa mapambano kati yao, na polisi walirudi nyuma wakifuatwa na askari jeshi. Mmoja wa askari jeshi alianguka kisha kupatwa na risasi ya mwenzake, alihakikisha kiongozi wa polisi na jeshi, huyu alifariki hapo hapo. Baadaye askari polisi wakajiandaa na kushambulia matukio, wakaaji watatu walifungwa, na kwa wakati huu kiongozi wa kundi la askari jeshi upiga masasi kwenye polisi hali ilirahisisha kukimbia kwenye jela kwa wafungwa wawili. Askari polisi bila masasi walirudi pa Basoko wakifunga mke wa kiongozi wa gundi hilo. Hali hiyo hutuma wakaaji wengi kukimbia porini mpaka Basoko. Kuna wakaaji wengine walifariki. Na hii ni mara ya pili kiongozi wa gundi ya ya mbomba afungwe, kisha mara ya kwanza inakuwa hivi wiki tatu