Radio Okapi. A Paris et tout, Jean Desire Kanyama. Baraza ya bunge la taifa, mawaziri watatu walijibu leo siku ya tatu kwa alikuwa ya wanamema wa wanabunge. Fridone Kasosi anayehusika na majengo alifasiria swali kuhusu wizi mkali wa jumba za serikali. Huyo aliahidia kwamba hatua zitachukuliwa kwa kukomesha mabaya yale. Zaidi wa ya wagonjwa mia mbili wa maradhi ya usingizi walihesabiwa mwaka wa 2013 katika maeneo ya afya ya Isangi, ya Baondo na Makiso. Idadi hizo zilitangaza leo asubuhi na kiongozi wa ofisi ndogo ya mpango wa taifa anaopinga ugonjwa ule Paisangi ni katika jimbo la Mashariki na kata zimoja za mji wa Kinshasa zinakosa maji tangu miezi mingi, mfano wa Musoso katika mtaa wa Limete na Siteverte pamoja na baadhi ya dingi mtaani Mongafula. Oh, mawaziri watatu walikuwa mbele ya wanabunge leo siku ya tatu kwa kujibu kwa swali za sasa. Ni mawaziri wa mambo ya ndani, wa mambo ya kijamii na wa majengo huyo alikubali kwamba jumba za serikali ziliibwa katika hali ya juu. Akijibu kwa ulizo la mbunge Martin Kabuya, Fridole Kashweshi alisema wanashiriki katika wizi ule wakuu wa mashirika ya kiserikali wa majeshi na wa polisi ya taifa, jambo lililopelekea kushuka sana kwa jumba za serikali. Ni kwa hiyo aliahidia kwamba hatua zitachukuliwa kwa kukomesha mabaya yale. Taarifa mimi ya Ngomba Mulungu. Akizungumuza kuhusu mji wa Kinshasa, waziri anayehusika na majengo amejulisha kwamba kurudisha serikali nyumba zake kisha uhuru wa nchi kumelekea jumba kumi za gorofa site ya Mimoza na nyumba kubwa makumi sita, eneo la Oya na nyumba kubwa makumi mane na moja, pia nyumba zingine makumi mawili na tano, mitani Ngalema Gombe na Limete. Inafaa kuongeza nyumba zingine zilizonunuliwa wala kujengwa kwa sasa. Kundi lililosimikwa na wizara za sheria na majengo kwa kwendesha kazi limejulisha kwamba nyumba mia moja makumi matano na moja za serikali zimeibwa kiolela mtaani Gombe zingine palimete kumi mtani Ngalema na kazalika. Kwa kupinga swala hilo, serikali ilisimika kamisheni ya kunyang'anya watu nyumba za serikali, lakini hakuna jumba lililonyang'anywa kama lilivyosema waziri. Kamisheni ilizuiliwa na njama za ukorofi zilizokuwa zikiendeshwa na mashirika mbalimbali mbali. Kwake yeye, serikali imeendesha kazi. Anajulisha kwamba kuna mpango wa kuorozesha nyumba za serikali pia. Serikali inakubali kufuatilia kisheria watakaopinga mpango huo. Na Pabunia, uongozi wa mahakama ya kijeshi ya Ituri unashutumu kuziingiza kwa kamanda wa FARDC wa eneo la operasheni ya Ituri katika uchunguzi kuhusu mauaji kwa risasi ya kamanda wa polisi mpaka Pachomya. Katika mazungumzo na Redio Okapi, mwanasheria wa mahakama ya kijeshi ya Ituri anajulisha kwamba wainspekta wawili walioendesha uchunguzi kuhusu swali hilo walifungwa na kamanda wa FARDEC wilayani y Ituri, jemadari fal Sikabwe. Anashutumu uongozi wa kijeshi uharibifu katika sheria mengi. Tuwafate kupitia laini ya simu kutoka Bunya na mwenzetu Jean Claude Loki na kwa misemi yake, sio kazi ya kamanda ya kijeshi kujiingiza kwenye kazi ya sheria kwa kuwa ni kinyume na sheria. Na kwa ngambo yake kiongozi ya FARDC wilayani Twira amejibu akisema kwamba wanisha mashtaka kwa ngambo ya auditeur militaire, wanafuatilia pesa kuliko kuendesha uchunguzi jinsi inavyofaa. Kwake farsi kabwe hataweza kukubali hiyo jambo. Tukumbushe kwamba tangu kunaswa kwa waespekta wawili ya ltoran militaire uchunguzi kuhusu mauaji ya kapiteni Elua mundula imesimamishwa, lakini wahespekta la tayari wameachiwa uhuru toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Luki, Radio Kapi hey, gari kubwa za usafirishaji zinakatazwa kuingia mjini Kinshasa wakati wa mchana. Shirikisho la utetezi wa madereva Force Routiere Congolaise linashutumwa azimio hilo ya serikali ya jimbo la Kinshasa, likiarifu kwamba ni ya utengano. Wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo siku ya tatu, shirika hilo linawaza msongamano wa gari pamoja na ajali mbalimbali mbali. sababu zile za wakuu wa jimbo la Kinshasa ni za kushangaza na sio za kweli. Ndio maana Andre tikoji anaomba azimio zile zisukume nyuma, zenye vinyume vikali zisukume nyuma kama sivyo madereva wa gari kubwa Watasimamisha kazi. Tumsikize mbele ya mikrofoni Ainon San Olenga. La, on nous impose un rythme. Pale wanatulazimisha kufanya vitu vinavyozuia kazi ya wenye kubeba watu na mizigo kiwanda, ambao kingelipashwa kufanya safari makumi mawili kwa juma kufanya nusu ama chini ya nusu. Nilihojiana na viongozi wa Fenapec wote huhakikisha kama muda wa siku mbili tu walipoteza asilimia makumi mawili na tano ya faida yao. Siku ya kwanza waliwaweka tangu saa kumi na moja ya usiku mpaka saa tatu ya usiku kati ya pori bila kula hata kitu, hakuna misalani. Jana siku ya pili vile vile na leo namna moja, eti tunapasha kuendelea kwenye hali hiyo. Sisi hatuhitike kutumika usiku sababu utuletea shida sana kwetu. Leo kitu tunachoomba, kanuni hiyo isimamishwe kwa kisi tuweze kusimulia na viongozi, kama wakikataa kutumika mchana tutachunga, na kama hakuna suluhisho kesho tutagoma kazi zaidi ya wagonjwa mia mbili wa marazi ya usingizi walihesabiwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu katika maeneo ya afya Isangi ya Baondo na Makiso ni jimboni Mashariki. Na nambari hizo zilitangazwa leo asubuhi na kiongozi wa ofisi ndogo ya mpango wa taifa wanaopinga ugonjwa ule paisangi, ilikuwa wakati wa mkutano wa kuanzishwa kwa kazi za kupinga ugonjwa ule katika maeneo yale ya jimbo la Mashariki. Kwa mjibu wa Esperan Bolimbo, zaidi ya wa watu elfu kumi na nane na tano walichunguzwa wali kiafya katika maeneo maneo ya Isangi ya Baondo na Makiso Kisangani. Taarifa Joseph Basai wa Radio Bondeko mengi sijoni, nawe Karinda Muso. Ugonjwa wa usingizi unaendelea kukumba watu katika maeneo makumi mawili na sita ya afya karibu ya Isangi na Kisangani. Kutokana na ripoti ya mpango kitaifa wa kupiganisha ugonjwa wa usingizi iliyotangazwa leo pa Isangi, zaidi ya watu milioni mbili na nusu wenye kuishi kando kando ya mto Lomami na mji wa Kisangani wanakabiliwa na hatari ya kuambukizwa ugonjwa huo. Ripoti inaelekea miaka mitano iliyopita. Jambo kutoka ripoti hiyo linajulisha kwamba zaidi ya wagonjwa 900 walihesabiwa kati ya mwaka wa elfu mbili na kenda na mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kwa mjibu wa kiongozi wa chumba ndogo cha mpango wa kupinganisha ugonjwa wa usingizi kazi zimeendeshwa katika karibu vituo kumi vya afya ikiwamo hospitali ya universiti ya kisangani kama alivyosema esperan bolimbo shabaha ni kuchungua ugonjwa na kutoa matunzo ya kwanza Fuatana na duru za pale nyumbani, pesa zilizotolewa kwa mpango huo hazikuweza kumaliza matatizo, ni sawa vile kuhudumia wauguzi waliopata mafundisho katika vituo vya afya. Mfuko wa ushirikiano wa Isangi unasema unatolea wagonjwa chakula kila mwezi kwa kuwaruhusu kukunywa dawa. Na kata zimoja za mji wa Kinshasa zinakosa maji tangu miezi mingi, mfano wa Musoso katika mtaa wa Limete na Sitever pamoja na Badia Dingi, mtani Mongafula. Hapo badiadingi pambiza, zaidi ya barabara kumi na mnane zinakosa maji safi tangu mwanzo wa kazi za kupanua barabara ya Matadi upande wa kambi. Shirika la Regideso linahakikisha habari ile na inaidia kutafuta suluhisho. Taarifa ya Michel Kifindango mengi na mwenzito wa Uvira fistongo mama ya bala. Karibu jamaa mia moja katika eneo hilo kati ya kata ya Badia dingi na Cite Vert wanaathirika wakuu. Viongozi wa makata hizo wanashutumu shirika ya Congo yenye kuhusika na kazi ya barabara kuwa chanzo ya hali hiyo mbaya. Mashahidi wanasema: nataja maji haitiririki tena, tunateseka sana, na wakati tunaenda kwenye shirika la Regideso yenye kupatikana hapa kwenye kata, wanatuambia twende kutoa malalamiko yetu kwa wakuu viongozi katika ngazi za juu. Kwa hiyo hatujui nini cha kufanya. Katika kata ya musoso palimete pia kwenye kituo cha Lindonge hali ni mbaya sana. Ni zaidi ya mwaka mmoja ndiye, ndiye jamaa makumi tatu wanaishi bila maji ya Regideso. Tuliyewasiliana na mkurugenzi wa mkoa wa Regideso Kinshasa, Bwana Gervain Katariba, alisema ya kwamba tatizo ya maji inajulikana hasa kwenye kata ya Msoso. Eneo hilo la zamani likiwa nyuma ya kituo cha Lindonge linakuwa na tatizo la mabomba kuharibika na ni lazima kuibadilisha na mwingine mpya ya aina ya polisilene kuhusu eneo mbele ya kambi ya Badiadingi, Gerva Tariba anatarajia kurekebesha hali ya mambo mwisho wa mwezi huu, ikiwa shirika la Kongo yenye kuhusika na kazi ya barabara itajibia kwa madai ya shirika la Regitzo. E, kwa kumaliza peke yake asilimia moja makumi mawili na sita, wakaaji wa eneo la afya la Idiofa jimoni Bandundu ndio na maji safi kwenye idadi ya wakaaji zaidi ya elfu 274. Taarifa ya Adlen Kwei wa radio Semo. Mengi nawe Karinda Muso, siku zilizopita tulimiza wakaji waweze kuungana kwa kutengeneza visima ili kupata maji safi vijijini. Watu wanaendelea kukunywa maji katika visima visivyotengenezwa, watu wanabaki katika tabia zao za kutumia maji isiyotiliwa dawa. Tunaomba wakaaji waungane kwa ajili ya kutengeneza visima vya maji kulingana na mpango kijiji safi. Juhudi zimefanywa kama munakunywa maji safi, mtaepuka magonjwa yenye kutokana na maji. Daktari kiongozi mtaa wa afya wa Idofa huyo wili Musantu akiwa mbele ya mikrofoni ya Akiyambela mikrofoni, Adlekoey wa redio Nsemo.