Tuna wasali mu popote mulipo. Kwanza pateni vichwa vya habari. Mkutano kati ya Marekani na Afrika unaotoa njia za kuboresha ushirikiano wa biashara na uchumi kati ya bara hizo mbili ulikuwa muhimu kwa ajili ya Kongo ya Kidemokrasia yenye kungoja kufaidika na no ushirikiano huo. Habari imetolewa na msemaji wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia katika mkutano wake na wapasha habari leo mjini Kinshasa. Tutamsikiliza punde. Mboni mashariki, zaidi ya silaha ndogo elfu kumi na moja za aina mbalimbali zimechukuliwa idadi kubwa inatoka Bunya. Hayo ni matokeo ya upokonyaji wa raia portashi wao wilani Ituri. Na mjini Kinshasa, nafasi inayoitwa Place des Artistes, mahali pa kukumbuka wasanii kunako Place Victoire, inapatikana katika hali mbovu. Wakaaji wanaozunishwa kuona eneo hilo linaachiliwa, ijapokuwa maeneo mengine yanatengenezwa. Ndugu msikilizaji, kanasi mkutano kati ya Marekani na Afrika umetoa njia za kuboresha ushirikiano wa biashara na uchumi kati ya bara hizo mbili, ndivyo amejulisha msemaji wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia, Lambert Mende, katika mkutano na wapasha habari leo kunako chumba chake cha kazi. Kwake yeye, mkutano huo ulikuwa muhimu kwa ajili ya Kongo ya Kidemokrasia yenye kushughulikia kufaidika na hali nzuri ya ushirikiano huo. Kuhusu uchunguzi unaoelekea shambulizi la kampi chachi la tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa saba uliopita, waziri anayehusika na upashaji wa habari hakutaka kusema lolote. Lambert Mende anajibu kwa maswali ya Jeff Ngoi. Jambo la umeme limeneno ya kutosha, kwa kuwa imefikiriwa ya kama ni jambo la muhimu kwa maendeleo ya bara ya Afrika, lakini imejulikana wazi kama nchi ya RDC inakuwa na vituo vinayotoa umeme ya kutosha kituo cha Inga kwa mfano kinakuwa na umeme wa kutosha. Wataalamu nchini humo watajitahidi katika mahusiano na wengine barani humo na hata wenye kutokea katika bara ya Amerika kujifunza namna gani kuboresha jambo hili, kwa kuwa tumepeguliwa kumpokea direkta mkuu wa shirika la USAID. Huyu amefika pale kituo cha Inga, amesaidia kutoa miliardi ya pesa hivi kusudi majifunzo itolewe kwa mradi huyu. Kuhusu mtoto wa bunduki uliyesikilika siku za bele kutokea pale kan chachi Lambert Mende amejibu kwamba kesi iko katika vyumba vinayotetea sheria. Tunajizuia kusema lolote kuhusu kesi hiyo kwa sababu vyumba vya sheria vinaendelea kazi. Mwanabunge wa taifa Jean-Bertrand Ewanga ametiwa kifungoni kwenye mahali pa ulinzi kunako hoteli Invest mjini Kinshasa leo siku ya tano, kama walivyosema viongozi wa gereza kuu ya Makala na wale wa chama chake cha UNC. Ewanga alisafirishwa na gari la polisi la aina ya jip kutoka gereza hadi hoteli, kulingana na hatua ya korti kuu ya sheria iliyoomba kumtia nguvuni kwenye mahali pa ulinzi. Zaidi ya silaha ndogo elfu kumi na moja zimechukuliwa. Ni matokeo ya upokonyaji wa raia kwa utashi wao wilayani Turi. Hesabu iliyojulishwa leo asubuhi pa Mahagi na kiongozi wa mpango huo pokunyaji wakati wa mkutano wa uchunguzi wa operation hiyo kunako ofisi ya kiongozi wa mtaa wa Mahagi, mji unaopatikana pa zaidi ya kilometa mia saba kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani katika jimbo la Mashariki, kwa mujibu wa luteni kanali Benoit Shilo Kalali Kause silaha hizo zilichukuliwa pabunya fataki libi na Mahagi. Kwake yeye, idadi kubwa inatokea Bunya, na silaha elfu saba mia kenda makumi mawili na kenda za aina mbalimbali. Jueni kwamba wenye kutoa silaha wanapewa pikipiki, kinga, mashini ya kusaga unga, kikwembe, mabati na kadhalika. Operation hiyo hio ilianzishwa pabunya mwezi wa tatu uliopita na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupika akamisheni kitaifa yenye kusika na uchunguzi wa silaha pia kupunguza ujeuri wa kijeshi na usaidizi wa mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maendeleo PNUD. Tujelekeze jimboni Katanga kwa kuwajulisha kwamba mutu mmoja amefariki, watu wengi wameumizwa vikali, pia vitu vya samani ku kubwa kuporwa katika shambulizi la gari moja lililoendeshwa na wapiganaji wa FDLR jana jioni kwenye njia ya Kalimi kuelekea Bendera. Malezo mengi nawe Amuri Alika. Uporaji uliendeshwa kunako kiwanja kya Kanyangwe kilomita makumi mnane na sita barabara Bendera. Waporaji hawa walifyatia risasi ili kusimamisha basi ambamo mulikuwemo wafanya biashara na mali zao. Duro toka kijiji kando kando ujulisha ya kwamba mtu mmoja aliuawa kupitia risasi na wengine wawili walijeruhiwa. Na kwa sasa walipelekwa mjini Kalemie kwa matibabu yanayofaa. Naufa washika silaha hawa walijulikana kama wa FDLR, kama alivyojulisha mkuu wa kijiji alipoojiwa. Alisema ya kwamba wengi wa hawa wa FDLR wanapatikana katika eneo ile ya Mlima Mitumba, mipakani na Kivu ya Kusini na Kaskazini la jimbo Katanga. Nikiisha masaka za ndipo jeshi la serikali walifika mahali, naye kanali Kabezi ya kamanda wa brigedi ya makumi sita na moja alisema ya kwamba jeshi itajuhushisha na ile jambo hadi mahali washika silaha walikimbilia. ni kiripoti toka Kalemi. Mimi ni Amuri Aleka kwa niaba ya Radio Kapi. Asante kwako, Amuri Aleka. Wakaji wa maeneo ya madini ya Nsele na Isega wanakimbia makao yao. Kisha shambulizi lililoendeshwa usiku wa kuambukia leo na wapiganaji wa raya mtomboki wa kundi la Sintia. Maeneo hayo mawili yanapatikana juu ya mto Ulindi pa kilomita makumi matatu na ya ulindi na duru zetu za pahali t baaai Askari polisi mmoja alishtakiwa jana kwenye mahakama ya kijeshi ya Mbujimayi, hatua iliyochukuliwa na viongozi wake. Askari polisi huyo anashtakiwa sababu ya kupinga kanuni na kutosaidia mtu aliyepatikana katika hatari. Kutoka Mbujimayi, Esther Dalafina anatolea mingi. Askari polisi huyo anashtakiwa na viongozi vyake sababu akufanya kazi la kawaida la polisi la kulinda watu na vitu vyao. Jueni kwamba wiki iliyopita askari polisi huyo alikuwa kiongozi la gundi la doria. Jamaa mmoja ambayo ilikuwa katika hatari ilimpigia simu pasa saba la usiku, wakati ule majambazi washika silaha walitaka kuiba. Na japo jamaa hii ilikuwa naishi kandokando la chumba kubwa la askari polisi, hata hivi waliendelea kupika simu. Askari polisi huo alionyesha mifano, yani kumaanisha kwamba asikie lugha la Chiluba. Baada la saa mbili, askari polisi huu alipikia jamaa hii simu kwa kujulisha kwamba amejiandaa kufika, lakini wamtengenezee mafuta la gari wakati ule majambazi wamekwisha kuiba bila shaka lolote, walinyanganya elfu tatu la dola za Kimarekani na vitu vingine. Hadi sasa awaja nasa hata jambazi mmoja wa gundi hii, na japo kumepita wiki mbili, viongozi vya chumba cha askari polisi walitolea wapashabari namba tatu la simu lenye raia mwenye kuwa katika hatari anapasha kupiga kwa lengo la kupiganisha wasiwasi lenye kujitokeza siku hizi ndani la mji Mbujimai. Viongozi vya askari polisi husema kwamba hali hii yenda kwa Usiano wenye wanahitaji kila mara kati la polisi na raia. Tokea Mbujimai, mimi ni Esther Ndalafina kwa niaba ya Radio Okapi nafasi inayoitwa Place des Artistes, mahali pa kukumbuka wasanii kulingana na historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna ku Place Victoire mjini Kinshasa inapatikana katika hali mbovu. Place Victoire ni mashanganjia ya watu wote, lakini hali yake ya sasa hayambatani na jina lake kama walivyosema wamoja na wengine, eneo hilo halitengenezwe ijapokuwa maeneo mengine yanatengenezwa. Na ni hapa ndio tunakomesha habari zetu, lakini kwa Gana, tuwakumbushe vichwa vya habari. Mkutano kati ya Marekani na Afrika unaotoa njia za kuboresha ushirikiano wa biashara na wapasha Hayo ni matokeo ya upokonyaji wa raia kwa utashi wao vilani Ituri. Na mjini Kinshasa, nafasi nayo itwa Place des Artistes, mahali pa kukumbuka wasanii, kunako Place Victoire inapatikana katika hali mbovu. Wakaaji wanahuzunishwa kuona eneo hilo linaachiliwa ijapokuwa maeneo mengine yanatengenezwa. Na mwisho wa habari zetu, kwa niaba, mfundi wa mitambo Jima Zangu, pamoja na waandishi wetu wote walioshiriki kwa matayarisho, nawapigia asante kwa sikilivuenu, na waache mikononi mwa Nana Bolojua na Nana Mbala katika ukarasa karasa wa michezo oka pie, oka pie. Ayu,