Mm -hmm. Askari jeshi moja wa Umoja wa Mataifa aliwawa jana usiku jimboni Kivu ya Kusini na watu wenye silaha. Kiongozi wa Monisco anashutumu shambulio hiyo na kuomba wakuu wa kiserikali wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waandae uchunguzi kwa kuwafikisha wawaji mbele ya vituo vya sheria. Naye meya wa mji wa Beni jimoni kivu ya kaskazini aliepuka shambulio la risasi jana usiku. Duru za usalama zinaarifu kwamba zaidi ya watu kumi waliingia katika makao ya bwana Nyonyi. Bwana kawa huyo alipanda ukuta na kukimbia moja kwa moja na jimboni Kasa ya magharibi watu wawili waliuawa, zaidi ya wengine makumi sita walipotea na saba walinusurika. Hayo ni matokeo ya muda ajali ya barabara ya jana siku ya pili usiku katika mto Lwanga Chimwe. Eh, ni gari kubwa moja ndiyo ilipinduka kunako kilalo cha mto huo karibu ya Kamaku, imesema shirika raia ya, ya mji huo. Askari jeshi moja wa Umoja wa Mataifa mzaliwa wa nchi ya Pakistan aliuawa jana usiku katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kundi la watu wenye silaha lilishambulia gari ya wanajeshi wa Monisco iliyoenda upande wa Walungu. Monisco imeshutumu shambulio ile katika tangazo ya leo siku ya tatu. Roger Miss, kiongozi wa Monisco, anaomba wakuu wa kiserikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waandaye uchunguzi kwa kufahamu watendaji wa mauaji yale na kuwafikisha moja kwa moja mbele ya vituo vya sheria. Sikilizeni mafasiri ya msemaji wa kijeshi wa Monisco luteni kanali Felix Prosper Bas masemeke, alichukuliwa na Innocent Ulinga. Majira ya sa kumi na mbili na nusu saa za magharibi, msafara wa batalioni ya ine ya wanajeshi wa Monisko wakiwa wazaliwa wa Pakistan wakitoka Bukavu kwa kujelekeza Walungu walianguka ndani ya mtego uliosimikwa na watu wenye silaha wasiojulikana. Kundi hilo liliundwa na watu yapata kumi pa kilomita saba na mji wa Bukavu. Wakati wa shambulizi hilo askari mumoja wa Umoja wa Mataifa aliumizwa vikali Nakisha kupeleka hospitalini mjini Bukavu alifariki wakati huo. Sababu ya mambo ya kijamii na yale ki na usalama yanayoelekea usalama, hatuwezi toa jina la askari yule kabla ya siku mbili, mjitie nafasi ya jama yake wataka opata habari kupitia radio, ndiyo maana hatujatoa jina lake. Upande mwingine, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ni moja wa nchi yenye magumu kwa kutoa uzazi Imearifu shirika Save the Children. Shirika hilo la kimataifa lilitangaza jana siku ya pili ripoti ya mwaka wa 2013 kt iliitwa kuishi siku ya kwanza, hali ya wamama ulimwenguni. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepangwa nafasi ya mwisho yani ya mia moja makumi saba na sita, kuhusu wamama wanaofariki wakati wa uzazi na kwa hatari wakati wa uzazi ni ya mia moja makumi na tano, kwenye nchi mia moja makumi nane na sita. Kiongozi anayehusika na upashaji wa habari pamoja na mahusiano wa shirika Save the Children anafasiria hapa maana ya ripoti hiyo. Serikali ya jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia ndio ilitoa hesabu hiyo. Sisi tumetazama na tumeleta mwangaza katika ukweli, kisha tunaomba serikali iweze kukubali ripoti hiyo. Pia nafasi nachukua, hakika ripoti inatoa pia suluhisho, tunaomba serikali iweze kuikubali. Sawa, msaada wa ajili ya kuendelea, labda mwaka kesho inchi itaweza kuchukua fasi mzuri katika oroza hiyo. Tuna suluhisho kwa bei chini kama zinatimizwa, tunawaza kwamba itaweza kuokoa ya pata asilimia makumi mane na tatu ya vifo kwa watoto wakati wa kuzaliwa. Kwa sasa kila mwaka watoto wachanga milioni sita nukta kenda wachanga milioni sita wamefariki, idadi inayoambatana na raia wote wa mji wa Londres ni mengi zaidi watoto wachanga milioni moja wamefariki siku ya kuzaliwa. Tukirudi jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba wapiganaji wa Maimai makumi saba na kenda walijisalimisha mbele wanajeshi wa FRDC na tangu jana walikusanywa Parwindi katika mbuga la Virunga zaidi ya kilometa mia moja kaskazini ya mji wa Goma. Watafikishwa baadaye Pasake na Mubambiro ngome ya sasa ya jimbo la mnane la kijeshi, na kisha wataelekezwa pakitona jimoni bakungu kwa kuingizwa hakika katika majeshi za FRDC. Taarifa ya Patrik Maki wa Virunga Business Radio mengi sijoni nawe Karin Damusu. Waasi hawo wa kundi la maimai kwa utashi wao wanachukua hatua ya kujitoa kwa jeshi la taifa, kufuatana na kamanda wa kikao cha makumi mnane na mbili cha jeshi la taifa. Sehemu ya kwanza ya wapiganaji makumi saba na kenda waliwasili pa Rwindi jana. Kanali Rama anajulisha kwamba kati yao sita walitoka kundi la M23 wanatoa silaha nne ya aina AK makumi mani na saba. Anaongeza kwamba wapiganaji wametoka makundi ya maimai Shetani, Manga na Nyatura waliokuwa wakishambulia maeneo ya Nyamilima, Nyakakoma, Ishasha na mbuga la wanyama la Virunga mtani Rutshuru. Wengine wapiganaji wa maimai wanangojewa pa Rwindi. Umbi unafurahishwa na kujitoa huko kwa watu wenye silaha. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya kaskazini linasifu kitendo hicho. Kwake Omar Kavota, kiongozi makamu wa shirika hilo, hii itasaidia brigadi ya umoja wa Mataifa. Shirika la raia linatetea juu ya uchunguzi wa swala la kila mpinganaji kabla ya kuwaingiza jeshini jimboni e Kivu ya kaskazini. Tena meya wa mji wa Beni aliepuka shambuliwa risasi jana usiku. Kwa mjibu wa duru za usalama, zaidi ya watu kumi waliingia katika makao kipeke, ya kipekee ya Bwana Nyonyi. Bwana Kawa huyo alipanda ukuta na kukimbia moja kwa moja. Taarifa Martial Papi Mukeba wa Redio Muungano. Mengi tena, na na majira ya saa mbili na nusu za usiku, watu yapata kumi wanaozaniwa kuwa wa maimai waliokuwa na silaha na mipanga waliingia ndani ya makao ya meya wa muji wa Beni, walimukutana alikuwa na kula nioni. Bwana Kawa aliweza kuepuka kupitia dirisha na kupanda ukuta wa nyumba yake. Kabla ya kuondoka, wavamizi walimwachia meya kibarua, habari zinazohakikishwa na wanao karibu na jamaa ya meya, kufatana na shirika la raia la Kivu ya Kaskazini ali yo inahakikisha kwamba kuna salama mudogo mujini Beni. Kiongozi makamu pia msemaji wa shirika hilo anaomba askari wa jeshi la taifa na MONUSCO wawe waangalifu kwa ajili ya kuepuka mambo ya aina hiyo. Kwake Omar Kavota, tangu jana kumetambulikana kwamba watu ya pata mia moja wenye kumiliki silaha wamepatikana katika mkoa wa Mabolio, kusini magharibi mwa Beni. Tujulishe kwamba tangu kutajwa kwake imepita miaka miwili, meya wa mji wa Beni hana walinzi. Watu wawili waliuawa, zaidi ya makumi sita walipotea na saba walinusurika. Hayo ni matokeo ya muda ya ajali ya barabara ya jana, siku ya pili usiku katika mto Lwanga Chimwe jimboni Kasa ya magharibi. gari kubwa moja iliyosafirisha Wakongomani waliofukuzwa mjini Lukapa nchini Angola ilipinduka kunako kilalo cha mto huo karibu ya eneo la Kamaku, imesema shirika raia ya mji huo. Mafasirio kamili na Delphin Manesa wa radio Arc-en-Ciel ya Kamaku. Akiwanjani mwasimu na Andre Kambala muja nai, gari nililokuwa likisafirisha wafukuzwa wa kwa kuelekea Kamako lilipata msiba kwenye kilalo cha muto Lwanga Chimwe. Ndani ya gari kulikuwa wasafiri makumisaa wakongomani waliokuwa wakiishi nchini ya ngola, walunu wapo saba wawili wamevunjika na watano wapo wazima wangali mutoni. Inabidi kungoja siku tatu kwa ajili ya kuwaondosha. Ni muto mkubwa. Mpaka sasa hakuna mwili wenye kuondoshwa, mpaka wale walio kuwa pembeni ya dereva ndio walipatikana. Dereva uenda kuwa mwenye kulewa na hakujua vizuri hali ya barabara, ndio sababu ya msiba huo. E, tumalize na shirika la Msalaba Mwekundu lenye kueneza leo tarehe mnane mwezi wa tano, miaka mia moja makumi tano tangu kuundwa kwake jimboni Kivu ya Kaskazini. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ina lazima usaidizi wa fedha milioni kumi za dola za Kimarekani kwa kuzidisha usaidizi wa haraka kwa wahami mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Madai hayo yalionyeshwa katika tangazo ya jana, siku ya pili. Anik Bouvier, kiongozi anayehusika na, na upashaji wa habari pamoja na mahusiano wa shirika la Msalaba Mwekundu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anafasiria njiani mwasim na Denise Lukeso. Watu wanasumbua sana na mizozo pia na vita mashariki mwa Kongo. Ndiyo sababu CICR inahitaji kuongeza usaidizi wake sehemu hiyo, zaidi ni kwa wakimbizi wengine wakiwa walikimbia mara nyingi toka makwao. Ni vizuri wapate kurudi na kujitegemea. Hasa hasa ni lazima kutunza walioumia na vita wasiviliani, pia waskari jeshi wanaokuwa wengi kabisa jimboni Nord na Sud Kivu. Timu mbili ya waganga wenye kutunza walioumiwa wa ni tayari Goma na Bukavu, na ni lazima kazi yawo yapate kutimizwa saa zingine kwa muda fulani. Musisau, Kongo ya kidemokrasia ni mumoja katika nchi tano za dunia zenye kuchukua kiasi cha pesa kabambi toka bajeti ya seiser kumwaka