Habari zetu dunia. Mukunda Milemba mumesalimiwa nyinyi wote wenye kuwa nasi ndani mwa anga. Fata habari tunazo katika lugha bora la so, Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe kaskazini mwa jimbo la katanga kumehesabiwa vitendo mia saba makumi tano na nane vya ubakaji kwa wanawake na ule wa kuwatesa katika maeneo haya kutajwa kalemi kongolo nyunzu na tanganyika yanatajwa na ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili jimboni kivu ya kaskazini katika mtaa wa masisi makundi matano yenye silaha yalisahihi makubaliano ya, ya kuacha vita kati yao na kuungana katika kundi moja la kupinga ugawanyi wa jamhuri ya kongo kidemokrasia Yani jimboni Bakongo pa Kimpese kulifunguliwa jana kiserikali kiwanda cha kugeuza hali ya miogo na waziri Ausikaya na viwanda vidogo na makampuni. Habari kamili. Kaskazini mwa jimbo la Katanga kulijulishwa mwanzo wa juma huenda kumalizika ripoti juu ya vitendo vya kuwatesa wanawake na kuwabaka kwa mwaka 2012 katika eneo la Tanganyika kazi za a ja jamii na mtoto kwa usaidizi wa mashirika ya kutetea haki za ya mwanamke zilijulisha idadi ya vitendo mia saba makumi tano na nane vya ubakaji na kuwatesa wanawake ndivyo vilichunguzwa. Hujulisha pia kama idadi ile ni ya chini sana kulingana na miezi tatu ya mwisho na idadi ya vitendo kufikilia elfu moja na zaidi. Maoni ya wataalamu ya wanaumizaji wao pia inapaswa kuingia katika habari hiyo. Taarifa ya, ya mwandishi wetu Francois Xavier Mide. Juu ya jumla hiyo ya mia saba makumi tano na mnane ni eneo ya Kalemi inayo idadi kubwa ya wanawake mia nne makumi tatu na tano nyuzu kunako wanawake mia moja makumi saba Na mwisho ni eneo ya Kongolo inayohesabia idadi ndogo ya wanawake kumi na sita waliobakwa. Mia tano makumi mbili na mnane walipokelewa kwenye vituo vya afya, mia moja na kumi na saba wengine walirudishwa ndani ya jamii na wengine mia moja na kenda kesi yao ilipelekwa mbele ya chumba cha mazambo, hali inayomsukuma mwenyekiti Serafin Kamona Fatuma kune na kuwa sheria inayoapiza ubakaji kwa, inaomba kujulishwa maeneo yote kukomalisha vita inayotupa watu njiani na kusababisha ubakaji zaidi. Kuna pia ukosefu wa kuwapiza vikali wabakaji wanaotupwa siku moja gerezani na siku ya pili wanachiliwa. Watoto wa chini ya miaka kumi na mnane ni watoto mia nne makumi sita na mnane juu ya wakubwa mia mbili makumi kenda na moja wanaostakiwa matendo ya ubakaji. Ikiwa kama hatutoi angalisho iwezekanavyo, wengi kati ya watoto wetu wataishi gerezani Kwenye mnane tu ilistaki askari jeshi tokea Kalemi. Mimi ni Francois Jabembe kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Ekuater padongo kusini Ubangi ni kila siku kunatambulikana vitendo vya kuwabaka watoto wanawake wadogo katika lokalite dongo la wakaaji elfu moja. Hayo ndiyo ajulishwa na mkili ja Francois Kaleta aliyekuwa katika semina ya kuelemusha watetezi wa haki za binadamu jambo ya mwisho ni ya mtoto wa umri kumi na tano alibakwa kwa ngufu na akapata mimba, na mwenye alifanya kosa ile ilivyosema mwalimu Jean Francois Kaleta aliachiwa uhuru siku ya tatu kweni askari police. Jambo ingine ni ya mtoto mwanamke wa umri kumi na tatu walimulewesha kweni muguzi mbele ya kumubaka kwa ngufu, yeye amepatikana musanta ya afya, mwenye alifanya kosa ile alikimbia gereza juu ya mwalimu Jean Francois Kaleta, makosa zile zinafanyekana juu ya kukosa kuadibisha raia kuhusu matendo za ubakaji. Amesema kama wakifunga mfanya kosa, jamaa ya mtoto ule atakuya lomba wa motoshe, sababu bwana ule njo atabeba miziko ya bibi yake ya aina tu raia. Lakini askari polisi anakosa gari la kufikisha wafungwa mbele ya mamzi, sababu dongo kemena ni mbali zaidi Centre de formation internationale m inalomba usaidizi kweni mashirika za kugombanisha haki la mwanadamu kwa kuadhibisha raia ya dongo juu ya kugombanisha matendo za ubakaji. Mbandaka deatris na bindi, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya yaku, yaku, kusini ya kaskazini ni niverasi ujulisha kama makundi matano yenye kumiliki silaha Pamasisi yanakusudia kuacha vita na, na kuwa, kuungana kati yao. Makubaliano ya kutoshambuliana yalichukuliwa na viongozi vyao vikuu katika mtaa wa Masisi, ilikuwa siku ya pili kunako mji mkuu wa mtaa ule wa Masisi, mbele ya wazee na waliweza hivi kuunda kundi la pamoja APCBCO Alliance des patriotes contre la balkanisation du Congo, akisema katika lugha ya Kifaransa. Hatua hiyo ni ya kuweza kupinga wale wenye kutafuta kugawanya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makubaliano yale huenda kuwa msingi wa amani katika mtaa wa Masisi, ndivyo isemekana na mzee mmoja. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Denise Lukeso mengi siztuyafat na Bernard Nyangi. Pamoja na mkataba ule, viongozi wa vikundi vile vya wapiganaji wa force pour la défense des droits humains FDDH Nyatura, mouvement d'action pour le changement MAC, kwa ufupi alliance des patriotes pour un Congo libre souverain APCLS, Raya Mutomboki na kundi moja la waaskari wa FRDC waliotoroka jeshi watangaza mwisho wa vita kati ya makundi hizo zilizoundwa na makabila za Waunde Wanyanga na Wautu mtani Masisi. Mmoja wa wazaliwa wa Masisi aliyehudhuria kwa mkutano ule na tulie muoji kaeleza kwamba kunakuwa tumaini mizozo zilizokuwa zikitatiza wakaji wa Masisi zitakwisha na hivyo usalama na maendeleo wawezekana. Sasa ima vikundi vimeweza kuikaa juu, ili tuweze kuangalia jinsi ya kurudisha autorite ya leta kwa hii teritwari ya Masisi, wadeplase wote wende wakalime kwa uchumi wa nchi. Serikali ya jimboni Kivu ya kaskazini laeleza kuridhishwa na jitihada hiyo, ila waripoti kungojea matokeo yake. Kongamano lile la APCB seko la ongozwa naye Janvier Kalairi, kiongozi wa APCLS, huyo usaidiwa na Bwira, kamanda wa raia Mutomboki, na Kapoki, kiongozi wa Nyatura. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Kiongozi cha kundi la wanawake wa chama cha siasa UDPS katika eneo la Moamba hapa mjini Kinshasa ni mwenye kufungwa na ANR pembeni ya chumba cha kazi cha waziri mkuu hapa mjini Kinshasa. Hayo ndio yajulishwa na shirika la kutetea kiza binadamu la Voix de Sans Voix ambalo lilijulisha kama bibi Marie Jose Kabugama bwana wake na mtoto wao walitekwa nyara pa makao yao usiku wa tarehe kumi na saba kwa kuchia tarehe kumi na nane mwezi wa kwanza mwaka tunao na kupelekwa na watu wenye masilaha na kuvaa mavazi ya kiaskari. Mengi ya jambo lile katika taarifa ya paskari masirika yenye kusomwa sijuni na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba watu hao wamepelekwa kwanza mahali pasipojulikana, kisha hapo wakatambuliwa kuwa kwenye chumba kikuu cha upelelezi, yani Aner Pagombe. Hapo Francois Katumba Mupoye, mume wa bibi Kabungana, kachiliwa huru, ila mtoto wao Kristian Kachunga akatuma kifungoni kwenye chumba cha upelelezi cha askari jeshi hapo zamani Demiapa. Kwa kuwa hakuna alama yenye kuhakikisha makosa wanaostakiwa, katibu mkuu wa muungano wa VSV anaomba watu hao kuachiliwe huru. Dolby Ibefo: tunaomba watu hao wachiliwe uhuru ikiwa kama hawana makosa yoyote, kama sivyo, watume kwenye jumba vya sheria. Tunaomba vilevile kuendeshwe uchunguzi mkali ajili ya kugundua wanaotenda maovu hayo. Pia tunaomba vitu vilivyoibwa virudishwe. Chama cha UDPS kimefanya nguvu ili watu hao wachiliwe uhuru, lakini matokeo sio mazuri. Katibu mkuu wa UDPS bwana Bruno Mavungu pati anasema kwamba Bibi Marie Jose Kabungana amefungwa sababu ameendesha kampeni ya kusema kwamba hivi bado chama chake kitaongoza. Tumefanya bidii ajili ya kupata maoni ya viongozi wa serikali, lakini hatukufaulu chochote waziri ya usikani na kampuni viwanda vidogo na vya kadiri na balozi wa Japan nchini Kongo ya Kidemokrasia walifungua kiserikali kiwanda cha kugeuza hali ya mihogo pa Kimpese jimboni Bakongo. Kiwanda kile kilijengwa kwa usaidizi wa pesa za Japani na milioni ya kadiri elfu moja na nusu ya dola za Kimarekani. Taarifa ya Paul matendo mengi siomtu ya fati na Bili iva Lutumba. Kiwanda hicho kinakuwa na vyombo vyingi sawa chombo cha kutia miogo mumaji chombo cha kusaga mihindi na cha kukausha nacho mavuno na vingine mbalimbali mbali. Yoshimasa Tominaga, balozi wa Japan nchini Kongo, kusema kwamba kiwanda hiki kitasaidia wakaji kuboresha mavuno zao na kuziuzisha bei nzuri, na kuongeza kwamba lazima viwanda hivyo vikuwe nchini mzima. Ng'ambo yao, shirika inayohusika na maendeleo ya viwanda kati ya Umoja wa Mataifa ONUDI yenye kutia mkono chumba cha uimiza juu ya kazi ya kilimo na viwanda kijijini Kimpese inasema kwamba kufungua kwa kiwanda hiki ni kipindi kubwa kati ya mradi wa kuunda chumba cha kilimo jimboni ba Kongo. Shale Kusika, padiri wa Katolika mwenye alianza mradi wa chumba cha kilimo alishukuru na kusifu inchi ya Japan gisi inawatia mkono kwa ajili ya kutimiza mradi wa ujenzi wa kiwanda hiki na kuomba serikali ya Kongo kuunda viwanda sawa hivi njuu ya maendeleo. Waziri anayehusika na makampuni kubwa na kidogo aliahidi kujipiganisha ili kiwanda hiki ki kuwe kenye kitaonesha mfano kwa wengine nchini Kongo. Mbele ya kumaliza sherehe ya leo, waziri wa Kongo na balozi wa Japan walitia jiwe enju ya ujenzi wa kiwanda cha kusindika matunda miji makumi tano na nane iliharibishwa na maji katika mtaa wa Isangi kati ya mwezi wa kumi na moja na kumi na mbili mwaka jana. Hayo yajulishwa katika ripoti ya leo na mashirika ya raia ya mtaa ule wa Isangi. Kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa waliweza bila shaka kujulisha kama jamaa elfu kumi na sita yanakosewa makao. Bikira Mari Madelene Bufoa, kiongozi wa Karitasi Isangi, anajeleza mbele ya mikrofoni ya Joseph Basai wa Radio Bondiku. Nani hapo, tunamaliza tarifa yetu ya bari katika lugha bora ya Kiswahili. Asanti kwa kuweza kutufuata. Tunachana mikrofoni kwa bibi na na bolojo kwa kuweza kuongoza vipindi vingine. Oh, kapi. oh,