hali imerudi tulivu katika maeneo ya Maimoya Kasiki na Maibo Mnagu barabara Ingeti ndani ya sekta Beni Mbau jimboni Kivu ya Kaskazini nikisha shambulio ya jana usiku ya wauni wa ADF katika maeneo hayo iliyopelekea kuwawa kwa watu mnane, imesema shirika la raia. Zaidi ya wanafunzi elfu moja mia sita wa zaidi ya mashule makumi tano ya mji ya Kinshasa na Lubumbashi. Watatolewa usaidizi wa malipo ya masomo na shirika la USAID. Mpango ule unaoelekea elimu ya wasichana ulianzishwa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Kiongozi wa eneo ndogo la jimbo la masomo la Basoko mangaribi ya Kisangani katika jimbo la Mashariki anakataza wanafunzi kutumia simu ya mkono katika mashule. Azimio ile Albert Richard Botofe ilitangazwa mbele wa wapashi habari jana siku ya kwanza hapo Basoko. Hali imerudi tulivu katika maeneo ya Maimoya, Kasiki na Maibo mnamo barabara Erengeti ndani ya sekta ya Beni Mbau, jimboni Kivu ya Kaskazini nikiisha shambulio ya jana usiku ya wahuni wa ADF iliyopelekea kuwa kwa watu mnane, imesema shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini katika tangazo ya leo siku ya pili. Kwa ghafla watu mnane waliki, watu walikimbia maeneo yale. Ameripoti kutoka Gama mwenzetu Sifa Maguru. Waasi wale walishambulia tena jeshi la FARDC katika vijiji vya Maimoya ambako kulionekana mapambano kali. Hapa watu tatu ndio walifariki tena, katika kijiji cha Maibu ni watu nne ndio walifariki, na mahali pengine kulifariki mtu moja. Kwa jumla ikawa watu nane waliofariki, ikiwa bado idadi kwa muda. Wakaaji wengi waliandamana na kufunga barabara ya Oicha Maimoya kwa kuonyesha hasira yao tena wakaaji wengine wengi wanaendelea kukimbia vijiji vyao kwa kujiepusha. Presidenti wa shirika la raia jimboni anashutumu kurudi kwa usalama mdogo katika eneo hiyo. Tomas D Mwiti ni kuambia viongozi wa jeshi na serikali ya kama wasiwaze kuwa kiisha kuwasambaza wa ADF ndiyo vita imeisha. Wanapashwa kujua kama wa ADF hata wakibaki wawili ama umoja wataendelea kutatiza, kwa sababu wao ni wate kumbukeni kama shambulio hilo linafika siku moja tu kiisha lile la kijiji cha Linzo Sisene usiku wa siku ya Mungu huko, ni watu saba ndio waliuliwa, watu kumi na tatu kuumizwa vikali na wengine watu nane kupelekwa porini Goma. Sifa Maguru, Radio kapi. Hey, tubaki katika eneo hilo la Beni kwa kuzungumzia kesi ya kanali mamadunda la shirika Lavoi de Sanvoi linashutumu kusongwa kwa ukweli kwake kiongozi mtendaji wa Lavoi de Sanvoi kufariki kwa kuArsen Ndabu Musuda aliyejionea binafsi namna aliyowawa kanali Mamadundala ni jambo la shaka. afuatani doli befu njani mwasimu na najefungoi tunakuwa mbali na ukweli kuhusu uwaji wa kanali, ijapo kuwa mushuhuda angeliweza kulindwa vizuri na kutolea korti habari wenda zilizoweza kuleta mwangaza. Tumeomba uchunguzi wa kipekee ufanyike kwa haraka ili kutoa mwangaza kuhusu uwaji huo wa zaidi wa meja Arsen Dabu. Tumeomba pia kutoshwa kwa maiti kaburini kwa ajili ya kupasua mwili wake ili kufahamu sababu za kifo, na tumeomba pia kukazwe ulinzi wa washtakiwa na washuhuda wote wenye kutajwa katika swala la uwaji wa kanali Mamadundala, wilayani Ituri, shirika la raia na wakuu wa mbuga la Ukapi wanamaoni tofauti kuhusu atuwaliwali wa jimbo la mashariki yenye kuzulisha kuanzisha kwa operesheni ya kufukuza kwa nguvu wanaobaki katika eneo hilo katika hali ali isi osawa. Na iyo ni sababu ya kiongozi wa eneo hilo la wanyama wokapi Lucien Jedeo Lukumu alianda kampeni ya umizaji kupitia vito vyoabari Pabunya, jambo lenye kupingwa na shirika la raia la Ituri kupitia kiongozi wake Jean Bosco Lalu huyo anawaza kampeni hiyo inayataka kusababisha ujeuri katika eneo la Ituri. Msimamizi Lokumu anasema kila raia asiyetimiza agizo ya liwali ya jimbo ya mashariki inayowalazimisha kuondoka kwa mbuga la wanyama mbele ya tarehe 15 mwezi wa kumi atafananishwa na wapiganaji wanaokuwa kwa hiyo eneo. Alinena hivyo kwa watu wanaoishi kinyume ya sheria katika hiyo mbuga, lakini anajulisha kwamba waka wakaaji hawahusike na hiyo hatua, watabaki kwa vijiji vyao, hawatafukuzwa. Kwa mujibu wake, ile hatua inaelekea watu walioasili hapo kwa kuchimba madini kinyume ya sheria. Upande wake, shirika la raia ya Ituri inapinga hiyo hatua. Jean Bosco Lalo anaomba na serikali kujizuiza kuondosha kwa nguvu wale watu wanaokuwa zaidi ya elfu kumi sababu italeta mzozo na wanaweza kushindwa kuitatua. Tujulishe kwamba mbuga ya wanyama ya Ukapii ni kubwa zaidi ya Kilomita elfu kumi na tatu. Bunya, Izakare Moyope, Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa ukosefu wa mapatano unaripotiwa katika utimizi wa mradi wa ujenzi wa makao ya sasa katika eneo la Fikin. Msingi wa hali ile ni tangazo wa shirika la majengo la Kongo kwa wanaopanga katika motel Fikin la kuvunja makao yao tangu tarehe makumi tatu Juni ijayo jambo lenye alikubaliwe na uongozi wa Fikin. Taarifa inosa olenga mengi na mwenzetu wa Lubumbashi Jangandu. Kwa kuelewa jambo hii vizuri, kutazama makubaliano kati ya Fikin na kampuni China Communication Company ya tarehe tano Juni mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Serikali ya Congo ilibidi kutoa kiasi ya pesa milioni kumi na saba elfu mia moja makumi tatu na sita ya dola za Kiamerika ku kampuni ya nchi ya China kwa ajili ya makazi ya kutengeneza barabara nchini ya Kongo ya kidemokrasia, na fikini tujulishe ya kwamba sehemu ambayo fikini ilitoa ilikuwa kwa ajili ya kujenga siti mpya ine. Sehemu ambayo kuna nyumba na sehemu ingine haiko na nyumba. Jambo ni kama kampuni sik inataka kubomoa sehemu yenye kuwa na nyumba, ingawa bado haikujenge sehemu hakuna nyumba, maneno ambayo fikini haikubali. Zaidi ya wanafunzi elfu moja mia sita wa zaidi ya mashule makumi tano ya miji ya Kinshasa na Lubumbashi watatolewa usaidizi wa malipo ya masomo na shirika la USAID kupitia mradi Eigle. Mpango ule unaoelekea elimu ya wasichana ulianzishwa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa, akiwepo waziri wa wanawake Bibi Genevieve Inagusi. Watapokea pia vifaa vya masomo kwa muda wa miaka tano. Afuatayeni Bibi Diana Putman, kiongozi wa USAID katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Muradi un... wa Eigle ni muradi wa kuunga mukono maadibisho kwa mabinti. Muradi huo utaendeshwa katika majimbo mawili hapa Kinshasa na mujini Lubumbashi katika a... jimbo la Katanga, ni kwa ajili ya kusaidia wasichana katika wadibisho. Mumejua kwamba kuadibisha kwa mwanamuke ni kuadibisha nchi nzima, hali itakayorahisisha maendeleo ya nchi, na watolea vifaa vya masomo lakini tunaelimusha pia walimu na wazazi, na tunawatolea vifaa a vifa vyenye kusaidia watoto wote shuleni swala so hilo halielekei tu mabinti, lakini pia wanaume. Kwa yote, mradi ule ni wa thamani na milioni kumi na saba za dola za Kimarekani. Na kwa mwisho, kiongozi wa eneo ndogo la jimbo la masomo la Basoko anakataza wanafunzi kutumia simu ya mkono shuleni. Azimio ile Albert Richard Botofe ilitangazwa mbele ya wapasha habari jana, siku ya kwanza kanza Pabasuku, kilometa mia mbili makumi tano magharibi ya Kisangani, jimboni mashariki. Kwa mjibu wake, wanafunzi wengi wanatumia simu za mkono wakati wa masomo, jambo linalosababisha matatizo mengi katika elimu. Taarifa Joseph Basayo wa Radio Bondeko. Wanafunzi hawasomi kama vile imestahili katika mashule ya sekondari ya mtaa ya Basoko na kijiji Lokutu, kufatana na kiongozi ya Sud Division ya EPSP Basoko, watoto wengi wanakosa nusu sababu wanatumia masimu wakati walimu wanafundisha. Wanaitumia pia kwa kuangalia vionesho za mapenzi, kama vile inashuhudiwa na viongozi wengi wa masomo. Wengine wanafata nimbo kupitia simu zao, kama vile wananena. Ni kwa hiyo hakuna tena mapatano kati ya viongozi ya masomo na wazazi wa moja, kama vile imejulishwa na Albert Botofe. Kwa mfano, gundi moja ya wazazi walifika kuchugua kwa nguvu simu ya mtoto yao iliyonyanganywa na walimu katika shule Bodikango, na hiyo ilisababisha fujo muda mwa saa moja katika shule hilo. Ngambo yake, shirika ya wazazi ama ANAPECO inafurahi na kusudi la kiongozi ya Sudivision ya EPSP ya kukataza wanafunzi kutumia simu zao shuleni. Mwanamemba wa shirika hilo wanaomba na viongozi ya mashule kujulisha wazi mpango huyo katika kanuni la mashule zao.