Karibuni mpenena msikilizaji na fota. Kwanza vichwa vya habari tunazo. Mwanzo jana pagoma jimboni Kivu ya Kaskazini wakesi kuhusu matatizo yanayoelekea uchaguzi. Tume huru ya taifa seni inashutumiwa na, na wagombea ambao jina zao azipatikane katika daftari ya muda ya uchaguzi ujayo wa bunge katika majimbo zaidi ya nyumba. Makumi mnane ziliunguzwa na moto katika mtaa wa Bukama na Kabongo jimboni Katanga. Watoto wawili waliwowapa Bukama wakati wa ajali hiyo, na karibu wana memba wa jamaa mia moja wanalala nje na matibabu bila malipo ya masikio na mecho yanatolewa tangu jana kunako hospitali Biamba Mari Mutombo apa mjini Kinshasa. Matunzo yale yanaandaliwa na Fondation Mutombo Dikembe katika uhusiano na Fondation Starkey ya Marekani. Oh, mwanzo jana pa Goma wa kesi kuhusu matatizo yanayoelekea ya uchaguzi kunako korte ya mwito ya Jimbo la Kivu ya Kaskazini tume ya uchaguzi huseni inashutumiwa na wagombea ambao majina zao hazipatikane katika daftari ya muda ya uchaguzi ujayo wa bunge katika majimbo. Korti ilichungua matatizo yale hadi na usiku na iliahidi kutangaza uamzi kwa wakati unaoambatana na sheria. Tume la uchaguzi kwa upande wake ilitumia hoja ya kupinga majina ya wagombea ambao walionekana kwa nafasi mbili za uchaguzi. Pia tume hilo la Seni, kwa kufuta majina ya wagombea hao kwenye daftari, iliweza kutumia hoja ya vipengele vya sheria ya uchaguzi, hasa cha kumi na mbili makumi mbili na makumi na moja. Kati watu ambao wanahitaji watolewe mwangaza kuhusu jina zao kufutwa ni makumi mbili na wawili ambao walijieleza kwenye korti ya rufaa wakipinga hoja hiyo ya tume la uchaguzi kwa kuzima jina zao. Kati ya wanaochukizwa na hali hiyo, wanahisi kwamba tume la CENI kama vile kituo chenye kujitegemea ingeweza kuendesha kazi yake bila kuwa na upande wowote ule ili kuepuka makosa yaliyojitokeza muda wa uchaguzi wa 2011 baada ya kesi hiyo kusikilizwa mahakama hiyo itaweza kutangaza maamuzi yake kwa siku saba zinazokuja Goma. Fredy Ignes bikumbi, Radio Okapi. Na mradi wa kukaza uchunguzi kiraia wa uchaguzi ulianzishwa rasmi leo siku ya pili mjini Kinshasa. Mpango huo wa Prosec unasaidiwa kifedha na muungano wa nchi za Ulaya pamoja na shule ya uchaguzi kwa demokrasia yenye kudumu eisa. Kwa muda wa miaka mbili, mradi huo utasaidia vituo kumi na moja vya shirika za raia za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuboreshwa kwa hali ya uchaguzi kisheria pamoja na mipango ya madai kwa kufikia mwenendo wa uchaguzi wa sawa. Kiongozi wa Prose kanafasiria hapa nini mradi huo utaongeza katika uchunguzi wa uchaguzi. Lucien Tulu, mbele ya mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. Ni shirika la raia la Kongo ndilo linapaswa kuwa mwamzi wa kwanza wa uchaguzi. Inafaa kujua na muhimu kama mipango ya uchaguzi nchini mwetu iwe yenye kuchunguzwa na shirika la raia, basi ya muhimu ni ile Wakongomani Kongomani wanawaza nini juu ya uchaguzi? Kwa kweli, umbali na wale wenye kuhusika, ni muhimu uchaguzi ule uwe wa wazi, usiwe na kutegemea, uwe usawa. Ya ja lazima ni kuwapa shirika la raia la Kongo vifaa vya mipango vyenye kutumiwa katika nchi zingine, na uchunguzi wa kimataifa kwa uchaguzi. Kwa uchunguzi, ni wasaidizi kiufundi na kifedha, ndio wenye kusindikiza shirika la raia la Kongo, ili lifanye kazi yake katika uchunguzi wa uchaguzi wa mbalimbali mbali, katika mwenendo bora uchaguzi, katika wenye kuwa sawa na wenye kujenga udemokrasia nchini Kongo. Katika kanda ya Afrika Maziwa Makuu ni Thomas Perielo ndiye ana mgomboa Russ Feingold wakati huu wa shida, imesema tangazo la Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Marekani. Huyo atatumika katika uhusiano na waziri makamu anayehusika na masuala ya Afrika Bibi Linda Thomas Greenfield. Ni nani Thomas Perielo na kazi gani alifanya mbele hapo mwanzo? Tujifungue inayosoma tunaleta taarifa kutoka Kaleme, nawe Expedi Mwamba Mubi kabla ya kutajwa kwake, Thomas Periello alikuwa akiakilisha wizara ya mambo ya kigeni kupitia mradi wa miaka ine kuhusu diplomasia na maendeleo. Ni mtu wa imani anayepigania kwa bidii uhaki na haki za binadamu. Ameimarisha kazi yake katika bara la Afrika akiwa mshauri kwenye korti ya kimataifa huko Sierra Leone. Ametumika pia kama mshauri kwenyi senta ya kimataifa kwa ajili ya sheria inayokazia masikilizano huko Kosovo, Darfur na Afghanistan. Tangu mwaka wa elfu mbili na mnane hadi elfu mbili na kumi alikuwa mwanabunge. Kazi yake tangu sasa itaelekea nchi za kanda la maziwa makuu sawa vile Burundi, DRC, Rwanda na Uganda atakuwa na shughuli la kusisimua amani ya kudumu, ustawi na maendeleo katika sehemu hiyo, pia mkazo zidi ya misingi ya kidemokrasia karibu. Hey, sana mia moja jeni kuishi katika mtaa wa bukama na kabongo mjimboni katanga zinabaki nje wakati huu kutokana na tukio ya moto hapo Bukama, watoto wawili waliuawa na moto nyumbani mwao wengine wawili waliunguzwa na wanalazwa katika kituo kimoja cha afya cha hapo nyumbani. Na pakabongo, nyumba tano ziliunguzwa, lakini hakuna mtu alifariki. Mengi nawe madlenu waila kutoka mji wa Lubumbashi pale Bukama, wakimbizi wa kijiji Kapunzu katika maeneo ya Upemba wamefumaniwa na mlipuko wa moto usiku wa siku ya Mungu kuliamkia siku ya kwanza. Shirika la wananchi uzani kama moto umesababishwa na kuunguzwa kwa mbuka, ambaye ni kawaida kwa kipindi hiki. Katika ajali hii watoto wawili wamefariki. Katika nyumba jirani ni watu wawili waliyeungua vikali pale kituo cha afya cha Kilumbe walikopelekwa kwa matunzo, imejulishwa ya kama hawapo katika hatari ya kifo lakini moto huu umeunguza nyumba makumi mnane na tano leo hii wakaaji wa moja wanalala nje na wengine wamerudi kwenye kijiji mwembe walikokimbia siku za mbele maangaisho ya wamaimai bali pale mji wa kabongo nyumba tano imeungua. Imefasiriwa kama askari polisi walikuwa na unguza majani, upepo ukavuma na kuchugua moto, basi ikafika kwenye nyumba jirani iliyokuwa kando kando. nao askari polisi hawa wamelindwa korokoronimhna wa wilayani Ituri. Zaidi ya wa wachimbaji wa madini kenyeji elfu tatu waliandamana jana Pamungwalu, muji mdogo unaopatikana kwenye kilomita makumi nane kaskazini ya Bunia. Kwa mjibu wa mfanyakazi wa serikali anayeishi katika eneo hilo, washimbazi wale wa madini za dhahabu wanapinga azimio ya kiwanda Mungwalu Gold Mining ya kuwafukuza kwa nguvu katika eneo moja la madini kwa kutupa hapo uchafu kutoka kiwanda chao. Maandamano yale yaliharibisha kazi zote mjini humo. Mengi kutoka Bunja, nawe Abubakar Sadiki ni tangu karibia juma moja leo, ndio askari wa polisi wamekamilisha hatua ya kuwafukuza wachimbaji zahabu kwa mikono katika eneo ya uchimbaji madini twayo kimaarufu Mondial ili nena shirika la raia ya Mungwalu. Hatua hiyo haikubaliwe na wachimbaji zahabu hao ambao waliendesha maandamano kwa kushutumu hatua hiyo ya kampuni Mungwalu Gold Mining, kwa minajili yao nafasi wanaochimba madini imepatikana mbali na eneo ya hiyo kampuni. Shirika la raia ya nyumbani imesema kuwa wachimbaji madini hao wamelazimisha kampuni MJM kuwapa muda wa miezi 26 mbele ya kutoka kwao ama walipwe thamani ya hasara waliofanya kwa hiyo eneo ya uchimbaji madini. Kwa ngambo yake, mwongozi wa kampuni MJM Giroje amehariria kuwa ni tangu mwaka wa 2012 ndio wachimbaji dhahabu hao walihimizwa kwa kuondoka eneo hiyo, lakini kamwe. Ujumbe mmoja iliyoongozwa na mwongozi wa Ituri kwa muda ilijielekeza Pamungwalu siku ya pili hii kwa ajili hii ya kutatua hiyo jambo. Hatimaye zaidi ya watu milioni moja walipokea matunzo ya masikio bila malipo kunako hospitali Biamba Mari Mutombo hapa mjini Kinshasa. Ni kampeni ya kupinga ukiziwi iliyoandaliwa na Fondation Mutombo Dikembe katika uhusiano na Fondation Starkey ya Marekani. Shabaha yake ni kuboresha uwezo wa kusikia vizuri kwa wanao matatizo aina hiyo. Richard Nyami ndiye kiongozi anayehusika na uhusiano wa kiserikali kunako hospitali Biamba Mari Mutombo. Le ya, ya cette de la première... Kwanza ni kuchagua wale wanao matatizo yasikia. Hawa wanashurutishwa kupita kwenye uchunguzi wa kiganga. Kama ni ugonjwa wa kufatana na kuweko kwa vidudu ama mikrobe, waganga wanatibu. Kama ni kufatana na tempa iliyopasuka, waganga wanapanya sura ya sikio na kuituma kui hivi. Katika nchi ya Amerika huko wanatengeneza chombo kitakachompatia mgonjwa uwezo wa kusikia Leo hii tunapita kwenye kipindi cha pili, yani kutia chombo cha kusikilizisha mlemavu. Chombo hicho kinaambatana na umbo la sikio lake. Jueni kwamba kampeni hiyo bila malipo kwa kupinga ukizui itakomeshwa kesho siku ya tatu. Wakati ule kampeni nyingine ya mecho inaendeshwa tangu jana, kuna hospitali Biamba Marimu Tombo, na tayari wagonjwa mia moja makumi mawili wanapaswa tunzwa na kupasuliwa hadi siku ya ine ijayo.