Uh, eny, hakika korti ya hukumu ya kimataifa ilijulisha leo siku tano kwamba Germain Katanga alishiriki katika maovu ya vita na kibinadamu mwaka wa 2013 wilayani Ituri. e, bado wa mzi auyatangazwa, lakini kiongozi huyo wa zamani wa uasi wa FRPI ana hatari ya kuhukumiwa kufungwa hadi miaka makumi tatu. Msemaji wa serikali anaomba wauni wanaoendelesha mapigano mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watoe silaha na wajisalimishe mbele ya majeshi ya FARDC, e, kama sivyo watapingwa vikali na kwa nguvu, alisema Lambert Mende leo siku ya tano, wakati wa mazungumzo na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Wanajeshi wa MONUSCO wazaliwa wa Misri walitawanya papweto kaskazini ya jimbo la Katanga tangu siku tatu iliyopita, jambo lenye kufurahisha wanajeshi wa FDC na kutia matumaini kwa kamanda wa majeshi ya MONUSCO jimbo ni Katanga. Tuanze na kesi ya Germain Katanga palaye nchini Uholanzi iliyochunguzwa katika vipindi vya mwisho leo siku ya tano. Hakika kiongozi huo wa zamani wa uasi wa FRPI alishiriki katika maovu ya vita na ya kibinadamu mwaka wa elfu mbili na tatu wilayani Ituri. Korti ya hukumu wa kimataifa imehakikisha kwamba alisaidia katika uchuruzi wa silaha na katika mauaji wa wa ya wakaaji wa kijiji cha Bogoro. Bado badoamauyatangazwa lakini kiongozi huyo wa mwasi anaataria kufungwa hadi miaka makumi tatu. Taarifa ya mshiriki wetu Stefani Mopase kutoka Lahe mengi na mwenzetu wa Kindu Rigobert wa kwa kukosa ushahidi Wamzi hawakuona jukumu yake kwenye mauaji, ila kusema kama alikuwa na madaraka huko mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu cheo yake kama kamanda wa Ngiti. Kufuatana na masemi ya Wamzi, lengo ilikuwa kufuta wakaaji wa Bogoro ambao wengi wao ni Wahema, karibu watu makumi sita ambako wakaaji makumi tatu waliuawa na vifaa vingi kuporwa muda wa masambo mkata sheria hali ya kisha kama mwanamgambo yule alikuwa mtenzi wa mauaji, ila hakuweza kupata ushahidi. Germain Katanga aliachwa bila kosa ya ubakaji na kuingiza kwenye jeshi lake watoto wa umri chini ya miaka 15. Huko hai wadai wake wamekwishajulisha nia yao ya kupeleka mashtaka mbele, kama Operation Bogoro ilitajarishwa na Germain Katanga kama alivyokiri, ila lengo haikuwa kuua wakaji, lakini askari jeshi. Wakati wa kusema sheria, Germain alionekana mwenye asira na mwenye kuchoka na sheria hiyo. Haitajulikana mbele ya wiki nyingi, na jambazi huyu wa Kongo anaweza kupata hukumu wa jela ya miaka makumi tatu na e, korte ya kijeshi ilimaliza uchunguzi wa maswali mia tatu ya wafungwa katika gereza kuu seperka makala ya mji wa Kinshasa ni walioshutumiwa uasi mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili kumi na moja na watakaofaidishwa na sheria kuhusu msamaha wa kisiasa, hao watabaki katika gereza hadi mwisho wa mwenendo wa kufikia msamaha. Sheria ile pamoja na hatua ya mwisho wa waziri wa sheria vinafasiriwa vinafasiria sharti kwa kufikia msamaha. Taarifa ya Jeff Ngoi inasoma kutoka Kisangani nawe Andre Kitenge. Sheria ya kusamehe kwa mstari wake wa tano imesema kwa kuondolea watu wenye kufanya makosa ya vita, wamepashwa mbele ya yote kuahidi peke yao kwa maandiko ya kama hawawezi kurudilia ile makosa kwa kutimiza mipango ya sheria. Hilo waziri wa sheria amesema ya kama mtu yeyote ya mwenye kuondolea amelazimishwa kufuata mpango ile muda mwa miezi sita kisha kutangaza mpango ule katika buku ya serikali mu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mpango ya waziri imetoa makartasi katika malugha ya taifa na Kifransa, na kila mtu mwenye kupata huru amepasha kujaza kartasi ile na picha moja mbele ya wanasheria wa raia hao wa kijeshi. Nafasi ile watu awa awako wamepasha kujionyesha kwa mainspekta wa polisi ya sheria wala kwa waongozi wa magereza, na katika manchi za kigeni ni mabalozi wa inchi ndiyo waongozi. Na kiongozi mwenye kutajwa na mpango ya waziri atapeleka daftari ya wenye kuondolea katika chumba cha waziri kupitia chumba cha waziri usike na mambo za kigeni na daftari hile itatangaza kwa njia la mpango ya waziri katika buku ya serikali na mpango ya waziri imepatikana katika buku hilo. E, vijana wa Mutarule wanaomba kushiriki katika utafiti wa suluhisho ya amani kwa ugomvi na mizozo mbalimbali kwa kufikia amani ya kudumu katika kabila yao. Mutarule ni eneo linalopatikana kwenye umbali wa kilometa mnane kaskazini ya mji mdogo wa Sange, jimoni Kivu ya kusini mwito ule ulitolewa jana siku ya wa ine wakati wa mafunzo yaliyoandaliwa na shirika lisio la kiserikali linalohudumia mapatano ya kabila. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo, shabaha ni ya kufanya vijana wale wakuu katika utafiti wa suluhisho kwa ugomvi katika makabila. Taarifa Gilbert Kuangaba Jugu wa Redio ya Maendeleo ya Sange me kutoka Bukavu. Nawe Jean Kasami, vijana hao wanafunzwa namna mbalimbali za kutanzua mizozo kwa njia ya maelewano. Muratibu wa muungano Initiative pour la reconciliation communautaire alisema mazungumzo ni njia mojawapo ya kumaliza mizozo. George Bani Libenga aliendelea kusema mbinu zinazotumiwa zitawezesha pande zote yasimu kujieleza wazi mbele ya wapatanishi. Anahimiza vijana wa kabila mbalimbali kuoana ajili ya kuishi katika umoja na undugu. Bondeni Mto Ruzizi, vijana wamefurahia mwelekeo huo kwa ukumbusho wa watu kumi na mmoja waliuawa mwezi wa mnane uliopita katika eneo la bonde la mto wa Ruzizi ambalo linakumbwa na mizozo ya kikabila. Watu elfu kumi walihama bali wachache wameanza rejea Mtarule. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa maoni yake kuhusu mapigano ya sasa dhidi ya makundi ya silaha hususan na waasi Waganda wa ADF na NALU mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tena kuhusu mwenendo wa uchaguzi ujao nchini. Wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo siku ya tano mjini Kinshasa, msemaji wa serikali aliomba makundi yanayoendelesha mapigano yatoe silaha na yajisalimishe mbele ya majeshi ya FARDC, kama sivyo makundi yaliyatapingwa vikali na kwa nguvu. Lambert Mende alishutumu mashambulio ya jumajana jana dhidi ya wanajeshi wa MONISCO. Na kuhusu mwenendo wa uchaguzi, msemaji wa serikali alionyesha furaha yake mbele ya mapendekezo ya maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa sasa anahisi uchaguzi kupitia wajumbe ndiyo inaonekana kuwa hakika. Hadi sasa serikali imetayarisha milioni kenda mkato tano ya dola ya kimarekani kwa mwenendo wa uchaguzi ujayo. Nao wanajeshi wa Monisco wazaliwa wa Misri walitawanya Papweto kaskazini ya Katanga tangu siku ya tatu iliyopita. Kikosi hicho maalum kitasaidia wanajeshi wa Fardese katika operesheni ya kupinga wapiganaji wa Maimai Bakatakatanga kamanda wa majeshi ya Monisco jimoni Katanga ana matumaini na tena, kutawanya huko kwa wanajeshi wale papweto kunasababisha furaha upande wa majeshi ya FARDC. Mengi menge tu tuyafata kutoka lum, Lumumbashi. Nawe Madeleine Waila, kamanda wa sekta anayehusika na jambo la askari jeshi katika Monisco amejulisha kwamba kundi ingine ya wanajeshi itaendelea kufika hapo. Ni kwa kawaida zaidi ya wanajeshi makumi tano wanayongojewa hapo. Imejulisha pia kwamba kazi ya kikosi cha Monisko itatawanishwa pia maeneo popote ndani ya teritoria ya Pwetu. Kikosi hiki kitatumika katika mahusiano na wanajeshi wa taifa yani FARDC. Jemadari wa jimbo la sita kijeshi amepongeza jambo la kufikishwa kikosi cha asili ya Misri ya Monisko pale Pwetu. Mbwaya Masiona amehakikisha kwamba pendekezo yake ni kuona vikosi hivi viwili kufikisha ukomoni mateso ya wakaji ni kugumu kutofautisha vijijini wakaaji na vikundi vya Wamaimai pia Bakatakatanga. jeshi la taifa tunakuwa na vifaa vya kupiganisha vita, tunaelewa maeneo ambapo Bakatakatanga na Wamaimai wanapatikana. Kutumika pamoja na kikosi cha Munisko kitarahisisha kabisa kazi. Kikosi cha maskari wa Munisko wa asilia ya Misri kitakuwa tena na kazi ya kushughulikia usalama wa vikundi vya kiutu wa kutembelea kambi mbalimbali mbali ya wahamishwa Patikana, wa kapi. Kwa mwisho jimboni Equateur mtu mmoja alifariki na nyumba zaidi ya makumi mawili ziliunguzwa wakati wa mapambano kati ya wakaaji wa gupma ya Bonda na wa yamaa ya kwanza katika gupma ya Lingimba. Tukio lilitokana na kufariki kwa mwanamke mmoja mzaliwa wa Bonda, mke wa mkaaji wa yamaa ya kwanza mengi kutoka Mandaka nawe Beatrice na Bindi. Kijana mwanamke ule alifariki wakati wa kuzala pia na mtoto. Wakati jamaa walisikia habari ile, pia na vijana wa Karta walienda kukawele de yama yae eh kwenye walikuwa naishi na bwana yake. Raia walienda kujificha porini na vyumba makumi mbili zililunguzwa. Kulibaki tu mwalimu mmoja mwenye alinena kama neno ile haimwangalie, njo alibakia na vijana wanaume walimufunga makamba mbele ya kumulumiza na kisu na alifariki pale sababu ya hayo. Kamati ya ukingo ya mtaa ile pamoja na askari polisi walifika pale ile walifunga watu ine watu wale walipelekwa kubumba tujuni, ya kwamba administrator wa mtaa ya Bumba wili angali mwenye alipasha habari anasema kama hafurahi na tendo ile vijana wanakuwa nafanya kubumba tangu mwanzo wa mwaka tunayo wali shauwa watu wengi tokea Mbandaka. Beatrice na Bindi, Radio Okapi, Okapi. Okapi. Okapi.