Karibu mpenda msikilizaji, popote ulipo. Habari kubwa tunayo ni kuhusu kifo cha Nelson Mandela. Ni jana siku ya ine pa Johannesburg akiwa hivi na umri wa miaka 95 ndio alifariki, kifo chenye kusababishwa na vidonda katika mafafa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo inaamuru kuondesha siku tatu za kilio, na wakati wa mkutano wa marais pa Elize rais wa Ufaransa alitoa shukrani kwa mtu yule aliyeitwa wa ushujaa Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni yeye prezidenti wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini kisha ki miaka nyingi ya ubaguzi wa rangi kati ya weusi na wazungu, lakini aliheshimiwa sana kwa ajili ya vita alivyoingiza juu ya kupiganisha ubaguzi kati ya weusi na wazungu. Kama mnavyofahamu, Nelson Mandela alifariki jana usiku. Habari ilitangazwa na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Maoni ni mengi tangu kutangaza kwa kifo cha Nelson Mandela kutoka ulimwengu mzima. Kwanza, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imearifu kuendesha siku tatu za kilio, ni kupitia msemaji wake akiwa waziri wa upashaji wa habari Lambert Mende, katika masemo yaliyochukuliwa na Jeff Ngoi. Kama tulivyosema ni yeye presidenti wa kwanza mweusi wa Afrika ya Kusini kisha miaka nyingi ya ubaguzi wa rangi kati ya weusi na wazungu, lakini aliheshimiwa sana kwa ajili ya vita alivyovipiganisha juu ya kupiganisha ubaguzi kati ya weusi na wazungu. Kama mnavyofahamu, Nelson Mandela alifariki jana usiku. Habari ilitangazwa na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Kwa sasa maoni ni mengi ikiwa ya kwanza ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia msemaji wake Lambert Mende, ni masema alizokuliwa na Jeff Ngoi popata habari za uzuni kuhusu kifo cha rais wa zamani wa afrika ya Kusini. Rais wa jamhuri ambaye eko nashiriki kwenye mkutano mkuu huko Paris, nchi ya Ulaya, kuhusu amani na usalama ya bara la Afrika, aliweza kutoa ujumbe la pongezi na faraja kwa Rais Zuma, kwa wananchi za afrika ya Kusini na kwa jamaa la Rais Nelson Mandela, na aliweza kuamuru kwa serikali ya nchi Kongo kuchukua mipango za kipekee kwa kuomboleza pamoja na wenzao kwa kukumbuka kinara na bingwa la afrika anayetoka mpotea duniani. Ndipo serikali inaamuru kilio au tanga ya siku tatu mahali popote pa jamhuri la kidemokrasia ya kongo kwa kujikumbusha rais nelson mandela. Siku tatu bendera zote za inchi itakuwa zenye kushuka na vipindi vyote vya upashaji habari kiserikali vitambatanisha na hali ngumu za nyakati yenye uzuni kwa ajili ya nelson mandela de la republique na maoni mengine ni ya spika wa baraza ya bunge la taifa, au mimi naku huyo. Alisifu samani alizokuwa nazo Nelson Mandela akiwa mbele ya mikrofoni, na mondetu dona madimba. Nelson Mandela, Nelson Mandela angaliweza kutazamiwa sawa vile kielelezo cha mwanaume kiserikali aliyekuwa na sifa kuu sawa vile uvumilivu na subira na mfanyakazi kwa ajili ya walio wengi. Alikuwa na ujitoaji kimungu na nia njema ya kutumikia wengine. Alikuwa na tafuta si faida yake mwenyewe, lakini faida za wengine. Ni kusema kama alijitoa na kuachilia maisha yake na kusudi ya kuona matokeo yenye kunufaisha wenzake. Alikuwa nafatilia yaliyo mema kila siku maishani mwake. Kwa hiyo mwanasiasa wote, mwananchi Mkongomani akiwa wa jamii la raisi wala la upinzani, anaweza kuiga mfano na kusitawisha tabia Mandela alionyesha maishani mwake sawa vile ujasiri, subira, usikivu kimakini. Alionyesha iyi yote maishani mwake pule vrai, pule beau. Jue ni kwamba kuna ku senet wazee wa bunge walifanya dakika moja ya kimya kwa ukumbusho wa Nelson Mandela Leo siku ya tano mbele ya kuendesha kwa kikao kyao cha leo. Maoni ya kufuata ni kutoka upinzani wa kisiasa. Kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamerhe ameomba upendo kati ya Kongomani pamoja na uvumilivu, sawa alivyofanya Nelson Mandela. Tumsikilize katika masema aliochukuliwa na Dona Madimba. Alikuwa mwenye amani, mwenye kujana na upendo, alijua kuachilia na kusamehe, mpatanishi na alikuwa akita, akifatilia usalama sana. Mutu wa ajabu mwenye busara, wakati akitaka kukataza jambo wala kuogopesha, na nia ya kutimiza muraji fulani, aliweza namna ya kutumia mbinu na busara, mkaribishaji wa makabila na watu wenye ubakuzi za kimataifa na mpatanishi vilevile. Mandela alijua kuimba na kucheza pamoja na watu wake bila aka alikuwa hata nacheza kabumbu pamoja na wengine ijapo umri wake. Mahali watu walikuwa wakichukiana juu ya rangi na kikabila, Mandela aliifanya kuwa inchi moja. Kumbe Mandela ni somo la kufata pa Afrika hata pa ganda la viziwa vikuu na kunako bara zingine. Ni jambo la ajabu, twapasha kupendana wamoja na wengine, tuvumiliane na tutajenga inchi la Kongo litakalo tamanika. Upande wa kanisa Katoliki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni jambo lililogusa wakuu. Padri Felise Mwanama, katibu makamu wa pili wa mkutano wa askofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anawaza ni wakati wa kusifu samani za mtu aliyepitisha maisha yake kwa ukingo wa heshima ya wengine. Afuataye ni Padri Felise Mwanama, akiwa njani mwasimu na Agat Pona Ilema. Parlons... tunapitisha wakati wa kipekee ndani ki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunaishi ndani ya hali ya upatanishi wa pamoja, tunasumulia juu ya mazungumuzo, tunatafuta ushujaa ambao inaweza kutukutanisha kwa hivi. Wakati yenye tunatoka kwenye mazungumuzo ya taifa, nadhani mfano wa Mandela inaweza kugusa mtu yoyote kuhusu mambo ya sheria, umoja mbele ya heshima na mapendo, kwani kila mtu ajiona mwenyewe akijitumainia. Na monisco ilionyesha furaha yake mbele ya mchango wa Nelson Mandela katika mwenendo wa amani nchini Kongo. Msemaji wa monisco alionyesha samani za ushujaa za utimizi wa agano hadi mwisho. Charles Bambara akiwa mbele ya mikrofoni ya agad mpona ilema. Tunamusifu leo kufuatana na vitendo vizuri ya hodari juhudi na azimio kwa kuinua nchi yake na ya mtu mweusi kwa jumla. Urusi ameacha kweli kwa wana nchi ya Afrika ya kusudi na kwa wakongomani ni juhudi kwa kugeuza mambo kisiasa katika mainchi zetu, sababu nchi ya Afrika ya kusudi ambaye ilitawala na ubaguzi wa makabila haitoa mfano na hilo itasaidia kwa wote. Je crois que cet elan va se poursuivre pour les generations futures na kati ya walio fahamu Nelson Mandela kuna mwanasiasa mwenze Kongolo. Hutuba ule alisema kwamba mtu Mandela alikuwa mtu wa amani, wa mapatano pale pa mapigano na vita. Ndio ushuhuda wa mwenze Kongolo, kiongozi wa Parti Kabiliste pika. Ni ushuhuda uliochukuliwa na Jefu Ngoi. Tulienda Pretoria sababu tulitamani kupata silaha, kupata usaidizi wa Afrika ya Kusini kwa kukomboa nchi yetu. Ilionigusa ni wakati tulisema kuhusu silaha, yeye alijibu kuhusu mazungumuzo, alisema kuhusu mapatano. Nasi atukufurahi sababu tulikuwa na nia ya kukomboa nchi yetu, lakini yeye aliomba tuzungumuze. Alikuwa wazi na kusema Afrika ya Kusini haiwezi kutusaidia na silaha. Nakumbuka mbele ya kuenda katika utenyika, alitutayarishia kuhusu yenye pande ya Mobutu ilitamani kupata mkutano. Uliendeshwa katika chumba chake pamoja na jamaa ya Mobutu aliyepima kukubali, lakini jamaa yake ilikuwa na mawazo mengine. Mandela alielezea Mobutu, bwana, uko mgonjwa, unapashwa aenda, hauwezi fanya kitu. Kongo imebadilika, historia ya Kongo inageuka yini. Kabila anaomba siyo mingi, tutaangalia atakao aidia, lakini nawe tunatamani uache uongozi. Na kati ya kongomani waliomkutana kuna Lumbana Kapasa, alikuwa wakati ule kiongozi wa cha cha wa chumba cha habari cha rais wa zamani marai Mobutu Seseko. Huyo alikumbusha kwamba Nelson Mandela alifika nchini Kongo ya Kidemokrasia kiisha kufungwa kwake kwa kutoa shukani kwa rais Mobutu kwa usaidizi wake katika kufungwa kwake. Mkutano wao uliendeshwa hapo Goma. Tusikilize ushuhuda wa usu Lumba na Kapasa. Mobutu President... Raisi Mobutu alipokea wakati ule Rais Mandela pa Goma juma chache tu kisha kufunguliwa kwake. Ilikuwa muda wa mastajabu, tuliwaza ndoto. Ilikuwa majitu mawili na Mobutu aliyejulikana sana bara la Afrika wakati ule, inafaa kuitika sababu alitumika sana Mobutu kunako uhuru wa Afrika ya Kusini, Msumbiji, pia kupitia msaada wake aliyopana kwa chama hani. Akusema ilikuwa mkutano wa hadithi ya wapiganaji wawili, muda wa lazima zaidi tena. Wakati ule Mandela alikuwa jitu kwa mwili, japo alitatizwa miaka nyingi jelani, lakini haikuwa inaonekana kwa sura, mtu aliyepata magumu ya kila aina na aliyetambuka, Mungu mwenyewe anajua ni magumu gani. Ni kusema Mandela ni mtu wa pekee kwa ngambo zote Tufuata sa maoni ya Wakongomani, ikiwa wakaji wa mji wa Kinshasa aliosikuliwa na Joselin Musa Upondi. Kuishi sasa, kama amekufa amekufa, na oneri yake yote ni vizuri, sio yasi kusema ya vizuri iko ke Mandela. Afrika mzima banajua, Kenya alifanya mwa Afrika, sasa Afrika mzima wanakamata wiko naleta baoni je maveni ma teritwari banaleta jine ya Mandela manake hawezi kuisahau. Sasa ile iko onere kwenye tunaenda kwa Mandela sasa, ya kusema haiko uko tuke anakufa basi kabisa nini, yaliona saa mandake linaishabo oh, ila prefere partir, anaenda na aliata souvenir ya bien kwa ba sud africain. Njopale tunaona leo, nilipata asubuhi, ni yeye President wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini kisha miaka nyingi ya ubaguzi wa rangi kati ya weusi na wazungu. Lakini aliheshimiwa kwa ajili ya vita alivyoingiza juu ya kupiganisha ubaguzi kati ya watu wa mbili alikumbuka thamani hizo. Leo rais wa Ufaransa, wakati wa mkutano wa Elisee, tufate François Hollande. Nelson Mandela alibadilika sana kupita Afrika ya Kusini, aliharikisha mwenzo wa ulimwengu. Alikuwa na kanuni moja na utatu usiyogeuka, alishinda vita yote aliyofanya na kutimiza. Nelson Mandela alishinda kufungwa miaka makumi mbili na saba alishinda uongozi wa ubaguzi, alitumika na maadui wake wote, alishimika demokrasia katika nchi isiyo na ufahamu ule, na alitumika ili Afrika ya Kusini iwe nchi ya nguvu sana kwa manufaa ya amani. Mandela ni mfano wa kupinga udhulumu na kupinga uhuru mbele haki de