Nawasalimu popote mulipo. Kuhusu swala la mwanabunge wa taifa wa chama cha UNC anayetiwa nguvuni, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri anahakikisha kwamba sheria yenye kuelekea masambo ya haraka ili heshimiwa kwake yeye, mwanabunge anapaswa kufatiliwa sababu alikutukana rais wa jamhuri. Jimboni, Kivu ya Kaskazini, kazi ya zikuendeshwa leo paka manzi na kikubo kaskazini mwa mji wa Goma, sababu wakaji wanapinga kufungwa kwa kiongozi wa kikubo anaishtakwa kuhusu uvuvi uso halali ziwani Edward. Inchi tatu wanamembo wa CPL zinakutana kutana tangu leo pa Bujumbura ajili ya kuzungumzia uhuru wa mwendo wa watu na mali yao. Burundi na Rwanda zinashutumu Kongo ya Kidemokrasia kuzuhia kazi mipakani. Upande wake Kongo ya Kidemokrasia inajifatiria Thank Kukarasa wa sheria mwendesha mashaka mkuu wa jamhuri anahakikisha kwamba sheria yenye kuelekea masambo ya haraka iliheshimiwa katika swala lenye kumpambanisha na mwanabunge wa taifa wa chama cha UNC Jean Bertrand Ewanga. Akijieleza mbele ya wa wapasha habari leo kunako korti, Florica Bange Numbi anatia mkazo kwa kusema kwamba mwanabunge anapaswa kufuatiliwa sababu ameshtakwa kutukana na rais wa jamhuri, pia kutangaza masemi yenye kuleta chuki ya kikabila. Siasa. Swali la kubadilisha katiba linaleta ubishi kati ya upinzani na uwingi wa rais. Kufatana na upinzani, hefe kuibadilisha, lakini uwingi wa rais unasema katiba inaweza kubadilishwa kila wakati, kwani haijulishi muda wa kuibadilisha. Katika mazungumzo ya kipekee na Radio Kapi, msemaji wa uwingi wa rais, Sebastian Luzanga, amejulisha kwamba kubadilishwa kwa katiba kunapangwa katika vipengele vya 101, mia moja na nne mia moja makumi kenda na saba pia mia moja makumi mnane Basi vipengele hivyo vinasema nini? Pia nini inaweza kubadilishwa? taarifa ino so lenga inasomwa na Ester Ndalafina. Wakati tunaposoma kipengele kia mia moja na moja kia buku la taifa, kuhusu wanamemba wa bunge la taifa, namna uchaguzi wao utafanika, namna watatoa jina kwa kuchakuliwa, wingi wa miaka unapasha kujulikana kupitia sheria kuhusu uchaguzi hadi sasa ni vigumu kutambua kipengele chenye wanataka kubadilisha kwenye magundi la kisiasa wapendelevu wa rais sababu mradi wa ubadilishaji upo kwenye chumba cha wanabunge wa taifa. Sasa kuna kipengele mia moja na ine, mia moja makumi tisa na saba na mia moja makumi tisa na munane kuhusu wazee wa chumba cha wabunge, kuhusu wanabunge wa jimbo na maliwali wa jimbo. Hapa wanaangalia zaidi namna uchaguzi wao utafanyika kenye kuleta wasindani la magundi la kisiasa la wapinzani ni kuhusu kipengele cha mia moja, makumi tisa na saba kwa mfano kuhusu uchaguzi wa wanabunge wa jimbo na gundi ndogo. Hatua hii inaangamiza kipengele cha mia mbili makumi mawili nukta mbili kenye kukataa kupunguza kwa mamlaka na uhuru na wananchi. Kama kipengele hiki akiwezi kubadirishwa kwa haraka, vingine vipengele kama hiki cha mia moja makumi tisa na saba kinaweza kubadirishwa ndiyo maoni ya wataalamu kuhusu jambo la sheria wa wapinzani. Jemadari Gabriel Amisi anayejulikana kwa jina la Tango Fort anarudishwa kazini. Monusco inashtumu kuona uchunguzi wa kufanyika kuhusu afisa huyo wa jeshi la taifa. Ndivyo amesema Scott Campbell, kiongozi wa chumba cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ilikuwa leo wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kila juma mjini Kinshasa yake na Monusco inatazama kuwa mnamo tarehe moja mwezi tunao baraza kula ulinzi liliondolewa jemadari ya misi kumba mashtaka yote na kumrudisha katika jeshi la taifa jua. Kuwakumbusha kupitia kusimamishwa kwa kazi ya jemadari ya misi kumba Gabriel, mwezi wa pili mwaka wa 2013 umoja wa mataifa uliandikia serikali ya Jamhuri ya Kongo barua kwa ajili ya kuendesha uchunguzi wa kisheria zidi jemadari yeye kama kamanda kuhusu mashtaka ya ukiukwaji wa haki za binadamu na haki ya kibinadamu ya kimataifa na pia ukiukwaji wa haki za kibinadamu ambayo kutendwa mjini Kisangani jimbo mashariki, mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili na mbili. Ukiukwaji huo ulikuwa katika ripoti mbili ambazo zilitumiwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwezi wa saba mwaka wa elfu mbili na mbili na mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na tatu. Ni kusema kwamba MONUSCO ni kuwa katika wasiwasi wasi kwa kuona hadi leo hakuna hata uchunguzi mmoja wa kisheria umeisha Kumbukeni kwamba jemadari Gabriel Amisi Kumba alisimamishwa kazi mwaka wa 2012 kutokana na shutuma zilizojulishwa katika ripoti ya wajuzi wa Umoja wa Mataifa. Alishtakwa uzishaji usio halali wa silaha kwa makundi yenye kumiliki silaha. Tarehe mosi mwezi wa mnane, baraza kuu la ukingo wa jamhuri ya Demokrasia ya Kongo lilitupilia mbali mashtaka hayo yote kwa kuwa hawakupata ushahidi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kazi hazikuendeshwa leo paka mandi na Kikuvo, vijiji vinavyopatikana pa zaidi ya kilomita mia moja makumi matano kaskazini mwa mji wa Goma. Magharibi mwazi wa Edwar Jambo kutoka shirika la raya la Pahali linajulisha kwamba wakaaji wanapinga kufungwa kwa kiongozi wa eneo la Kikuvo tangu siku tatu na mahakama ya kijeshi ya Kirumba. Kwa mjibu wa inspekta wa kituo hicho cha sheria, kiongozi wa Kikuvo anafuatiliwa sababu aliruhusu uvuvi usio halali. Diwani Edward alisika kule wa redio kijami ya kijamii ya Kanyabayonga alitumia taarifa, inayosomwa studioni nabili Ivan Lutumba. Siku mzima shughuli zote za kijamii na kiuchumi zilizoofishwa vijijini Kamandi na Kikuvo, akuukue soko hata pikipiki barabarani, duka na vyumba vya kuuzisha dawa vilifungiwa siku mzima, hata walimaji hawakuende shambani. Ni maofisi za serikali na wanunuzi wa unite ndio walifungua milango yao kulingana na shirika la kipekee wakazi wanashutumu gisi kiongozi wa posta encadrement alishikwa. Wanaeleza kwamba mama Elena Mbweki alifungwa usiku wa Jumapili kijijini Kamandi na kuhamishwa mara moja kwenye gereza ya chumba cha maendesha mashtaka ya kijeshi pale Kirumba. Kulingana na masemi ya inspekta wa chumba cha kijeshi, kufungiwa kwa kiongozi wa posta encadrement sikuenda kinyume na sheria. Kambala Kiliga kuonesha kwamba mama huyo alikuwa anaongoza kundi moja ya wavuvi wa haramu wenye walikuwa katika ushirikiano na kundi kamati moja ya askari juu ya mwenye kushikwa gerezani au kwa gisi ya kuongea naye kuhusu jambo hili. Jimboni Mashariki, watu watatu wamefariki msituni na zaidi ya vitendo vitano vya mashambulizi vimehesabiwa muda wa juma mbili pa Isangi. habari nayo tolewa na shirika la raia la Isangi mjuno patikana mangaribi ya Kisangani. Shirika hilo linajulisha kwamba hali hiyo inasababishwa na ugomvi wa kuchukua maungu. Shirika la raia linajulisha pia kwamba mtu mmoja aliuawa kuwa kwa risasi pa ya mbao imepita siku tatu. Kwa sababu hiyo, shirika hilo linauzunishwa kuona vitendo vya mashambulizi vinazidishwa wakati huo wa maungu. Taarifa Joseph Basayi wa Radio Bondeko, inasomwa tena nawe Billy Ivan Lutumba. Uhalifu wa mwisho ulifanywa siku tatu nyuma kijijini ya mbao. Mtu mmoja alikutwa amekufa chini ya mti mmoja yenye ilikuwa na mgogoro katika wakazi. Kulingana na mashahidi nyumbani, mhanga alikufa na masasi ya silaha ya Reduz. Ngambo yake, mwendesha mashtaka kwenye chumba cha mahakama pale ya Ngambi, mhanga alikuwa naye pia na silaha moja moja. Wakazi wanajulisha kwamba waliona siku moja mhanga huo kutoka na silaha na kwenda kushambulia mwenzake chini ya mti. Siku mbili nyuma ya jambo hii, kulikuwa mtu mwingine ambaye alikutwa ameisha kufa kijijini liutwa, ripoti ya viongozi ya Sheferini kujulisha kwamba mwili yenye kuoza ilikutwa nayo chini ya mti moja. Shirika la kiraia kueleza kwamba wameisha kuhesabia katika kipindi hiki mauaji tatu na uaji. Elfu tano. Kuna kesi moja ya ubakaji wa mtoto moja wa mwanamke wa umri tano wa na baba moja wa miaka makumi tatu. Ni kwa hiyo msimamizi wa shirika la walimaji kualika viongozi kushughulikia jambo hili kwa ajili ya kukomesha ujambazi huo. Kama vile tulioelezea katika vichwa vya habari nchi tatu wana memba wa CPGL zinakutana pa Bujumbura tangu leo siku ya tatu. Mkutano utadumu siku mbili; shabaha ni kuzungumzia uhuru wa mwendo wa watu na mali yao. Nchi Burundi na Rwanda zinashutumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoheshimu kanuni yenye kuruhusu kazi kila saa kwenye mipaka na kulazimisha kitambulisho cha kipekee au visa kwa Wanyarwanda. Rwanda inashutumu Kongo ya Kidemokrasia kuzuia kazi kazi mpakani. Kongo ya Kidemokrasia inajifasiria, na katibu mtendaji wa CPGL anahaidi kutoa jibu kamilifu mwisho wa mkutano huo. Kutoka Bujumbura, Pierre Claver Niyonkuru atotumia taarifa inayosomwa na Rigobert Yumandwani. Ni mabishano na hata mashtaki kati ya Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu vizuizo vya mzunguko wa watu na mali yao. Kwa kawaida, hakuna visa kwa kutambuka mipaka ambayo ilipaswa kuwa wazi saa makumi mawili na ine zidi ya makumi mawili na ine kufuatana na Herman Tuyaga, katibu mtendaji wa sl. Na japo hiyo, Burundi na Rwanda ina mashtaki makubwa zidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatana na kiongozi wa wami wa Rwanda Anakele Kalibata, ambao hakupenda kujitetea kwa lugha la Kifaransa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ililazimisha viza ya kipekee kwa wenyarwanda. Kwake yeye, hii ni namna ya kuzuia wenyarwanda kuingia kwa Kongo Hali huzuia maendeleo ya CEPGL na ni hii kiini cha mkutano mkutano wa maraisi, ambao ulipashwa kukamata hatua muhimu kukadirisha nini iliyokwishafanywa na kutia azimio. Haijafanyika tena tangu hivi miaka makumi mawili, sababu ni uvuguvugu wa mahusiano kati ya Kinshasa na Kigali, kufuatana na Rwanda. Lakini CEPGL ijikatalia masemio yote. Aksanti, Rigobert yumandwa nini pamoja na wendi, tunakomesha taarifa yetu hii ya habari. Wapendwa wasikilizaji, aksanti kwa usikivu wenu na watakia jioni njema. Oh, <laughs>