Ah, asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga wafuateni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo leo hii, siku ya kwanza tarehe 6 Julai mwaka wa elfu mbili kumi na tano muji mkuu wa Kinshasa utakaribisha mwezi wa pili mwaka kesho kikao cha waandalizi wa kazi katika sekta ya kipekee ndani ya kanda ya Afrika ya maziwa makuu. Ni katika matayarisho ya mkutano huo mkuu ndio aliwasili tangu jana mjini Kinshasa, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Said Jinit, tutamsikiliza mwanzo wa kipindi cha habari. Kamisheni ya Afrika kwa uongozi wa uchaguzi inafurahishwa na azimio ya seni tume huru ya uchaguzi ya kuondosha karibu wagombea mia sita makumi saba na tatu katika daftari ya ubunge wa majimbo. Ndivyo alisema kiongozi wake leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa, Sima Rongongo. Tutamsikiliza hapa karibu. na wakuu wa shirika ya ulinzi wa mazingira wa wa eneo la utalii la Tuapa Lomami na Lualaba wanatoa malalamiko kuhusu uwindaji na uwaji kiolela wa wanyama wa lazima katika mbuga la ujio la Lomami nikiisha kufungwa kwa mwindaji moja aliyekuwa na vipande makumi mawili na tatu vya nyama aina bonobo. Oh, mji mkuu wa Kinshasa utakaribisha mwezi wa pili mwaka kesho kikao cha waandalizi wa kazi katika sekta ya kipekee ndani ya kanda ya Afrika ya maziwa makuu mbele ya hapo mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo aliwasili tangu jana mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa Said Jinit, ziara yake ya kazi ya siku nne inaambatana na mazungumzo na wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutayarisha mkutano ule mkuu. Ni kwa hiyo alizungumza leo hii kunako wizara ya mambo ya kigeni na kamati ya matayarisho ya kikao hicho. Afuatayo ni Said Jinit mbele ya mikrofoni na mwenzetu Jeff Ngoi tupo katika mpango wa kushimika hatua segere Muungano wa Afrika Sadeke na vituo vingine vya maeneo ya taifa na vya kimataifa. Tupo katika matayarisho, kwa leo nilipata wakati wa kukutana na sozialin, waziri wa yausikani na mambo ya kigeni na pia komiti ya kimataifa inayohusika na matayarisho ya mkutano na tuliweza kuchukua hatua za mkutano wetu huenda kufanyika mjini Kinshasa tarehe makumbi na nne makut mwezi wa pili mwaka ni wakati muhimu kwa eneo kwa jamhuri ya Kongo demokrasia na tunatohitaji kama tangu wakati huu, komiti ya mipango ya upekee itachungua itachungua kwa manufaa yote wenda kufanyika kwa eneo na kujua kabisa juu ya maendeleo kulingana na nguvu, wenda kufanyika pamoja na Umoja wa Mataifa eneo kuhusu bara la Afrika, na kwa upande wa CG na Sadek kwa kuzuia mizozo kujenga amani na kuunda mipango kuhusu kuunda kazi. E, karibu wagombea mia sita makumi saba na tatu waliondoshwa kati katika daftari ya ubunge wa majimbo. Kamisheni ya Afrika kwa uongozo wa uchaguzi inafurahishwa na azimio hilo ya seneti tume ya uchaguzi, ndivyo alisema kiongozi wake leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa. si marongongo, anaomba sheria ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo iwashike na kuwafuata watu wale tumusikilize, sababu hawakuheshimu sheria, mbele ya mikrofoni ya Jocelyne Musa Uponde kwa hatua hiyo, tunawaza kama seneti ilichukulia moja asilimia moja ya zaidi juu ya makumi tano asilimia moja ya uaminifu walioipewa na wakazi wa Kongo kidemokrasia. Ni e, kwa ajili hiyo ndiyo maana tunaomba kwa mwendesha masaki mkuu wa jamhuri kuchukua mipango ya kuruhusu kazi zake kwa kuweza hivi kuwafuata wale wakandidenti wa, wa Froder ambao tunawaita wakuluneli wa, wa uchaguzi ili wadhibiwe na sheria ya nchi. Na jimboni Kasa ya Mashariki, daftari nyingi za wagombea wa ubunge wa jimbo zilikataliwa zikiarifiwa kukosa uwezo wa kukubaliwa. Koroti ya mwito ya Mbuji Mayi iliarifiwa kwa maswali yale makumi manne na tatu na hadi sasa katibu mtendaji ameandikia wagombea kumi na tano. Nikiisha siku mbili, ndiyo kesi za kwanza zitaanzishwa kwa kutatua magumu kati ya seni na vyama wala mikusanyiko ya kisiasa inayohusishwa na swali hizo. Ndivyo alifasiria Nikola Kalambai Wakalambai, katibu mtendaji kwa muda wa seni jimoni Kasai Mashariki. Tumusikilize mbela mikrofoni ya mwenzetu Christ Mukand tulijulishwa ya kwamba kuna maombi matatu. Hadi wakati huu tunayo maombi kumi na nne. Kuna matukio ya duplicate, kuna wale ambao hawakujitokeza kwa wakati unaofaa, na wengine walifika mahali na waligundua kuwa bertisi zilifungwa. Wao kuomba mahakama kuwapa nafasi ya kuwasilisha orodha yao ya wagombea kunako tume huru la uchaguzi na kunako mahakama haitoe amri ya kuwapokea tuna kesi ya Lwilu, kesi ya Kabinda, Lubao na Kasai Mashariki, kwa muhimu Sankuru. Kuna kesi la Loja. Tulimtuma mtu kukusanya ushahidi wa wengine kusajiliwa. Ni mwisho wa siku ndipo tutakapojua jinsi gani hasa na ni nini vitu ya mahombi yao. Kutaandaliwa mkusanyiko Jumatano na ni mwishoni mwa vikao ambapo mahakama itaweza kujitangaza. <coughs> E, jimbo ni Katanga. Kijiji cha Kienge kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi nane na Lubumbashi mtani Kasenga kilishambuliwa jana na kundi moja wa wapiganaji wanajeshi. Wa FARDC wanaopatikana katika eneo hilo walijibu kwa mashambulizi yale, na wapiganaji wenyewe walikimbia na kurudi moja kwa moja msituni. Wakaaji wa kijiji cha Kienge waliokimbia eneo lao wanaanza kurudi, alijulisha kiongozi wa mtaa. Upande ungine eneo la pili la kijeshi linasema huo ni ujambazi unaoendeshwa katika vijiji vidogo mengi. Kutoka Lubumbashi nawe noli Kabena. Ilikuwa saa kenda siku ya Juma, wakazi wa kijiji Kenge, teritoria Kasenga, walishutushwa na mpigio wa silaha na kukumbwa na wasiwasi eneo. Maskari jeshi ya FARDC wao pia wakasikia hiyo kelele ya silaha, walipiga nao vilevile, na pale wajambazi hawa wakatoroka na kukimbia porini. Wajambazi hawa wakihesabiwa sita walitumiwa silaha mbili. Ushuhuda wengine ujulisha kwamba juma mbili mbele, kundi lingine la wajambazi walinyanganya uko shamba Kundelungu silaha ya walinzi wawili, lakini uko ni mwenzi tele kunakosa usalama sana asa zaidi, eneo Minga Lukafu na Kenge. Ndiyo maana administreta uko Kasenga utowalalamiko kwa maskari jeshi ili kuwe usalama eneo ii na ng'ambo yake maskari zaidi kamanda wa jeshi la jimbo la pili anashuhudia kwamba tendo hiyo inaonekana kuwa kweli unyanyasi. Kwa kuyamalizisha inafaa kuwa askari polisi toka Lubumbashi. mimi nilika bena Radio Okapi. E, nao wakaaji wa mtaa na mji mdogo wa Bulungu katika jimbo la Bandundu waliandamana mwisho wa juma jana, au wanalazimisha aondoshwe katika madaraka yake kiongozi wa mtaa huo huyo anashutumiwa kuwa msingi wa ukosefu wa maendeleo wa mji na mtaa na wa ugomvi mwingi uongozi wa kiserikali . Taarifa ya Fabien Kamizi kutoka Kikwit mengi na mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Mandamano iliyoandalishwa wiki jana na shirika ya wazaliwa na wajirani ya Bulungu ilianzishwa pa mwanzo ya mgini ilo na kuendelea katika town. Wandamanaji wanatamani kuondoshwa kwa administrator ya mtaa DJ Lawela wanamkaripia kutokutoa mchango wake kwa maendeleo ya muji, kuchugua kanyaka na kuchochea ugomvi ya kugombea kiti cha usultani ya asili yeni kusababisha wahanga wengi katika mtaa ya Bulungu pale Kwilu. Wanamkaripia pia kutoa ruhusa ya kushimika kituo ya afya ya wachaina na chombo cha scanner katika kijiji Bulungu yeni kupatikana pa kilomita 108 kaskazini ya muji Kikwita. Wandamanaji wanalazimisha kuondoka kwake katika mtaa ya Bulungu. Akiulizwa kupitia simu Kata ya mtaa ya Bulungu ananena kama jambo hilo inaelekea ukabila. Didier Lawela anahakikisha kama shirika ya wazaliwa ya Bulungu wanasukumwa kufukuza wasio wazaliwa ya mtaa wao na wafanyasiasa siasa wamoja wa, wa mtaa huo wenye kutamani kuheshimika wandugu wao kama viongozi. Kunakomerie ya Bulungu tujulishe kama shirika ya kiraia ya Bulungu inanena kama haikuunga mkono wenye walianzisha maandamano haya. Hatimaye wakuu wa shirika ya ulinzi wa mazingira ssn wa eneo la utalii la Chuapa, Lomami na Lolaba wanatoa malalamiko kuhusu uindaji na uwaji kiolela wa wanyama wa lazima katika mbuga la ujio la Lomami. Mbuga hilo linapatikana kati ya jimbo la mashariki na la Manyema katika mtaa wa Kailo. Walisema hivyo mwisho wa juma jana, wakati walionesha kunako wizara jimboni inayohusika na mazingira. Mwindaji moja aliyefungwa akiwa na vipande makumi mawili na tano vya nyama aina bonobo na silaha moja kalibre 12 na hiyo siku tatu kisha kufungwa kwa uwindaji jimboni Manyema. Mengi tuofwadiezwa Kindu nawe Rigobert Yumandwani Walumba peke yake mwaka huu 2015 bonobo 15 imekwisha uwawa, huhakikisha kiongozi wa IUCN. Na japo nyama hii ni mmoja kati ya wanyama pekee kunako shamba hili la wanyama pamoja na lesula na inoko, kwa kuepuka kuteketeza nyama hizo, uwaziri jimboni ya usikali na mazingira huleta pendekezo kwenye serikali ya Kinshasa. Patrick Lupia usema, tuna mnukuu: kusaini kibarua kitakaojulisha kiserikali kuweko kwa shamba la wanyama la Lomami ni kwa haraka sana sababu hii itawezesha kukamata watu wakazi wa Issen hasa wazamu kwa kuchunga wakaaji. Kufuatana na jambo hilo, mwisho wa kumnukuu. Kwa wakaaji waziri hulazimisha kuheshimu kutokuua nyama, yani kukatazwa na kuheshimu. Wakati tuwajulishe kama shamba la wanyama la Lomami ina ukubwa wa metri mraba elfu nane mia nane makumi saba na nne na ni mmoja kati ya nne jimboni Nyema. Nyingine tatu ikiwa kipande cha Kausi Diega mtani Punya, kipande cha Maiko mtani Lubutu na Luama mtani Kabambare. Nikiripoti toka Kindu, ni mimi Rigoberi Yumandwani Walumba, Redio Okapi. Oh.