Swali kuhusu namna ya kumaliza hakika makundi ya silaha mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kufuku, kufukuza kwa wahuni waganda wa ADF na kujisalimisha kwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR yanaendelea kushurutisha kiongozi wa matengenezo ya mwenendo wa mkataba wa Adisabeba. Ndiyo sababu François Mwamba alikutana leo, siku ya tano, na kiongozi wa ujumbe wa Muungano wa Nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mwakilishi mmoja wa Benki kuu ya Kimataifa. Jimboni Katanga, zaidi ya nyumba mia mnane ziliunguzwa katika mtaa wa Pweto na wa maimai mai. tangu mwezi wa tano uliopita. Habari ilihakikishwa na duru za kiserikali na za kipekee zenye kuharifu kurudi kwa kiongozi wa vita Kiungu Mutanga Gideon katika kijiji cha Kionanzini. Mazao ya kilimo yanasuka wakati tunao katika mtaa wa kale kaskazini ya Bukavu, jimboni Kivu ya kusini. Habari ilitolewa jana pa Minova na kiongozi wa shirika la raia la kale, wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi wa matengeneo ya mwenendo wa mkataba wa Addis Ababa Francois Mwamba alikutana leo siku ya tano na kiongozi wa ujumbe wa muungano wa nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na mwakilishi moja wa benki kuu ya kimataifa. Walizungumzia maswali kuhusu namna ya kumaliza hakika makundi ya silaha mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kurudisha ustawi katika eneo hilo kisha kushindwa kwa uasi wa M23 wa, kufukuzwa kwa wahuni Waganda wa ADF na kujisalimisha kwa wapiganaji wa utu wa wanda wa FDLR. Kumbukeni kwamba maswali hayo hayo yalizungumziwa jana kati ya Francois Mwamba na Kanali Motae, kiongozi wa Sadek anayehusika na maswali ya kisiasa, ukingo na usalama, kiongozi wa ujumbe wa muungano wa nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Balozi Jean Michel Dumont. Anafasiria hapa lazima katika maongezi yao mbele ya mikrofoni yaInosa Olinga, mkutano wa lazima utaongozwa mjini Bruxelles tarehe moja na tarehe mbili mwezi wa saba ujao, pamoja na Ubeleji, kutokana na ziara ya pamoja ya waziri wa uhusiano wa nchi hiyo na benki kuu ya kimataifa inapita mwezi moja, pamoja walijulisha mchango wa miliardi moja ni katika lengo ya kuona mashirika ya Kongo yenye kutumika katika mpango ule wa maendeleo na kuzungumzia nao ili mkutano ule uwe mkutano wa nguvu kwa manufaa ya wananchi. Kwa sasa matokeo ya kupanda kwa uchumi wa Kongo ni mazuri, asilimia moja mnane, lakini wananchi hawafaidishwe, na ile ndio maana tunatamani kufikia maendeleo na wenzetu wa Kongomani ili waone hakika tunayo ita vinyume vya amani. Kiongozi wa ujumbe wa muungano wa nchi za Ulaya huyo katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, balodi Jean Michel Limon akijifasiria mbele ya mikrofoni ya Inoncen Ulinga. Na washuhuda watatu katika swali la mwanasheria wa korti ya hukumu ya kimataifa na Germain Katanga pamoja na Matengo Julu waliamishwa tangu sikatatu iliyopita na kutolewa kuu wa nchi wa Ulansi. Hao waliomba hali ya makimbilio kisha ushuhuda wao mbele ya korti kuu ya kimataifa. Kiongozi anayehusika na mawasiliano na upasaji wa habari wa SEPEI katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alijulisha kwamba kuhamishwa huko ni kwa kawaida, sababu wanaoshuhudia wanalazimishwa kutoka. Baadaye Paul Madidi katika masemo aliyochukuliwa na Nadine Fula Nsimba, korti kima ya kimataifa ya hukumu siyo kituo cha kufungwa kwa wanaoomba makimbilio, ni kwa wanaozaniwa na washuhuda kanuni. Naomba waliomaliza ushuhuda, lengo la kualikwa kwao, warudi nafasi yao ya kawaida kabla ya uchunguzi wao na Ulansi. Korti ilitumia wakuu wa kiserikali wa nchi hiyo vibarua vyao, ili watowe jibu kwa ombi yao de fournir une réponse à leur requête. Paul Madidi, huyo kiongozi anayehusika na mawasiliano na upashaji wa habari wa CPI katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alikuwa mbele ya maikrofoni na Nadine Fulansimba. Alirudi tena katika kijiji cha Kiona nchini. Mwenendo wa watu wake unafadhaisha, wakaji wapo nyumbani pamoja na watendaji wa kibinadamu mengi tuyafata kutoka Lubumbashi na mwenzetu kone Juma Musompo. Ushuda wengi toka maeneo hiyo usema kwamba mnamo tarehe saba hadi tarehe 18 Mei mai iliyopita ni hesabu ya manyumba karibu mia moja masabini iliyounguzwa na kundi hiyo ya wamaimai upande wa Sheferi Mwenge kwenye teritoria ya Mitwaba. Jambo lingine liliyoleta shida na kukimbiza wakaaji ni yale ya mnamo tarehe ishirini na tatu mai kwenye kijiji Kapangwe, wakati Bwana Kyungu Mutanga Gedeon aliweza kuwavuta wakaaji kwa mazungumzo. Yeye alikuwa akisindikizwa na hesabu zaidi ya mia moja ya wamaimai mai. Na huko aliweza kuwachagua wakamanda watatu aliowatuma upande wa teritoria ya Mitwaba. Ushuhuda wa mashirika nyingi husema kwamba Gedeon aliweza hata kuvuta wakaaji wa kijiji Kapangwe, Katondwa na Mtendele kwenye kikundi chake. Jambo hili limefanya eti muda huu upande wa Pweto mashirika nyingi ipate kuwa na woga wa kujitembeza mnamo kilometa makumi matatu na mji wa Pweto. Upande wa jimbo la sita la like kijeshi wamesema kwamba hakuna kitu kuogopa kwani askari wa fadhili se wepo wakiendeleza na kazi lao. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Kolen Juma Musompo, Radio Okapi. Mazao ya kilimo yanashuka sana katika mtaa wa Kalehe, kaskazini ya Bukavu ni jimboni Kivu ya Kusini. Habari litolewa jana Paminova na kiongozi wa shirika la raia la Kale wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Kwa mjibu wa Desire Majagi, hali ile inaelekea mazao ya kahawa, muogo na maharagi Taarifa ya Ezekiel Batumike wa Radio RSK inasoma Tidoni na Weti na Salama. Ni tangu mwezi wa tatu uliopita ndiyo mazao ya mlimo yanashuka kutokana na ustawi wa udongo, anasema mjuzi wa buzi Minova na tena mvua zinyeshe sana, anakumbusha Frederik Balimushabo. Na tena kwa sababu za kusitopinga miporomoko ya udongo katika milima, pia kuna ukosefu wa mbegu, alijulisha mjuzi wa kilimo ya buzi Minova. Naye kiongozi wa shirika la raia anaomba wakuu wa jimbo na wataifa na mashirika ya kibinadamu watolee wakulima mbegu ya mboga mbalimbali, nafasi ya ndizi, maaragi wala tena mwogo. ni sababu mboga zinatoa mazao bila Kinyume ya kawa na, mhogo. Na vijana wa sekta ya Kenge mashariki ya Matadi katika jimbo la Bakongo wanaomba wapinge hali ya kukatwa kwa miti. Mwito ule ni washirikisho la vijana wa ndwizi wanaopinga kukatwa kwa miti wakati wa sherehe ya sikukuu ya mazingira jana siku ya ine. Leon Vata Ngombe anaomba kinyume wapande miti. Tumusikilizi tembele ya mikrofoni ya Derik Lelo wa radio Kukele. Tulihimiza watu kutoka miaka sita hadi kumi na munane kuhusu matatizo ya dunia hususani joto ya hali ya mazingira na kukata kwa miti Nili wafahamu vinyume vibaya na kutoa suluhisho. Kwa leo tulipanda miti zaidi ya elfu sita mia sita na tuna mbegu karibu elfu sita mia sita. Tunaomba vijana wazihusishe na kupanda miti, sababu miti ni walazima sana kwa mazingira yetu. Jueni kwamba waziri jimboni Bakongo wa mazingira alifurahishwa na mradi ule. Florian Masaka aliwatolea vijana wale mbegu elfu moja ya miti watakayopanda. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi na wakumbusha kwamba maswali kuhusu namna ya kumaliza hakika makundi ya silaha mashariki ya Kongo kufukuzwa kwa wauni waganda wa ADF na kujisalimisha kwa wapiganaji wauto wa ganda wa FDLR yanaendelea kushurutisha kiongozi matengene wa matengeneo ya mwenendo wa mkataba wa Addis Ababa. Ndiyo sababu François Mwamba alikutana leo siku ya tano na kiongozi wa ujumbe wa muungano wa nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mwakilishi mmoja wa benki kuu ya kimataifa hapa mjini Kinshasa. Jimboni Katanga, zaidi ya manyumba 800 ziliunguzwa katika mtaa wa Pweto na Wamaimai tangu mwezi wa tano uliopita. Habari ilihakikishwa na duru za kiserikali na za kipekee zini kuarifu kurudi kwa kiongozi wa vita kiungu mutanga Gedeon katika kijiji cha Kiona nzini na mazao ya kilimo yanashuka sana, wakati tunao katika mtaa wa kale kaskazini ya Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Habari ilitolewa jana pa Minova na kiongozi wa shirika laria la kale wakati wa mazungumzo na wapasha habari.