Zetsu, Jean Désiré Kanyama. Uh-huh. Asante kwa kuwa nasi wengi. Njiani mwanga fuateni, kwanza vichwa vya habari tunazo. Wahami elfu saba walihesabiwa katika mtawa wetu mwezi wa pueto, Januari uliopita, ni kutokana na shambulio ya wamaimai bakatakatanga katika vijiji vimoja pamoja na mapambano kati yao na wanajeshi wa FARDC. Mvua kali ilionyesha paruunde kilomita 113 kaskazini ya Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, iliharibu nyumba 112 na shule moja kinyume. Karibu watu 1000 wanakosa makao tangu jana usiku na tutazungumzia kwa mwisho swali linalopambanisha mwanasiasa Vital Kamerhe na mbunge wa taifa Wivid Molika. Tribunali kuu ya Gombe iliamuru siku ya pili iliyopita miaka tatu ya kufunga kwa Vital Kamerhe. Huyo ana shaka isiwe jambo la kisiasa kwa kumzuia katika uchaguzi ujao. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote ulipo na karibuni. Wahami elfu saba walihesabiwa katika mtaa wa Pweto mwezi wa kwanza uliopita. Mwenendo ule wa wahami unaambatana na shambulia wa maimai Bakatakatanga katika vijiji vimoja, pamoja na mapambano kati yao na majeshi ya FARDC kwa mjibu wa gazeti ya OCHA Lubumbashi iliyotangazwa jana siku ya tatu, wahami wapya walihesabiwa pia katika mtaa wa Mitwaba. Mengi tu yafata. Kutoka Lubumbashi nawe Madeleni Waila kwa jumla ya idadi ya wakimbizi wapya elfu saba wanayohesabiwa pale Pweto, elfu ine mia mbili ni watoto ambaye umri wao ni chini ya miaka kumi na saba imefasiriwa na OCHA. Wakaaji hawa hutokea katika vijiji mbalimbali mbali, maeneo kusini mwa muji wa Pwetu wamekimbia kushambuliwa kwa vijiji vyao na wamaimai upande moja, pia kuunguzwa kwa nyumba zao na wamaimai hawa upande mwingine, pia mapambano kati ya jeshi la kitaifa na wapiganaji hawa vikundi mbalimbali vinayohudumia maisha ya kiutu vinayotumika maeneo hiyo hujulisha kwamba wakaaji waliyejikaza kurudi ndani ya vijiji vyao mwaka wa elfu mbili kumi na tatu leo hii wanajikuta tena kama wakimbizi na kukimbilia porini. Vikundi vya kiutu vinayojitahidi kuhudumia maisha ya watu huhuzunishwa kuona kama wa Mai Mai wanashambulia zaidi na zaidi vijiji ambako wakaaji hupokea msaada kutokea vikundi hivyo Lubumbashi, Madlene wa ila rejo, Kapi. Nao wanajeshi wa FARDC walishina walishinda mapambano katika eneo nyingi dhidi ya waasi waganda wa ADF Nalu. Ndivyo amesema msemaji wa msema kijeshi wa jimbo la Kivu Kaskazini. Kwa mjibu wa kanali Olivia Muli, katika maeneo zimoja zilizodhibitiwa na wanajeshi wa FARDC mashule zilifungua na kuanza masomo, hata wakaaji wamoja wameanza kurudi katika maeneo yao ya kawaida, lakini katika hali baridi afuatayo. Ni Olivier Muli akiwa njani mwa simu na Gisele Kaj. tunasema wa wa kama waraia ambao wanakaa ndani ya mtaa wa Beni lazima waweze kurudia, wakati wataangalia kama tunaweza kurudisha usalama. Na vile vile unajua kwamba kwa barabara ya Beni Eringeti kuna vijiji ambavyo viliweza kubaki wazi kabisa, sababu walikuwa wakihofia usalama wao, lakini wayo wengi wanaweza kurudi, hata na shule watoto wanaweza kurudi shuleni na kwa muda mchache tu wataweza tutaweza pu, kuhakikisha kama um, usalama umerudi ndani ya mtaa wa Beni yote na hasa hasa ndani ya sheria ya Watalinga, lakini wengine bado watasubiri tuweze kumalizia kazi ya usalama, sababu tunapasha kuhakikisha kama hiyo pori yote tumeweza kuisafisha ndio watu waanze kuenda tena mashambani mwao. Sisi tumeweza kufanya kazi na tunaendelesha kazi vizuri sana ijapokuwa e, kama tutaweza kusema kama tumefikia wapi mahali gani, lakini kazi inatendeka vizuri, na kwa muda mchache tu tutaweza kumaliza hiyo kazi, na tutaweza kurusha msalama popote ndani ya mtaa wa Beni. Hey, jueni kwamba operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF na NALU zinaendeshwa moja kwa moja katika njia ya Mbau Kamango, Kokola, Nadui na Kainama Nadui, alisema Kanali Olivier Muli. E karibu watu elfu moja wanakosa makao tangu jana usiku pa Ruhunde, kilomita mia moja makumi tatu kaskazini ya Bukavu, jimbo ni Kivu ya Kusini. Ni kutokana na mvua kali iliyoharibu nyumba mia moja makumi mawili. Kiongozi wa eneo la Ruunga anasema masomo moja na ya vyumba kumi na moja ilivunjwa, anaomba usaidizi kwa serikali ya taifa. Taarifa ya Ezekiel Batumiko ya redi ya umandana inasoma kutoka Kindu na mwenzetu Matia Wilunga kufatana na sultani wa mtaa ndo kwa mbinga la kaskazini, mafamilia mengi eko nahamisha vitu vyao ku manyumba jirani yenye haikuweza kukuswa na uharibifu. Koko Chirimwami anaeleza kama majamii zingine inashindikiza watoto wao na watu wenye umri kunako vijiji vya kandokando. Kufatana naye wanakosa hata chakula, kwani karibu mashamba pia na makumi tano iliangamizwa na kuharibika mno. Kungambo lake kiongozi la masomo wanafunzi mia ine makumi tano wamejikuta bila vyumba pa kufatia shule. Hakina Mama Chimbaye Abimana anasema kama watoto wamekuwa na pitisha wakati wao kwa michezo kwenye uwanja wa shule. Anawomba kwa wakuu viongozi wapate kuwasaidia jinsi ya kuendelesha mafunzo za awa wanafunzi. Mtakumbuka kwamba mwezi wa saba mwaka jana mvua kali iliharibu na kubomoa nyumba makumi tano na tatu pamoja na mashule za misingi. Hata hivyo hawajapata msaada wowote. Kwa na hali imerudi tulivu jimboni Katanga kisha fujo ya leo asubuhi, ni baada ya kuwasili huko kwa wale wa jimbo la Katanga pamoja na operesheni za polisi. Hali hii ilitokana na kupigwa kwa wakongomani tano nchini Zambia, kati yao mpasha habari moja wa redio na televisheni na taifa stesheni ya Katanga. Wananchi wa Zambia walitenda hivyo kutokana na kuwawa kwa dereva mmoja mzaliwa wa Afrika Kusini nchini mwao. Taarifa, Jean-Luc Kayamba wa Radio Deogracias ya Kasumbalesa. Mengi sijoni nawe Bili Ivan Lutumba. Asubuhi ya leo maandamano yaliendeshwa pale site Kasumbalesa na kundi moja la vijana pamoja na wenye kusafiri na biashara kukinga barabarani Kasumbalesa Lubumbashi. Kulingana na duru za hapo nyumbani, maandamano yaliendeshwa barabarani kubwa ya site Kasumbalesa. Waandamanaji walishambulia magari kubwa kutoka manchi za kigeni ambazo kuwa katika barabara Kasumbalesa Lubumbashi. Kiongozi wa site kueleza kwamba ni karibu ya gari kubwa ishirini na saba ambazo madirisha yalivunjwa. Kwa kuona mvuruko, polisi ilisambazwa andamanaji ili wale wa alifika naye mchana na, na kutuliza wakazi wa Kasumbalesa kabla ya kujikusana na ujumbe mmoja wa Zambia ili kumaliza kutokuelewana kuonekana kwenye mipaka ya nchi Zambia na Jamhuri ya Kongo. Vinyume vya maandamano haya, yaani kazi sikuendeshwa kuendeshwa kama desturi kwenye foroza. Magari kubwa sikuingia wala kuondoka mengi nchini, na wafanyabiashara wanaogopa kuingia nchini Zambia na tuzungumzie sasa swali linalopambanisha mwanasiasa Vital Kamere na mbunge wa taifa Wivin Moleka kuna kwa tribunali kuu ya Gombe siku ya tatu siku ya pili iliyopita, bandi la serikali lilikata miaka tatu ya kufungwa kwa Vital Kamere, uamuzi unaoshangaza kiongozi wa chama cha UNC sababu wanawaza swali lile tayari lilitatuliwa katika mapatano. Anashaka kesi isigeuzwe ya kisiasa kwa kumzuia katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Afuataye ni Vital Kamere akiwa mbele ya mikrofoni. Tunasema hii election bali tuambia si bote, tukiona kitu mubaya tuambie pa observateur na batemwe yetu waliko mabiro yote bana, tuandikia ko kupaja kwanza kulikuwa jina kabila na bengine wa fulani, ya pili na ya tatu, njo kapatikana jina wivini mmole kaye ni depute kabila, ni kandida president. Mambo ya sasa yeye, si walimuchagua na kuwa depute, sasa lipoteza kitu gani? Atuone inaonekana kama haiko njo problem, ili problem ni kusema habapendi kamere. Pisi ilianza mambo ya dejem kusema nisitoke, inageuka mambo ya kusema ah, kamera iko na M23. Kama kuna mtu wenyewe wanaona atathibitikia, bana tafute mambo ya procedure banifunge miaka tatu, ninasema kweli. Kama juu watoto wa Kongo waponde nifungiwe, bani funge juma, nirudia mbio na samia huyu, mnikamate mnifunge na ile damu iokoe watoto wa Kongo, lakini hakuna mtu atatopesha hata kidogo, juu siye tunapigania kwa kweli na tunapigania tunapiganiaka kwa amani. Eh, pande la mbunge wivin moleka linapinga waza kugeuza swali hilo la kisiasa ikiwa na uchongozi mwakili wa mbunge anakubali mapatano yaliyotokeza katika swali mbili juu ya tatu za kesi ile, ni hususan neususan kuomba razi kiserikali afuatani. Mwakili Gerard Ledi akiwa njiani mwasimu na Inonsan Lenga Mteja wangu akupendi wa kesi kugeuzwa kama kesi ya kisiasa. Kulikuwa zaidi ya kesi tatu. Kuhusu kesi zingine, alikuwa ameisha kuziacha, lakini juu ya kesi ya mwisho alipenda kuona nia njema ya mpinzani wake ili afike kuomba msamaha rasmi, lakini asikufaniwe. Mteja wangu ni kuongoja tu msamaha, kwani heshima yake ilivunjwa na masemi kwamba yeye alidanganya wakati ya uchaguzi. Juu ya kujua kama wanaweza kumaliza swala hii kupitia masikiliza Minaweza sema kwamba sheria yetu ni kueleza kuwa lazima kukuwe mapatanisho mabaya. Kushindia kesi nzuri, wote ni wananchi moja na wanasiasa. Minafikiri kwamba juu ya faida ya wote na juu ya muungano wa taifa ni vizuri kuona wananchi kupatana juu ya kumasikilizano kuhusu shida fulani. Maana yake hakuna kizuizo juu ya upatanisho. Mteja wangu ni tayari juu ya kumaliza kesi hii bila magumu mengi. Kwa kifupi kwa kumaliza seni, na hakikisha mkutano wa siku ya posho ijayo kwa kusaini sharti ya mwenendo mzuri na mapatano yanayoshimika shauri kati yake na vyama vya siasa, wakati wa mkutano ule leo hapa mjini Kinshasa. Na wapasha habari, mwandikaji wa seni alialika pande zote ni yaani, wakilishi wa vyama vya siasa na washiriki wake kuhudhuria katika mkutano ule Okapi. Okapi. Okapi.