Karibuni. Na kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe, jimbo zenyewe, jimbo ni Kivu ya kaskazini. Tangu tarehe makumi tatu na moja Disemba iliyopita, wa FARDC wanaanza kujiondoa wa katika maeneo ya Utunda na Yana mtani walikali, hali inayosababisha uwasiwasi ya wakaaji jimboni Katanga. Rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alizungumzia na wazee wa jimbo lile la pamji Kashamata, kilomita kumi na mji wa Lubumbashi. Mengi yalisimuliwa hasa pia swali lile linaelekea mwaka 2016 mwisho wa madaraka yake. Wilayani Ituri vijana ine waliofungwa kunako chumba cha wafungwa tangu jugu wamefariki katika chumba cha mashtaka parke ya Bunia. Habari oh, kamili jimboni Kivu ya Kaskazini, tangu tarehe 31 Disemba iliyopita, wakaji wa eneo la utunda na yana mtani wapo katika mtaa wa Likale wapo katika hali ya uwasiwasi kuhusu usalama wao, kwani askari wa FARDC walianza kuondoka katika maeneo yale. Kwa upande wake, chumba cha uchunguzi na cha usaidizi kuhusu maendeleo mtaani mule Walikale huenda kuzunishwa na hali ya usalama ya wakaji Tumbakile Bedewa kilijulisha kuweko kwa makundi ya wakazi wenda kuacha makao yao kwa woga ya kushambuliwa na makundi yenye kumiliki silaha, lakini viongozi vya kijeshi mahali pale vinahakikisha kama makundi mengine wenda kutawanya taarifa ya bibilizerikazhi mengi kizotafatena benanadenyangi vijiji kadhaa kama Kembe, Luvungi, Binyampuli, Mpofi, Twemo, Mera, Sindo, Munjuli na Misau avina kingo la jeshi tokea Desemba 31 mwaka jana. Ni munamo masultani ndogo za Banabangi utunda hutunda na Luberike na waloa uroba mtani Walikale. Shirika la nyumbani Bedewa la Walikale laeleza kufadhaika na swala lile linalokuwa tayari chanzo cha raia kuziama makaji zao. Prince Yangi, kia mwami kiongozi mkuu wa bidiwa wametoka na hawakamate mipango yoyote kusema ni nani atachunga raia, ni kukubali tena vikundi ambavyo vinashika silaha vikamate wao mingine. Tunaomba wakubwa zaidi sana rais wa nchi kukamata mipango ya kutia majeshi ndani ya mtaa wa Likale ili raia wasendele kukimbia. Viongozi wa jeshi wasibitisha kwamba bataliani ya kwanza ya regimo ya 13 Jimboni imeamishwa ili kulinda usalama maeneo za Luke nyamabuko ya kwanza na ya pili mtani masisi wabaini kwamba vikosi vingine tatumwa hivi karibuni mwanamo sekta ya Luvungi, Kembe na Bunyampuli. Ila kwa wakati ule wanamgambo wa Nduma Defense of Congo ya Cheka wavamia tayari vijiji vya Munjuli, Misau, Tengwe na Chabura, zaeleza duru zetu. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Okapi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa naomba kupunguzwa kwa idadi ya waskari wa Monisco elfu mbili ni yapata kumi asilimia moja ya idadi ya waskari wa Monisco, ndivyojulishwa siku ya tano na kituo cha upashaji wa habari AFP katika ripoti iliyotolewa kunako shauri la usalama la Umoja wa Mataifa katika hatua ya kuchungua upya madaraka ya Monisco mwezi wa tatu. Ripoti bado kujulishwa kiserikali. Ban Ki-moon anahitaji kufikisha majeshi ya Monisco ya oni kuwa imara katika kazi zao kwa kukamilisha madaraka yao. Taarifa ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi. Mengi studi, studiuni, tuyafate na Bibi Karinda Muso. Kikosi cha Umoja wa Mataifa kinachoendesha kazi nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu miaka kumi na tano kina hesabu yapata askari jeshi elfu makumi mawili na askari polisi yapata elfu moja wanaotawanyika zaidi mashariki mwa nchi, eneo lenye kushambuliwa na vita tangu zaidi ya miaka makumi mawili. Katika ripoti ya kesi iliyotangazwa kiserikali, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa menena namnukuu, Monusco imependekezwa kupunguza askari wake elfu mbili, mwisho wa kumnukuu, kufuatana na kituo cha AFP Chini kutangaza habari ni kwa ajili ya kugeuza kikosi hicho kuwa na juhudi na kuwa tayari kwa kupinga vikwazo fulani fulani, hasa na kusimika vikosi vya vi kutawanyika kwa haraka. Ban Ki-moon anapendekeza kwa upekee kuongeza mwaka mmoja kwa kutawanyika kwa kikosi cha usaidizi cha MONUSCO chini kuhesabu askari elfu tatu. Akiulizwa na chombo cha habari cha AFP, Lambert Mende, msemaji wa serikali ya Kongo ya Kidemokrasia, amefurahishwa na pendekezo hilo kusudi MONUSCO iendeshe kazi vizuri. Lakini anataka wajuzi wa kijeshi watowe maoni yao kuhusu pendekezo la kupunguza idadi ya wanajeshi jimboni Kivu ya Kusini, wakikisha kama wakaaji wa eneo la Masiga, kilomita makumi tatu kusini magharibi mwa Sange tangu jana wanajielekeza kwa upande wa eneo la Kiamafunu kilomita kumi na mji wa Sangi, wakiwa zaidi ya watu mia ine wanakimbia shambulio la wauni Warundi, wa rundi wa FNR ambao wanapingwa na FRDEC na MONUSCO pakalazi na manana. Taarifa ya Jiberi kwa Gaba Jugu wa Redio Sange mengi Siluyonti yafati na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba zaidi ya wakazi mia ine wanaondoka makao yao kijijini Masiga, wanakimbia tangu siku ya kwanza, wanajelekeza kijijini Kia Mafunu kulingana na duru nyumbani. Wakazi hawa wanatembea kwa miguu na vifaa mikongoni na kichwani, wazazi wengi wanabeba watoto wadogo mikononi kwa kuona urefu wa barabara. Kuhama kwa wakazi huo kumehakikishiwa na kundi moja ya vijana vya kijiji Kasenya kuwa katika eneo hiyo. Kulingana na vijana vya kijiji Kasenya, wakimbizi hawa walikimbia kutokana na woga kusababishwa na kupigwa kwa masasi ya jeshi la taifa na MONUSKO asubuhi mapema kijijini kya Mafunu. Kiongozi wa kijiji hikyo kunena ya kwamba wakimbizi wengi wanakuwa katika jamaa ya wandugu, na wengine katika kanisa moja, na wengine wanajenga nyumba za hema. Kulingana na duru zingine, kuna wasiwasi kuhusu matibabu ya wagonjwa katika wakimbizi hawa na chakula, kwani jamaa kupokea wakimbizi hawa sikuwa na uwezo wa kushughulikia wote Ch Raisi wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alikutana jana siku ya kwanza na wazee wa jimbo la Katanga katika muzi Kashamata payapata kilomita kumi na Lubumbashi. Pamoja na wazee wale, raisi wa jamhuri alizungumzia juu ya mambo mengi na mwisho wa uongozi wake kwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Huyo alihakikisha kama kusimulia juu ya jambo lile kwa sasa siyo bado, wakati ni kukosa cha kufanya. Tumsikilize katika maoni yaliyochukuliwa na Jangandu. Sisi tuko na manda Rais wa Jamhuri ya Joseph Kabila Kabanga alijuliza sababu gani wanaanza kuzungumza na sema wazee wa baraza la bunge na pia wa mabunge jimboni wanao viongozi ambao madaraka zao zimekwisha kumalizika, na kama vituo vile vinabaki kwa kuweza kutumika wakati vinangoja vingine vipya vishimikwe. <coughs> wilayani Ituri, vijana ine waliofungwa jana Jumajana mtani Jugu walifariki wiki uenda kumalizika katika chumba cha wafungwa cha gereza kuu la Bunia wazazi wa vijana wale walivusha kama ni polisi la taifa ndilo liliwatesa kwa kulipisha kisasi juu ya wenzao mbili waliounguzwa na wakaji katika mji jerza, mtaani jugu. Kiongozi cha polisi la taifa tawi la Bunia na mwendesha mashtaki kunako kurti ya Bunia wanatupilia mbali mashtaka yale ya wakaji. Taarifa ya Marsial Kiza ba Mungu mengi t yafat sioni na izakiri moyupe vijana wale wote ni wazaliwa ya drza kwa kolektiviti ya walindu pitsi. Walifungwa tarehe 26 mwezi wa 12 mwaka 2014 na polisi, walishtakiwa kusababisha mauaji ya wapolisi wawili waliochomwa na moto hapo kwa kijiji cha drdza. Kisha siku tano walishindikizwa kwa gereza ya polisi mjini Bunya kabla ya kuhamishwa kwa gereza ya Parke. Jamaa yao wanashitaki polisi kutesa wale vijana, wakati walikuwa wakishindikizwa gerezani ya Parke. Wanashutumu pia tendo ya wapolisi walinzi ya gereza walizwi ya chakula ifikie wale vijana hapo gerezani. Kwa maoni ya jamaa wale, wa polisi wanalipisa kisasi ya wenzao waliowawa na raia. Wanaomba uchunguzi ifanyike kwa kunasa wa polisi waliotajwa katika hiyo jambo. Kamanda ya polisi anakana hiyo mashtaka. Upande wake procureur kwa muda Sylvain Koko anajiziza kutoa maelezo kuhusu kifo ya wale vijana. Bunya, Isaac Remoyope, Radio Kapi. Jimboni Kaseya Mashariki hali haiko nzuri jana na mangaribi, kati ya kundi moja la wakaji na wanamemba wa kazi ujasusi ila ila ya ujasusi la polisi la taifa pakene, nkuna mji mkuu wa mtawakabe ya Kamwanga. Jambo iliosababisha fujo ire ili badu kujulikana kwa kweli, ila hujulisha kama hali imerudi kama kawaida mangaribi kwa usaidizi wa askari polisi taifa na pia wa FRDC. Taarifa ya mwandishi wetu Chris Mukande, mengi fate, Kalinda Musu. Maoni mbali mbali wa ya mbalimbali, lakini duru zetu zinajulisha kwamba kiongozi wa vyumba vya upelelezi alizarau Biafra akimtosha mavazi mbele ya watu na kumwacha Ndiyo mana, raya walimpiga pia kiongozi yule. Kwa pande mwingine, kiongozi wa mtawa kabia kamwanga anaendesha kazi katika sehemu ya chinchanku. Anahakikisha kwamba hali imerudi tulivu katika mji wa Kena kuna. Sylvain Kankolongo anajulisha kwamba aliarifiwa kuwa mtu mmoja uenda alikuwa katika ulevi, alitukana kiongozi wa vyumba vya pelelezi. Ndiyo sababu huyo alimtia katika haya. Wote wawili wampeleka pa Nyabijeni kwamba hakuna masikilizano kati ya raya. Hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Lenyangasa, na kundi liweza kuongoza taarifa hii, kiongoza na Pele Kipela Mondo na usaidizi wa bibi Tereza Kanku tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi Jiri Ngala ambaye ataongoza vipindi vingine asante sana. Okapi. Okapi. Ayo Okapi.