Radio Okapi. Bibi Mukonkole. Okapi. Tuanze oh, na vitisho vya madereva wa gari kubwa kubwa katika barabara namba moja vya kusimamisha kazi tena, ni kwa kulazimisha kuboresha kwa hali na shurti zao za kazi. Waziri anayehusika naomba wawe na utulivu. Vitisho vingine ni vya liwali wa jimbo la Katanga kwa wanaonyanganya nyanganya viwanja mjini Lubumbashi Moise Katumbe na aidia kuafikisha mbele ya vituo vya sheria wakuwa wanaopatikana katika magendo yale. Na jimboni Equateur, siku kumi kisha mafuriko ya maji kazi za kiuchumi na za kijamii zilianzishwa leo asubuhi asubuhi pa Ikela mashariki ya Mbandaka soko kubwa ya mji sawa vile mashule vyote vilifungua bila shaka. Oh, madereva wa gari kubwa kubwa na wasaidizi wao katika barabara namba moja kipande kutoka Kinshasa hadi Boma kupitia Matadi wanatisha kuanzisha mgomo wa kazi uliokomeshwa mwezi wa kwanza uliopita, hiyo kwa kulazimisha kuboreshwa kwa hali na shurti zao za kazi. Tangazo yao ya mwisho iliyotufikia inaarifu kwamba shurti zao za kazi ziliharibika sana sababu wakuu wao hawakutimiza makubaliano ya tarehe 19 Januari iliyo ya mwaka iliyo Januari iliyopita. Upande wa serikali waziri wa kazi wamekubali shutuma zao, na nawaomba madereva wawe wa na utulivu. E, taarifa ya gati mpona elema mengi sioni nawe na Mathieu Ilunga. Sendika ya wafanyakazi za kusafiri barabarani yenye kujulikana kwa ufupi forse inalalamika hali za matumikio ya kazi za ndia ambaye leo imekuwa ngumu na yenye kusumbua kupita hata kabla ya mihuri iliyotiliwa katika mapatano. Wako viongozi hawataki kulipa mishahara na matabishi kama vile ilivyoamriwa kwenye mapatano za pamoja, na wengine wametumia kuondosha watu kazini ikiolela kwa kutiisha wafanyakazi wasiwe wakiuliza haki zao za wafanyakazi kazi na kushughulikia maisha za kiutu. Anahakikisha kama kuna wakuu viongozi za makazi ambaye wamekuwa mabingwa za ukakamavu kwa kutolipa wenzao. Bahati Lukwebu anaomba wafanyakazi wawe na subira na kutulia, wapate wakati ya kujipenya katika kisa hii, na wametaka kukutana pamoja sehemu zote tatu kwa kuchukua maamuzi kusudi ya kutatua kweli shida hilo, ikiwa kulipa wenye kuwa katika utaratibu watafanya hivyo na wale wengine wataondoshwa. Kumbe msiweze kuanzisha mkomo kwa kuharibu kabla ya mipango itakayochukuliwa. Kungambo la presidenti wa shirika la Sindikafo anaeleza kama kutakuweko mfululizo za mikutano wiki hii kwa kutatua shida hilo na kuimaliza. Sikukuu ya kimataifa ya mti ilisherekewa leo siku yoine katika shughuli ya swali la wote kwa kupanda mti mmoja. Hapa mjini Kinchasa, mfuko wa taifa wa mwitu ulianzisha kampeni ya kupanda miti katika eneo la Univesiti ya Kinchasa. Karibu miti elfu tano ilipandwa na kwa yote, miti ingine elfu kumi na moja itapandwa siku mbili zinazokuja katika uwanja wa Batiki. Lakini matatizo ni kuhusu miti iliyoondoshwa katika barabara kubwa za mji wa Kinchasa bila kupanda ingine. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi Mengi nawe Bili Vanlutumba wakati maelfu ya miti zinapandwa hapa na pale katika kinshasa maeneo ambapo miti zilikatwa kama boulevard du 30 juin lumumba sendwe barabara ya 24 novembre na bandal miti hizo bado kupandwa mara ingine siku ndogo nyuma shirika la kipekee greenpeace ilishutumu kukatwa kwa miti kwenye kusababisha joto kubwa na magonjwa kwa sasa ni magumu kupata makazi ili kuepuka jua wakati unasubiri kuchukua gari juu ya usafiri hadi leo ni maua tu kupandwa kandokando ya njia ya boulevard du 30 juin hata fasi kupangwa juu ya kupanda miti Msimamizi wa Fond Forestier National kusema kwamba kupanda miti kandokando ya barabara za mji Kinshasa ni kazi ambayo inapashwa kufanyiwa katika ushirikiano na wizara ya ujenzi, ya mazingira na ofisi kuu ya mji. Tulipo Muoji, kiongozi wa ofisi inayohusika na ujenzi, Agence de Grand Travaux, yeye kusema kwamba kazi ya upandaji wa miti mjini Kinshasa, kazi hii waliipatia serikali ya jimbo. Kwa sasa ni magumu kubwa kupata maoni ya serikali ya jimbo kuhusu swala hii iwe hata jiani mwa simu na kuhusu tu mazingira, tuzungumzie malalamiko ya mfuko wake wa ulimwengu jimboni Kivu ya Kaskazini. Shirika hilo linaomba wakaaji wote wa jimbo hilo wajiunge nalo katika mpango wa kupinga kazi za petroli katika mbuga la taifa la Virunga. Ni ombi iliyofanyika siku ya pili Pagoma wakati wa kukomesha kampeni ya siku nne ya uumizaji kwa wakuu wa taifa na wa kimataifa. Mfuko wa ulimwengu wa mazingira faida ni ya kutosha katika uongozi wa mazingira ya mbuga pahali pa thamani ya manufaa ya shirika tete za kimataifa. Maelezo mengi nawe Bernade Nyangi kutoka mji wa Goma. Shirika WWF liliatimisha uumizaji huo kwa kukutana na wanabiashara siku ya pili, ilikuwa akiisha kuwahamasisha tokea Jumamosi mosi wabunge wa jimboni wana memba wa mashirika za kiraia na pia wanachuo. Lengo lilikuwa kuwa kuwaalika hawa kuchangia katika vita vinavyoendeshwa na shirika WVF dhidi ya mradi wa utafiti na uzalishaji wa petroli mwanamo mbuga la Virunga. Profesa Raymond Lumbe namo kiongozi wa taifa wa shirika WWF: mnafahamu park lina thamani la milele, ila petroli ni kwa muda tu. Hata kama petroli inatoa kwa mfano bilioni mbili kwa muda wa miaka sitini ila mbuga nusu ya hayo milele, mtachagua nini? Baadhi ya walioimizwa siku hizo nne walikubali maoni ya shirika WWF. Ikumbuke kwamba tokea Novemba 2007 mashirika tatu zilisaini makubaliano na serikali ya kugawa mazao ya petroli ya eneo la mbuga la Virunga. Kwa kupinga mradi ule, WWF la eleza kukusanya hadi leo, kwa mujibu wa kiongozi mmoja wa WWF Zach Abraham, masaini za watu Elfu moja mia tano, wa petroli, mbugani Virunga, Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Na unyangani kwa nguvu wa viwanja katika mji wa Lubumbashi, liwali wa jimbo la Katanga anatisha kuwafikisha mbele ya vituo vya sheria wakuwa wa shirika za uongozi wa udongo wanaopatikana katika magendo yale. Moise Katumbi alitamka hivyo leo siku ya ine wakati wa mkutano wa wakilishi wa shirika la kiraia la Katanga wakuwa wa kiserikali wanaohusika na kazi za uongozi wa udongo pamoja na waziri jimboni Katanga wa udongo na wakaaji. Komisheni itakaohusika na mashtaka ya wanaozaniwa kuiba wa viwanja mjini Lubumbashi ilishimikwa mengi. Nawe Karin Tope, kutoka mji wa Lubumbashi. Kwake yeye Moise Katumbi aikubaliwe kama kugawanya udongo iwe neno ambaye inasababisha mzozo. Wanaostakiwa ku maneno haya ni wa conservateur wa titre immobilier, hawa wanakuwa wanatumia vikartasi vyenye vilisainiwa na waliwali wa zamani kwa kugawanya udongo. Kwake yeye liwali wa jimbo, matendo haya inapizwa na sheria ya inchi. Kulingana naye, kabla ya kugawanya udongo inabidi kwanza kutengeneza maneno fulani fulani, ama vile kutengeneza mazingira pia kutia balabala kama vile jimbo yenye ilichuguliwa kama mfano, inabidi serikali ya jimbo ijulishwe kwa maneno yote inaelekea kugawanya udongo. Yeye anahuzunika tena, asielewe vizuri gizi kijiji kasangiri kiriporwa bila kuheshimu wakaaji wa kijiji hicho. Kwa hiyo aliomba shirika la wananchi ipate kumsaidia kwa kugombanisha jambo hilo. Tujulishe kwamba mwisho wa kikao kuliundwa kamisheni itakayoshiriki wanamemba wa shirika la wananchi pamoja na wafanyakazi wa ofisi ya waziri jimboni usikae na udongo. Watakuwa na kazi ya kuchungua jambo linalohusika na mzozo toka Lubumbashi, kapi. Hey, Jimboni Equateur, kazi za kijamii na za kiuchumi zilianzishwa leo asubuhi pa Ikela, mashariki ya Mbandaka, siku kumi kisha mafuriko ya maji. Kiongozi mkusanyiko wa wafanyabiashara biashara anafurahishwa na kuvukishwa katika mto Chwapa na mashua ya aina bak kwa magari kutoka Lomela na Loja kwa kwenda mjini Kisangani, jimboni mashariki, soko kubwa ya mji sawa vile mashule vyote vilifungua hapo Ikela. Taarifa ya Victor Lokwa inasoma sene na wekarindamusu. Usafirishaji unaanzishwa mara tena katika barabara kubwa za Ikela siku kumikisha mafuriko ya maji kutoka mtoni Chwapa. Kufatana na kiongozi wa sekta wila Ikela, wafanya biashara wanasafirisha biashara vyao na gari pia kinga kwake macho yango. Wafanya biashara yapata makumi matatu kutoka Kisangani wamevuka mtoni Chwapa wanapeleka biashara katika soko za Lomela na Lodja Jimboni Kasai. Kama alivyosema kiongozi wa mji wa Ikela, watumishi wa serikali wanarudilia kazi kazi ekoma najulisha kwamba mafuriko ya maji yaliwazuia kujelekeza katika ofisi zao. Hali ni sawasawa kuhusu wanafunzi na walimu wa masomo ya kimsingi na kisekondari. Wanafunzi wengi wanadibishwa mashuleni, ndivyo amesema kiongozi wa shule Longondo. Duru za pale nyumbani zinajulisha kwamba wavuvi waliokimbia mafuriko ya maji wamerudi katika makao yao. Kazi inaendeshwa kama kawaida sokoni ya Ikela. Wanunuzi wananena kwamba kuna vyakula vingi sokoni, ni sababu safirisha Ubabaji unaanzishwa tena katika mtu wa Chwapa. Ndivyo wanasema wachuuzi. Tena nawe Karinda Muso, mwenendo wa watu unaripotiwa katika vijiji vya eneo la Beige la kolektiviti ya Bakisi, kilomita wa kumi tatu kusini ya Shabunda Sante, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wakaji wa vijiji vya Kabilu, Malali na Kabukinga wanakimbia maskani yao tangu siku tatu. Wanakimbia mashambulizi yanayoendeshwa na wapiganaji wa Haya Mtomboki. Jambo kutoka duru za kiserikali na za kijeshi linajulisha kwamba waasi wanashambulia wakaji kutoka ngome yao pakazo zula pa kilomita makumi matatu kaskazini mwa Shabunda ya Kati. Matokeo kwa mashambulizi yale, mwanamke mmoja alibakwa, watu saba kutekwa nyara, mbuzi kenda pia grama makumi mawili na Upokonyaji wa silaha kwake yeye, mpango wa kupokonya silaha hauwezi kubadilishwa. Okapi, Okapi, <laughs>