Mavuno ya kwanza ya muhindi yamefanyika kiserikali leo kwenye kiwanda cha mlimo na ufugo cha Bukanga Lonzo na Rais wa Jamhuri, miezi saba kisha kuanzishwa kwa kazi katika eneo hilo jimboni Bandundu. Jimboni Kivu ya kusini, shirika regi dezotawila Bukavu ina hatari ya kufunga kama wateja hawalipe madeni, kiasi cha pesa za kikongomani miliardi tatu. Mashirika ya serikali ndio yana madeni mingi Barabara nyingi kandokando ya soko kuu ya Kinshasa zinapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Ni vigumu kufika nafasi hiyo kubwa, sababu ya matope na maji uchafu. Madereva na wakaji wanawaza kwamba barabara hizo zingepangwa nafasi ya kwanza katika mpango wa ukarabati wa barabara mjini Kinshasa. Tuna wasalimu popote mulipo. Mavuno ya kwanza ya muhindi yalifanyika kiserikali leo mbele ya mchana pa Buka Ngalonzo na Rais wa Jamhuri Joseph Kabila. Sherehe hiyo inaendeshwa miezi saba kisha kuanzishwa kwa kazi katika eneo hilo jimboni Bandundu. Wakuu viongozi wengi wa nchi na wale wa kimataifa walienda Buka Ngalonzo kwa ajili ya mavuno hayo. Mimi Engumba Mulongo mwakilishi wetu maalum aliyepatikana pahali kwa ajili ya mavuno alituandalia taarifa inayosomwa studioni na Bili Ivan Lutumba rais wa jamhuri alianzisha kazi ya mavuno ya mihindi katika shamba ya eneo ya hektari elfu tano kila hektari inaweza kutoa toni ine ya mihindi kabla kulikuwa hotuba tatu mwanzo liwali wa bandundu mjumbe wa fricom muungano kufanya kazi katika shamba kisha waziri wa taifa naye usika na kilimo kabwe mweu alijulisha kwamba kutakuwa mavuno ya pili mwezi ya saba ijayo, juu ya mihindi kupanda mwezi ya kwanza mbele ya mwezi hii serikali inapanga kupanda mboga za mbajani na mimea mbalimbali mbali lengo ni juu ya kuimarisha sekta ya kilimo nchini kupitia uwekezaji kubwa kwa ajili ya kukuza uchumi wa nchi. <tipulia> Jimboni Kivu ya Kusini, shirika Regideso lina hatari ya kufunga kama wateja wake hawalipi madeni yanayo kadiriwa kuwa fedha za kikongomani miliardi tatu. Kati ya wenye kuwa na madeni kuna wateja wa kawaida na mashirika ya serikali jambo. Kutoka Regideso tawi la Bukavu linajulisha kwamba pesa nyingi zinapatikana mikononi mwa vyumba vya serikali. Vibarua vimetumwa mara kwa mara mjini Kinshasa, lakini hakuna jibu. Wengi kati ya wateja wa kawaida wanajulisha kwamba hawalipe REGIDESO sababu shirika hilo haliwatolee maji safi kila siku. Maelezo mengi nawe Jean-Baptiste Ntonga kulingana na magumu hayo yote shirika REGIDESO iliandaa tangu siku ya tatu iliyopita operesheni kubwa ya kukata maji kwa wateja wasiokuwa katika uhalali. Wateja wa moja wa moja wana deni ya miezi makumi nne na mnane bila kulipa mjini Bukavu. Ingawa hatua hiyo ya kukata maji haitoi mafanikio bora, REGIDESO Bukavu yatarajia kwenda kwenye sheria masomo hospitali na kambi za kijeshi za shotwa kidole. Katika hali hiyo na kiongozi wa Regideso kwa muda Bwana Swedi Maneno anatoa malalamiko kuhusu hali yenyewe. Alisema kuwa kuna wateja wanayo madeni ya miezi mingi. Mwezi Disemba 2014 walikuwa na madeni kiasi cha miliardi 2 milioni 890 za franka za Congo. Muungano ya watumizi wa Kivu ya kusini waomba Regideso itowe maji safi kwa Teja, ili hawa waweze kulipa bila wasiwasi. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Tujielekeze jimboni Manyema mba kwa watumishi wa shule la kiufundi Olive Lembe Kabila pa Kalima wanadai mishahara yao ya miaka miwili kwa shirika lisilo la kiserikali lenye kuleta nguvu na kuongoza miungano ya maendeleo SIOD kwa kifupi. Habari iliyojulishwa leo asubuhi na msemaji wa watumishi wale katika mazungumuzo na Radio Kapi. Kufatana na msemaji huyo masalio ya mishahara yao kwa jumla ni dola za Kimarekani elfu makumi matatu, lakini kiongozi wa SIOD anapinga jambo lenye kujulisha kwamba watumishi hawalipwe miezi kumi na mbili. Kwake Alex Matenda Mobile, watumishi wale wanachelewa kulipwa miezi michache tu. Taarifa ya Dekson Asani Kamango, usomi wake na Andre Kitenge watumishi wale wote wako kumi na ine kufuatana na mtoa wa ripoti wao. Kazi ya kutunza shule ile ilianja tangu mwezi wa kwanza mwaka 2013, na tangu wakati ule alihakikisha bwana Sipria wa Muguza, hakuna hata mtumishi mmoja mwenye aliweza kupokea mshahara wake mwisho wa mwezi. Kwa ngambo lake, kiongozi wa gundi la upeke SIOD ametupa mbali mashtaka ile ya chelewo ya miezi 12 ya mshahara. Kwake yeye ni chelewo ya miezi ndogo ya ya mshahara. Kufuatana na Bwana Alex Matenda Mobile, shida ya kupata msaada wa gundi lake imezuia kutosha cheleo ya mshahara za watumishi. Shule hii ni moja ya mashule tano yani ilijengwa na fedha ya Bibi Olive Lembe Kabila katika Jamhuri ya Kidemokrasia la Kongo nzima. Pakisangani operation ya kutambulisha watembezaji wa mapikipiki ilioanzishwa na chumba cha inspekta wa polisi ya taifa tangu siku ya kwanza iliyopita, inaendeshwa kama kawaida. Inaendeshwa katika ofisi ya polisi yenye kuhusika na usalama barabarani mtaani Makiso. Operation hiyo inafanyika kulingana na mpango wa kupinga usalama mudogo, mjini na kando kando, wenye kutembeza pikipiki wanafurahishwa na kazi hiyo inayofanyika na polisi wanasema kwamba inaheshimisha kazi yao. Kutoka Kisangani, Jacques Mukonkole anatuelezea. Mingi watembezaji wa mapikipiki wamefika wengi katika lupango la uaskari jeshi wenye kuhusika na uchungaji ya barabara. Kila mumoja wao anatamani kuandikisha na kupokea kwa haraka kitambulisho chake, kwani aweze kuendelea na kazi lake. Kufuatana na kanali Asani Buyoka, Kamisa ya waskari polisi wa njia anajulisha kama lengo ya operashoni ilo ni kuwa na uwezo ya kutambua mwenye pikipiki wakati musiba umefanyika au wakati imeonekana kama iliibwa. Ngambo yao watembezaji mapikipiki wamefurahishwa, kwani watu wengi walizania kama ni wao walikuwa wamesababisha hali ya usalama mjini Kisangani au kusaidia wajambazi wakati wametenda maovu. Operashoni ilo kama vile wamenena, itawasaidia kutumika kazi lao bila kushikwa wizi. Au ujambazi. Shirika kiraia imefurahishwa pia na operashoni hilo, lakini inaomba na waskari polisi kukazanisha matembezi ya usiku na mchana kwa kupiganisha hali ya usalama yenye kuzorota tangu miezi mingi mjini Kisangani. Mujiki Sangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Kama vile tulueleze katika vichwa vya habari, barabara nyingi kando kando ya soko ku ya Kinshasa ni zenye kwa ribika. Madereva wengi wanasema kwamba ni vigumu kufika na fasi hiyo kubwa. Kuna matope na maji uchafu iwe katika barabara Bokassa au barabarani avenue de l'école, du marché, plateau, de l'action na hata barabarani Kasai. Kufatana na wakaji, kama kungelikuwa mpango wa kuchwa barabara mjini Kinshasa, barabara hizo kando kando ya soko kuu zingepangwa kwenye lazima ya kwanza. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasomwa na Bili Ivan Lutumba. Watu kutembea barabarani Bokasa kutoka Sendwe, wengi kati yao ni kufurahishwa na daraja kujengwa pa muto Kalamu, lakini fura yao hufifia wakati wanakwama katika matope kuwa katika barabara hii mbele ya kukuta soko kubwa. Hali hii sio kuwa tu ya siku hizi. Kulingana na bwana Raimo, dereva mmoja mwenye kutembeza gari katika njia hii tangu miaka makumi mawili na saba, hali ya barabara hii ni mbovu kabisa na inahuzunisha kabisa. Hakuna tena barabara leo hii, hakuna tena njia kwenda sokoni, na japo kila mwaka wanaboresha barabara, lakini wanasahau barabara mokasa kila mara ali ni ayo moja barabarani Du Marshe, yenye kuwa na shimo kabambi kandokando na duga Ason Efrere pa kuingilia barabara de l'Ecole kwanzia barabara Commerce, fasi inaharibika siku kusiku. Vilevile eneo kuwa na duga za dawa ali ni mbovu. Wafanya biashara wanafanya kazi yao katika matope na maji machafu, maana yake siku zote barabara zote kuwa kandokando na soko kubwa zinaharibika na wakaji sikuwa na uwezo wa kufanya chochote. Tutakomesha jimboni Kivu ya Kusini ambako mwenye kusika na chumba cha mawasiliano kwenye chama cha UNC amefasiria wakaji wa Sange, sababu gani upinzani unaomba kalendari ya uchaguzi yenye kuambatana na ukweli. Steve Matenga, alijeleza wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo asubuhi pa Sange. Kusudi kalendari hiyo iambatane na ukweli, mshauri wa Vital Kamerhe au sikae na mawasiliano anawaza kwamba uchaguzi lazima uende unapashwa kuchukua nafasi ya kwanza. Steve Matenga yupo mbele ya mikrofoni ya Nous avons ce calendrier mais nous réalisons... Tulipokea kalendari hii ya uchaguzi lakini sisi ni kuona kwamba kulingana na sharti za kiufundi kalendari haiwezi kutimizwa kweli kweli. Ni kwa hiyo upinzani pamoja na shirika la raia kusindikizwa na wananchi, tuliomba na kuwapa pendekezo zetu kuhusu kalendari ya uchaguzi. Kati ya pendekezo tunaonesha kwamba lazima kwanza na vivipaumbele na vipaumbele vivi ni uchaguzi jimboni, uchaguzi wa bunge la taifa kisha ki uchaguzi wa rais wa jamhuri ikiwe, e kalendari mzima ilitangazwa ni kwa sababu wananchi walilazimisha kupata kalendari ya uchaguzi hiyo. Mwisho wa habari zetu. Kwa heri, jioni njema. Oh.