Huyu anafungwa tangu siku 17 nafasi isiyojulikana, lakini msemaji wa serikali anajulisha kwamba kiongozi wa shirika Synergy Congo anafungwa mjini Kinshasa kunao kituo cha polisi ya sheria. Siku mbili kisha mauaji zaidi ya watu makumi mawili pabeni liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini anaomba watu waendelee kuhusiana na mashirika ya usalama pamoja na Munisco kwa kukomesha kabisa hali ya ukosefu wa usalama katika eneo la hilo. Mwito wa Julien Paluku ulitolewa leo siku ya ine pabeni kisha kukutana na wakuu wa mashirika ya usalama na makundi mengi ya kijamii. Nalo shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kusini linadai kubadilisha kwa amri ya kusimamisha katika kazi wa mzima 33 wa kituo cha sheria cha Bukavu. Amri ile ina vinyume vingi vibaya kwa wanao matatizo na sheria, swali la kufungwa kwa Christopher Ngoi Mutamba, kiongozi wa shirika Sinergi Congo ambaye ajulikane mahali yuko tangu siku kumi na saba watetezi wake za binadamu wanatia jukumu ya yote itakayomfikilia juu ya serikali, na tena wanalazimisha msemaji wa ya serikali waoneshe nafasi yanafungwa mwenzao Christopher Ngoi Mutamba. Katibu mkuu wa Ligue des Electeurs alijulisha hayo jana wakati mkutano wa pa pasha habari mjini Kinshasa kunako ofisi ya kazi ya shirika la Voix des Sans Voix. Afuataye ni mwakili Sylvain Lumu katika maseme yaliyochukuliwa na mwenzetu Jef Ngoi Christopher, est Christopher aonekani na tumeanzisha kumfutafuta bila kufaulu. Hatutachoka kwa sababu viongozi wa nchi wanapasha kuheshimu haki za binadamu. Kuhusu Christopher tumewaandikia viongozi sawa vile waziri Lambert Mende ambaye anajua mahali Christopher anafichwa. Tumeandikia vile vile makama wa waziri wa usalama ili atujulishe wapi ndugu huyo anaweza tunaafia asumbuliwe sawa vile Floribert Chebeya na Fidel Bazana waliofariki. Hakuna mtu hata twambia kama Christopher Ngoi amesambishwa mbele ya viongozi wa sheria. Kwake msemaji wa serikali, Christopher Ngoi Mutamba nafungwa kunako kituo cha polisi ya sheria kwa makosa makubwa. Huyu atafikishwa mbele ya mwamuzi wa kawaida kisha siku moja, alisema Lambert Mende wakati wa mazungumzo ya wapasha habari leo siku ya nne mjini Kinshasa. Anajulisha hakika kwamba serikali na jukumu zidi ya kufungwa kwa mtetezi huyo wa haki za binadamu. La Mende, mbele Jeff hakuna ila kuogopa kwa sababu hakuna mutu mwenye alifunga marehemu Chebea na Bazana, lakini waliuawa. Sisi tunasema kwamba Christopher Ngoi alishikwa kwa makosa mengi kujulikana, nasawa kuchomaji, kuporwa kwa mali ya watu, uchochezi wa chuki ya kimbari zidi ya wazaliwa wa nchi China. Haya yote ni makosa, haiko mchezo. Anakuwa kwenye chumba cha maofisa wa polisi wa sheria watetezi wake wanamuona vilevile, jamaa yake na wanajua kwenye anakuwa. Mimi sikuzani kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu wanakuwa na haki maalum ya kulazimisha kuwa wajulishwe kwenye anakuwa, sivyo. Ni jamaa yake na watetezi wake tu ndiye wanakuwa na haki ya kujua kwenye anakuwa. Ninajua kwamba walimtumia dawa kuna masiku chache. Ninafikiri kwamba muda ya siku moja anaweza kutumwa mbele ya mwamuzi akisema kuhusu matokeo ya maandamano ya tarehe 19 na tarehe makumi mawili Januari iliyopita mjini Kinshasa kutokana na mkaguo wa sheria mpya ya uchaguzi, msemaji wa serikali alijutisha kwamba watu makumi mawili na saba waliuawa, kati yao wane mjini Goma, jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Lambert Mende anasema pia karibu watu mia tano walifungwa na polisi, miongoni mwao wanafunzi mia moja makumi tatu wa masomo makuu walioachwa huru watu kumi na wawili waliumizwa na kufikishwa katika hospitali, na watoto makumi na kenda walifikishwa mbele ya muamzi wao wa kawaida. Siku mbili kisha mauaji zaidi ya watu makumi mawili, Pabeni liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini anaomba wananchi waendelee kuhusiana na FARDC, polis na MONUSCO kwa kumaliza kabisa hali ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Mwito wa Julien Paluku ulitolewa leo siku ene Pabeni kisha kukutana na wakuu wa mashirika ya usalama na makundi mengi ya kijamii kwa kusimika mbinu mpya ajili ya kuzuia mauaji mapya Pabeni. Afuateni Julien Paluku mbele ya mikrofoni ya Redio Kapi. Nimefika Beni kwa sababu tumesikia tena mauaji ambayo yalifanyika kisha ya miezi karibu tatu. Ilitubidi sisi na kamati ya usalama pamoja na mawaziri fulani tufike haraka ili tujue tena ni nini ambayo inajitokeza Beni na mpango tuikamate kwa haraka sana. Kitu kikubwa ambacho nimeona uh, kati ya uhusiano uh, MONUSCO raia na majeshi ni kwamba mbalimbali na siku zilizopita, leo uhusiano inaonekana umekuwa bora, kwa sababu raia wameona majeshi ya FRDC, majeshi ya MONUSCO wote wa wamejiingiza kwenye pori ili waweze kuwapiga vita wale majambazi. Kumesha miezi mitatu watu wamelala Beni, watu wamelala katika mtaa wa territoire, hakuja kuwa hata na mauaji mmoja. Ndio maana ni mwito kabisa mkubwa ambao anatoa kwa raia wote wa mtaa wa Beni, wa vile ya Beni, kwa kuendelea na ile uhusiano bora ambao walikuwa wameweka kati yao na majeshi, kati yao na polisi, kati yao na MONUSCO, kwa sababu wao wenyewe wametambua ya kwamba majeshi letu la Kongo ama majeshi ya kigeni ya MONUSCO, nia kubwa ni kuwaletea usalama E, jimbo ni Kivu ya kaskazini. Tena kazi za kiuchumi na za kijamii zilianza katika uzembe leo nyuma mchana katika mji mdogo wa Kiwanja kiisha kuharibishwa asubuhi e, ni kisha mwito wa kimya kutoka makabila ya Wanande na Wahutu e, ya kiongozi wa mji mdogo wa Kiwanja. Hali mbaya inatokana na kuwawa kwa mfanyabiashara mmoja jana usiku nyumbani kwake katika kata ya Mabungu kutoka kwa maelezo mengi nawe Fredi Ignes Bikumbi mkono mkononi. Ni kwa ushirikiano mzuri ndio Wanande na Wahutu wa Kiwanja walienda kumzika Paluku Kivavaa ambaye aliuawa usiku wa siku ya tatu kuamkia hii siku ya ine masaa machache mbele ya mazishi mkuu wa muji wa Kiwanja Michel Mangenda pamoja na maafisa wa jeshi wa eneo hilo waliweza kuhimiza Wanande na Wahutu kutulia kimya, sababu hali ya taharuki ilianja kuonekana kati ya makabila hizo mbili kutokana na mauaji hayo. Yawezekana vijana wa kabila la Wanande walituhumu Wahutu kuhusika na mauaji ya mtu huyo na yawezekana tena kupelekea kuunguzwa kwa nyumba tano za Wahutu ndani ya kata la Mabu Ungo. Kwa mujibu wake kiongozi wa muji wa Kiwanja Michel Mangenda, mbinu za kiusalama zimeanza kukamatwa kupitia polisi ambayo inafuatilia kwa karibu hali hiyo. Hapo upande wa polisi imearifiwa kuwa utafiti umefunguliwa, wakati mwili wa askari wa FRDC aliyeuawa na majambazi hao pa Kiwanja inabaki ndani ya chumba cha wafu kwenye hospitali kuu ya Ruchuru. Ya rifu duru zetu kutoka Goma, Fredi Ignes Bikumbi, redio Okapi. Wilayani Ituri kwa kifupi, miili sita iliyokatwa na silaha za kienyeji ilivumbuliwa jana siku ya tatu pa bwana Sura, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi mawili kusini ya Bunia, kwa mjibu wa shirika la rea la komanda. Mji mdogo una karibia kijiji cha bwana Sura. Watu wale waliuawa na wapiganaji wanaozaniwa kuwa waganda wa ADF. Habari inahakikishwa na kamanda wa jimbo la makumi matatu na mbili la FARDC huyo anaaidia kwamba alituma wanajeshi kwa kutafuta wajambazi wale. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kusini linadai kubadilishwa kwa amri ya kusimamisha katika kazi wa mzi makumi tatu na tatu wa kituo cha sheria cha Bukavu, jimbo ni Kivu ya kusini. Wakata mashtaka wale walikataza kutumika muda wa miezi tatu, sababu wa kuheshimu mwenendo wa kanuni ya kuanza mgomo wa wakazi. Ujumbe wa uongozi wa shirika hilo la kiraia ulipokelewa jana na mwanasheria mkuu wa korti ya mwitu wa Bukavu. Kwa shirika hilo la raia, azimio hiyo na vinyume vingi vibaya zidi ya wanao matatizo na sheria, hususan kuongezeka kwa vitendo vya kuwafunga watu kiolela. Afuataye ni Dekarte Mponge, kiongozi wa sirika la raia la jimbo ya Kivu Kusini, mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Delphine a Mutu. Kwanza tulionyesha kwamba ma, makesi hazifanyike tena, kwani kunakuwa kumekosa wale wa magistra, kunakuwa uh, ile kwenda kuchunguza makasho mbalimbali kwenye wakongomani wanafungiwa maamigo ma mbalimbali, hazifanyike tena na wa magistra, na unakuta sasa mutu anakuwa amechungiwa na OPJ eh, siku kupitia siku mbili, nye sheri nawapatia wanakuwa siku saba. Juma mbili pale OPG anakuwa anachunga na, mfungwa kinyume ya sheria, kwani kunakosa magistrate anayetakiwa kufanya ile uchunguzi na kutia ile situation yake mzuri. Kunakuwa watoto wenye kuzaliwa wanapasha kuandikiwa katika kibuku ya serikali, me unakuta ile registre ni lazima mbele ya kwanza kuandika watoto ni lazima procureur wa republique asaini. Hata vile naye alisema kama ameteseka na kuona ile shida imetukia, na akasema atajimplike. Eh, mwanasiasa Christophe Gbenye hayupo tena duniani. Kiongozi makamu wa kwanza mji wa Stanleyville kwa sasa Kisangani, alifariki mjini Kinshasa siku ya kwanza usiku akiwa na umri wa, wa makumi nane na mnane. Wakati wa mazungumzo na mwenzetu Kelin Kute, Christophe Gbenye alisema kuhusu hali moja ya kufungwa kwa Lumumba ikufaulu ni katika kipindi Grand Temoin cha mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Alikuwa mwenye kuhusika na huru wa inchi. Alikuja pamoja na bwana Diluvyer aliyekuwa mshauri wangu wa kisheria wakati nilikuwa kiongozi makamu wa kwanza wa mtaa katika mji wa Kisangani kwa ajili ya kunipendekeza kama wangeliweza kunitolea askari jeshi wazaliwa wa Ubeljiji kusudi ya kufunga Kasavubu na Lumumba ili kuchukua madaraka. Nilikuwa tu na kiongozi wa chumba changu cha kazi, askari jeshi Hawakukuwa pale kusudi niweze kuwafunga katika kosa. Niliwaomba warudi nyuma pasa kenda za mchana. Julivier alinifahamu vizuri, kisha kuondoka, alivuka ngambo ya Brazaville kwa kujelekeza Ulaya, na hakurudi tena. Jinsi mpango wao haukufaulu na mimi ndio maana walienda kuona Mobutu na kufanya mambo kama waliyotaka.