Salimu popote mulipo. Upinzani wa kisiasa unalika Joseph Kabila kwa mazungumzo kulingana na makubaliano ya Addis Ababa. Tangazo limetolewa leo katika mkutano ulioandaliwa mjini Kinshasa. Wakongomani waliofungwa nchini Afrika ya Kusini mwaka jana wanasambishwa sababu ya jaribio la kupindua serikali. Mwamzi anakataa ombi la kuondoa mashtaka Kivu ya Kaskazini, maafisa wakuu na wasaidizi wao wa polisi ya taifa wanarejea mahali pao pa kazi tangu juma jana, lakini wanazunishwa kuona hawakupewa pesa za kusafirishaji wala za kusimikwa kwao. Ndugu msikilizaji, kana si upinzani wa kisiasa unalika Joseph Kabila kwa mazungumzo kulingana na makubaliano ya Addis Ababa, ndio lazima yatangazwe lini kutolewa kwa wafuasi wa, wa vyama mbalimbali vya upinzani katika mkutano ulioandaliwa leo kunako Sant Therese mtaani Njili katika mji wa Kinshasa. Taarifa mwandishi wetu Joslin Musa Uponde inasomwa na Bili Ivan Lutumba. Ilikuwa katika hali ndio mkutano wa upinzani ulifanyiwa mbele ya wanachama wengi karibu elfu moja wakilindwa na polisi. Katika masemi yake, bwana Bruno Mavungu, katibu mkuu wa chama UDPS, alieleza kwamba upinzani unapendelea kuenda na bwana Joseph Kabila kwa mazungumzo kwa yakutayarisha kuondoka kwake katika ukimya na lengo ya kutia amani nchini mzima. Ngambo yake bwana Jean bertrand eanga mkuu wa UNC kuonesha kwamba kulingana na mkataba wa disabeba maongezi ya watu wote aiwezi kulinganishwa na yenye waliitwa sikuzaa matokeo mazuri. Upinzani wenye kujikusanya siku ya kwanza hii walionesha kwamba wanabaki na huo amoke upinzani wa kuona maongezi haya kuanza kabla ya mwisho wa mwezi wa kumi. Katika vyama vya upinzani kuwa katika mkutano huo tunaweza taja UDPS, UNC, CDR, RCD, KML na marafiki wao. Wakongomani makumi mawili waliofungwa nchini Afrika ya Kusini mwezi wa pili mwaka jana wanasambishwa sababu ya jaribio la kupindua serikali. Mwamuzi anakata ombi la upande wa utetezi la kuondoa mashtaka kuhusu mashambulizi, kwani washtakiwa hawakukua na nia ya kuendesha mashambulizi nchini Afrika ya Kusini. Kwa upande wake, mwamuzi anasema kwamba wakongomani wale walipanga mashambulizi katika udongo wa Afrika ya Kusini na huenda wanapashwa kufa sababu ya kupinga sheria kuhusu kusaidia kijeshi nchi za kigeni kutoka nchini Afrika ya Kusini. Juli Idia alitutumia taarifa inayosomwa na Bili Ivo. Tutairudilia baadaye. Jimboni Kivu ya Kaskazini, makumi ya maafisa wakuu na wasaidizi wao wa polisi ya taifa wanarejea moja kwa moja mahali pao pakazi tangu jumajana. Ni kwa kutimiza mpango mpya uliochukuliwa. Imepita karibu mwezi moja, lakini maafisa wenye kuhusika wanaozunishwa kuona hawakupewa pesa, iwe kwa ajili ya usafirishaji, iwe kwa ajili ya kusimikwa kwao. Wengine wanajulisha kwamba wamesaidiwa na makabila za majimbo walimozaliwa. Kamisa jimboni wa polisi tawi la Kivu ya Kaskazini anawaza kwamba matatizo yale yanapaswa kutatuliwa kulingana na swala la kila mtu. Melezo mengi nawe Bernard Nyangi kutoka Goma. Ni baadhi ya maafisa wakuu na wadogo waliokuwa wakiongoza vituo vya polisi katika miji na mitaa jimboni Kivu ya Kaskazini ndiyo wanaohusika katika mpango ule wamoja watuma jimboni Bakongo, wengine jimboni Oriental. Tokea wiki mbili, hawa walipewa vibarua vya njia na vile vya nyadhifa zao nyipya bila hata fedha kidogo za kuwasafirisha. Wamoja waliambia Radio Okapi kwamba wanafikia hata kuuza vitu vyao vyote ili wapate namna ya kusafiri, wao na familia zao. Hawa wahisi kwamba hayo yakiuka amri za polisi nchini na kutishia kuchochea wamoja kunyanyasa raia ili wapate namna zinazohitajika. Tulipomhoji kamisa jimboni wa polisi Kivu kaskazini, uaeleza kwamba pamoja na msaada wa MONUSCO wafaulu kusafirisha wapolisi wamoja husika. Kwake jamadari awashango umia vital Wanao ugumu wa kusafiri waombwa kujieleza kwenye uongozi wa polisi jimboni ili suluhisho lipatikane. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Haki za binadamu zinapingwa sana jimboni Katanga, hali inayotazamiwa na shirika Lina Pedo lenye kutetea haki za binadamu kisha ki matembezi ya uchunguzi na utangazaji wa kanuni za haki na mapasho ya raia kwa wakaaji na viongozi wa mchacha Lubudi, Sakanya na Bukama. Shirika Lina Pedo linashtumu polisi ni kuhusika na uchunguzi barabarani, chumba cha ujasusi na askari wa jeshi la taifa kuendesha nyanyasi, kufunga watu bila sheria na pia kuwa mwakili Mukad kiongozi jimboni Pedo Katanga akijeleza: tulipata mutournée yetu kuwona ke droit de l'homme mu intérieur ayina vraiment respecté baresponsable ba mingi ba makaji ya leta be konatumia kutoko ya population juu ya kubaimpose mamambo moye mingi ya mubaya sana telke ku komarestation arbitraire ku ma service telke service aneri kuna permettre kufanya makaji yili ayina mu matribution yabo beko na funga bantu beko nalomba maamanda exagéré beko napika bantu si mfimbo sérieusement so disant que shi service ya anr tu kuautorize ya kupika mfimbo al'heure que le président de la république asha kupromulguer une loi portant criminalisation de la torture mai bobebaiko nalipermettre kufanya maexaction ya bile ku ko matracaserie ku ko vraiment mabarrière ya mingi mu province mu intérieur tunangariya pa mukulakulu beko barrière ya bapolicier ya circulation routière psr beko nafunga bantu kwanza 4 heure 30 na beko nafikisha ti 23 h wakati ngina na 24 h ba frdc tutasemea pa ma barrière ile bana érigé tel que un um, secteur ya kafira mu um, territoire ya um, Kasenga um, groupement Tondo mu um, ma barrière mbiri Kama vile tulwaeleze wa kongomani makumi mawili waliofungwa nchini Afrika ya Kusini mwezi wa pili mwaka jana wanasambishwa sababu ya jaribio la kupindua serikali. Mwamzi anakataa ombi la upande wa utetezi la kuondoa mashtaka kuhusu mashambulizi kwani washtakiwa hawakukuwa na nia kuendesha mashambulizi nchini Afrika Kusini. Kwa upande wake, mwamzi anasema kwamba wakongomani wale walipanga mashambulizi katika udongo wa Afrika Kusini na wenda wanapashwa kufuatiliwa. Taarifa ya Julie Idia kutoka Afrika Kusini inasomwa studioni na Billy Ivan Lutumba walikuwa kwa ujumla kumi na kenda mbele ya chumba cha mahakama siku ya kwanza mjini Pretoria. Watetezi waliomba namna yote korti kuvunja mashtaka zidi kundi ya Wakongomani, lakini ombi lao haikupata jibu nzuri. Watetezi hawa walieleza kwamba wazalio wa Jamhuri ya Kongo hawasi kutenda kosa au walifu hata moja nchini Afrika ya Kusini na wawezi kufuatiliwa na korti. Mahoni haya yalitupilia mbali na muamzi, ambaye kusema kwamba Wakongomani hawa walipanga kweli mashambulizi yao zidi rais wa Jamhuri ya Kongo nchini Afrika ya ya Kusini ni kwa ya iyi, ni kwa hiyo korti ya nchi hii atilia mbele ya chumba cha mahakama. Kesi hii ilihamishwa siku ya pili kwa sababu mshtakiwa mmoja James Jacob Mapima akukue kwa sababu ya afya. Tukumbushe kwamba wakongomani makumi mawili awa walifungwa tangu mwezi ya pili iliyopita, wanashitakiwa kwamba walipanga mashambulizi kwa ajili ya kuondosha rais wa jamhuri kama mwenyekiti watu wa moja walifukuzwa pa Brazzaville ambao walipelekwa katika eneo la Maluku wameondoshwa katika eneo lile jumajana na kurudishwa katika majimbo zao, lakini wale wanaopashwa kubaki Kinchasa wanasema kwamba wanachiliwa na serikali hawajue watenda wapi, kwani waliondoka Kinchasa tangu miaka nyingi. Pia msada wa kifedha kutoka kwa serikali hautawarahisisha kupangia. Hivi sasa wengi wanalala nje mbele ya ofisi za mitaa. Hatimaye, jimboni Kivu ya Kusini, mkutano wa mnane wa mawaziri wa mpango wa taifa na wa majimbo unaendeshwa pa Bukavu tangu leo. Siku ya kwanza, kila jimbo inasimamiwa na waziri wake wa mpango ao mwakilishi wake. Majimbo mawili tu, Kinshasa na Kasa ya Magharibi, hazisimamiwe kwa mkutano huo, unaona lengo la kuchungua na kuchungua kutimizwa kwa mpango wa kazi za haraka majimboni. Mkutano unaongozwa na waziri wa mpango Celestin Vunabandi. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. Nilitaka wajulisha kuwa serikali inatoka saini miradi miwili ya lazima. Kwanza ni mradi wa benki ya afrika ya maendeleo ambao unagharimu milioni kumi na mbili ya dola ajili ya ujenzi wa nyumba za ins na kuziwekea kila kifaa cha lazima katika majimbo yote ambayo yanakosewa na majengo hayo au kila mahali majengo ya zamani yameharibika na ambayo yanahitaji yakarabatiwe ifikapo mwaka wa elfu mbili kumi na tano kila jimbo litakuwa limepewa jengo la Institut National de Statistique la kisasa kabisa. Mali imekwisha kuwa tayari, kinachobaki ni utekelezaji peke yake. Nimesikia waziri mmoja kati yenu akigusia swali kuhusu kuzeeka kwa watumishi. Kwa hiyo tumesaini mwingine muradi wa milioni kumi na moja na Benki Kuu ya Ulimwengu, 11 millions de dollars. Mpango wa Umoja wa Mataifa unikusika na maendeleo upo tayari kusindikiza wizara ya mpango katika mpango wa maendeleo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo amesema Etienne de Souza, kiongozi wa PNUD nchini humo. Na wapenda wasikilizaji, hundu mwisho wa habari zetu. Kwa heri, aksanti kwa sikilivoni oh.