Tu, na izo ndizo vichwa vikuu vya bahabari zenyewe. Mkutano wa CRG na sadeke mjini Luanda, nchini Angola ulichukua hatua ya kuomba kwa wapiganaji wa nyaranda wa zamani fdele kuacha silaha kwa utashi wao binafsi muda wa miezi sita, kama sivyo itakuwa itekwane lingine. Bibi wa rais makamu wa Amerika, jai Baiden, yupo mjini Kinchasa tangu jana. Leo alikutana na viongozi vya kisiasa vya kiserikali na vijamii katika nchi. Safari hiyo uenda kumwendelekeza Zambia na Sierra Leone. Jimboni kasa ya mashariki zaidi ya watumishi mia nne makumi tano wenye kuhusika na ujenzi wa barabara Wanadai walipe mishahara yao na uhusiano wa kiteknisi ya Belgique, yani CTC, muda wa miezi mine. Kiongozi chao hana namna ya kurudi mjini mwake kuogopa kutoshambuliwa. Habari kamili. Mkutano wa Sadek Siegere mjini Luanda nchini Angola kuhusu wa FDL ambao wapo nchini Kongo ya kidemokrasia walipewa muda wa miezi sita kwa kuacha silaha kwa utashi wao binafsi. Hayo ndio ajulishwa kiserikali siku ya tatu mkutano uliokusanya wa inchi za maeneo ya kanda la maziwa makuu na zile sa, za Sadek zilichukua hatua ya uchunguzi wa hatua hiyo katika miezi mitatu. Kwa upande wa FDLR walijulisha kama hawana la kusema, wanatii oda ya Sadek na Sierger, lakini msemaji wa FDLR ajulisha mkutano huu ulipashwa pia kuomba Kigali kwa mazunguzo kati ya wanyarwanda wenyewe. Taarifa ya mwandishi wetu, mimi Ngumba Mulongo Mengi, studio ya Fate. Na Bibi Tina Salama, tunaweza kusema mbele ya yote kwamba uko Kivu ya Kaskazini kuacha silaha kwa utaji wao ya wa FDLR unaendelea kwa wakati ule. Mjini Luanda, hapo Angola, ma inchi za kando la maziwa makuu na Afrika ya Kusini wanaamua kuwaongezea miezi sita kwa wale wa FDLR juu waache silaha kwa wenyewe. Mapatano hayo imeandikwa ndani ya kitabu ama feuille de route ambao imekubaliwa na maishi mbalimbali waliokusanyika hapo Angola. Matokeo ya hiyo hatua, hakuna nchi inaweza kutumia silaha mbele ya FDELIR kwa ile wakati. Hata hivyo kumeandaliwa muda wa uchunguzi wa miezi mitatu. Upande wao wa FDELIR wanasema kukubali hatua hiyo yenye lichukuliwa Angola, lakini katika tangazo lao la asubuhi ya leo mbele ya Radio Capi, Mtetezi wao Bwana Laforge sisi bayeze alazunika kuwona eti cei ergel na sadek inashindwa kulazimisha mazungumzo kati ya Kigali nawo wa FDLR. Asante sana tena salama. Na kundi la wameya na viongozi vya inchi huenda kusimulia lugha la Kifaransa katika inchi za eneo la kanda la maziwa makuu, kundi lile lilishimikwa kiserikali jana siku ya ine mjini Goma jimboni Kivu ya Kaskazini, wanamemba walioelemushwa walikubali na kuchagua mipango za kazi huenda kufanyika muda wa miaka tatu za usoni, na pia kuwa, kuonya wa madaraka kwa kila tawi kwa wanamemba. Hayo ndiyo muhimu ya maoni yaliyochukuliwa katika mkutano wa siku mbili pagoma na Kisenyi. Mengi tuyafate na mwandishi wetu BBC pamaguru Kufungwa kwa mipaka mbele ya wakati, malipo inayoshurutishwa na serikali ya Kongo kwa wageni wanaosoma na kutumika nchini Kongo, mashambulizi na kufungwa kila siku kwa wavuvi kwenye ziwa Kivu, yale ni machache kati ya maswali zinazoongoja jibu kwa viongozi wale. Na kwa maoni yake mea wa mji wa Bukavu, ijapokuwa swali nyingi zinatokana na madaraka ya viongozi wa juu, ila kwa ngambo yao viongozi wa chini wanaweza pia kutatua swali zimoja Ni kweli kuna maswali yenye kutuzidia madaraka na makusudio inapaswa kutoka kwa ngazi za juu ili sisi tunakuwa maunganio na kuna matatizo ambayo inaweza kumalizika kwa ngazi zetu ndogo. Hatuwezi kwa mfano kungoja Kinshasa ifike kufungulisha mvuvi anayefungwa hapa karibu Changugu. Ushirikiano kati ya viongozi wa msingi hiyo itasaidia kwa kutatua maswali fulani. Kada. Jueni tena kama mkutano huo ulizungumzia mipango ya miradi ya maendeleo itakayoendeshwa kwa faida ya wakaaji. Goma sifa maguru, radio kapi. Tutabaki katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini kwa kuweza kujulisha kama kiongozi cha eneo la Bashali Kaemba anatoa mwito wa usaidizi kwa wahami zaidi ya elfu wa Mweto kilomita 175 kasikazini magharibi wa mji wa Goma jimboni Kivu ya kasikazini. Wami wale wapo pamweto tangu sasa miezi munane bila usaidizi wowote kwake yeye, sumaili bati, jamaa zile zilikimbia vita kati ya efardese na wamaimai wa kundi la apeselese pakahira. Duru nyingi za mahali pale zinahakikisha habari hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu Jeremia Antoine Katembo wa Radio Sake, mengi sidoni cha na Jangandu. Hali ya wakimbizi pale Mweto ni mbovu, kulingana na wa washuhuda wengi pale. Grupu Mabashali Kaembe, wakimbizi awa awapokee usaidizi kuna sasa miezi mnane. Kwa hiyo, kwa kupata chakula, wanaenda kutumika ndani ya shamba ya wakaaji wa pale Mweto. Tena wanapanga ndani ya makanisa, nafasi zingine, wengine wanalala nje. Kulingana naye kiongozi wa grupu Mabashali Kaembe, jamaa zingine ya wakimbizi wanapokea msaada tokea wakaaji wa panafasi. Habari yote hii inahakikishwa na, na presidenti wa shirika la raia pale Masisi. John Nabiene uomba kwa serikali ya nchi kusaidia watu hawa. Anaomba tena kwa serikali ya nchi kutoa usalama pale Kaira ili watu hawa warudi makwao. Tujulishe kama wakimbizi hawa wanatokea pale Kaira ni pa kilomita makumi mbili kaskazini na mahali wanaketi kwa sasa. Hawa walikimbia mapambano kati ya maskarijeshi wa FRDC na wanamgambo wa APSLS kuna sasa miezi mnane. Kinshasa. Bibi wa rais makamu wa serikali ya muungano wa Amerika, mganga maalum mwalimu mkuu pia wa universite Jai Biden yupo mjini Kinshasa tangu jana, siku ya ine, katika safari ya kazi, uenda kumfikisha Zambia na Sierra Leone. Inchi hizo tatu zinahitaji maendeleo ya madhibisho ya watoto wanawake na wanawake ili wasaidie katika maisha ya kijamii na kiuchumi katika nchi zao kamili. Leo siku ya tano, bibi Jaji Biden alikutana na viongozi vingi vya kisiasa, kiuchumi na vya kijamii vya kike. Walizungumzia juu ya maoni kuhusu maendeleo ya mwanamke katika mpango wa maendeleo ya Kongo Kidemokrasia, uchunguzi upya wa nukta, pia mpango kuhusu jamaa na kuundwa kwa chumba cha pamoja kwa kuhukumu vitendo vya ubakaji viliweza kuchukuliwa Jimboni Kasai ya Mashariki, zaidi ya wafanyakazi wenye kuhusika na ujenzi wa ustawi wa barabara yapata idadi yao ni mia nne makumi tano wa komite wanadai walipwe nyanyongezo nyongezo ya mishahara yao ya miezi nne kutokana na uhusiano wa kiufundi wa Ubelgiji yani CTB. Hao wanahitaji kazi, wanafanya kazi kubwa sana na kuweza kuchungua mabarabara ya maeneo ya Ngandajika Kabinda, Bokama, Lusambo, Lubefu, kupitia Dibelenge. Kiongozi chao ya wafanyakazi wale alijulisha kama nao woga wa kurudi katika mji wao, kwani sivyo atajeuliwa. Ndivyo anasema mwandishi wetu Jire Shango. Na kwa upande ungine, jweni kama labda mabadiliko mapya, lakini hujulisha kama soko kubwa ya kimataifa ya Kinshasa Fikil huenda kufungua milango zake kesho siku ya sita yani, kesho tarehe tano Yulai mwaka tunao, hayo yalitayarishwa yatapitia ya ya ya mpaka mwezi moja hata mpaka tarehe ine, mwezi wa mnane mwaka tunao, kwa kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na nne ni yani, katika maoni viwanda vidogo na vya kadiri, kondo la maendeleo ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Lakini wakati tupo nanyi na njiani mwa anga, tuseme kusema siyo kutenda, kwani alama siwazi anena mwandishi wetu Jacques Ibe Mulima anakusema, labda kutakuweko na hapo. Tutaweza kukomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungamba na kuniweza kuandaa taarifa hii, tunapigia asanti sana na kuwatakia mwisho wa juma jema. Asanti, tutawaacha baadaye katika mikono ya bibi na Nabulu Jua atakayeongoza vipindi vingine. Kwaheri, asanti tena Okapi. Okapi.