Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa maoni yake zidi ya ripoti ya wajuzi wa Umoja wa Mataifa iliyoonesha uhusiano baina ya vikosi vya FARDC na wauni wa utu wa Rwanda wa FDLR. Waziri wa upashaji wa habari Lambert Mende wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa alijulisha ni wanajeshi wenye huenda wajigeuza kwa kuzawaulisha serikali. Uchunguzi wa kwanza wa kijamii dhidi ya hali ya kazi za shirika za kiserikali katika sekta ya maji safi hapa mjini Kinshasa ulianzishwa leo siku ya ine, una lengo ya kuchungua utoaji halali wa maji ya rejidezo kwa wananchi kupitia simu na mahusiano na takriban kazi elfu kumi na nne zitatolewa kwa muda wa mwaka mmoja katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni ahadi ya waziri wa kazi Modeste Lukwebo Bahati, jana siku ya tatu mjini Goma, wakati wa ziara ya kazi katika eneo hilo. Oh, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa maoni yake dhidi ya ripoti ya mbele ya mwaka wa 2013 ya wajuzi wa Umoja wa Mataifa ya tarehe makumi mawili Juni iliyopita. Ni ripoti iliyoonesha uhusiano baina ya vikosi vya FARDC na wauni wa utu wa Rwanda wa FDLR. Wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo, siku ya ine, hapa mjini Kinshasa, msemaji wa serikali alizungumzia wanajeshi wenye huenda walijigeuza kwa kuzaulisha serikali ya Kongo ya kidemokrasia mbele ya jumuiya ya kimataifa <Nu> hatupo tayari kukubali ripoti ya Umoja wa Mataifa yenye kutegemea masemi ya watu kumi waliojionyesha sawa waskari wa jeshi la taifa katika eneo la Tongo, ijapokuwa katika eneo hilo kunapatikana makundi mengi ya wanaomiliki silaha, kwa kuhakikisha kwamba waskari wa jeshi la taifa wenda kushirikiana na waasi wa Nyarwanda wa kundi la FDLR katika maeneo yenye kuwa karibu na maeneo yanayoongozwa na, na waasi wa M23. Kwa habari kamili tulizopata zinapelekea serikali kuwaza kwamba watu waliohojiwa ambao wenda kujionyesha sawa wa askari wa jeshi la taifa wenda kuwa waasi wa M23 wa waliojigeuza kusudi ya kutojuliwa na kuharibu habari; ndivyo wa M23 wametenda miaka hizi. Hata hivyo, amejulisha Lambert Mende, uongozi wa FARDC uliandaa uchunguzi wa, wa ndani dhidi ya shutuma hizo na iliahidia kuhukuma wanajeshi wa vikosi vimoja vya FARDC watakaohusiana na makundi ya waFDLR. Na ujumbe wa wizara ya mambo ya kigeni wa nchi ya Uholansi unapatikana katika ziara ya kazi mjini Goma tangu leo, siku ya ine, ni katika lengo ya kuchukua habari kuhusu kazi za brigedi maalum ya Umoja wa Mataifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe ule ulikutana na mkiongozi wa monisco goma na kuzungumzia moja kwa moja swali la makundi za silaha jimonikivu ya kaskazini. Rick Telna wa ubalozi wa Olansi mjini Kinchasa anafasiria mbele ya mikrofoni ya Gisel Kaj. Sur, euh, tunapenda kuelewa vizuri kwa ile tutakutana na watu wengi kuhusu kazi ya brigedi itakapoanza siku si nyingi. Namna gani maskari jeshi toka hii brigedi watatumika hasa hasa kuhusu usalama wa raia? Pia kutizama mchango wa peiba, itakuwa vipi juu ya watoto wa Nord Kivu? Ni vizuri ri watu wote watoe mchango wao kwa kurahisisha usalama ndani ya kanda la maziwa makuu. Kunakuwa pia usumbufu wa raia. Sisi kama Peiba hatuna jeshi fulani huko, ila ni lazima tuwe pa nafasi hapa kwa kutambua ni nini inayofanyika, na mchango wetu inaweza kuwa ya hali gani. Nao mkusanyiko wa shirika za usafirishaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unashutumu usumbufu unaotendewa na memba wake katika barabara ya taifa namba ine yenye kuunganisha jimbo la Kivu ya Kaskazini na jimbo la Mashariki. Katika kibarua kwa wakuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, mkusanyiko ule unaomba mpaka ile ondoshwe na malipo asiyoruhusiwa yakomeshwe. Ni taarifa ya, ya Marshall, Papi Mukeba kutoka Beni. Katika barua hiyo walioandikia viongozi vya jimbo ya Kivu ya Kaskazini, kamati ya vikundi vya wasafirishaji inalaumu kuwepo ya vizuizi na kulipa kodi isiyo stahili katika barabara namba ine. Katika barua hiyo tu Platraco imetaja mipaka ya Lubero, Owicha Kango te pa Butembo na tu hapa Beni. Hapo panalipwa ushuru kati ya dola kumi na makumi mbili ya Kimerekani bila kupewa hata kikaratasi kimoja cha serikali, imeandikwa katika kibarua hicho. Platraco inasema tena kama wanamemba wake ambao wanasafiri usiku kwa kuepuka ushuru huyo wanatekwa nyara na wajambazi na wanalipa pesa nyingi mbele wa achwe uhu. Kamati ya vikundi vya wasafirishaji wa Kongo inaomba viongozi wa kiserikali na polisi kutatua magumu hayo. Inaomba pia kuundwa kwa nafasi moja ya malipo ya ushuru wote na kuondosha vizuizi visivyoruhusiwa katika barabara ya taifa na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo ya Kivu ya kaskazini anasema anachunga apate kibarua kile mbele akamate mpango wowote. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Ena uchunguzi wa kwanza wa kijamii zidi ya hali ya kazi za shirika za kiserikali katika sekta ya maji safi hapa mjini Kinshasa ulianzishwa leo hii siku ya ine. Uchunguzi ule uliandaliwa na shirika la raia katika uhusiano na wizara ya mipango ya serikali pamoja na benki ya kimataifa, una lengo ya kuendesha uchunguzi zidi ya wananchi katika utoaji wa maji ya Regideso kupitia simu na mahusiano wake. Waziri wa mipango ya serikali ni uchunguzi wa lazima kwa serikali ya taifa kwa kutengeleza na kuzisha maji safi kwa wananchi. Afuatai ni Celestin Vunabandi akwambela mikrofona Michel Kifinda Ngoi. <t 'ampple> Katika shughuli kuhusu swali hilo linaloelekea maji safi, muradi wa mfuko wa maendeleo ya mashirika unatoa mchango wake ili kufikia shabaha za mpango wa serikali katika sekta hiyo. Hakika, kulingana na shabaha yake ya maendeleo pamoja na kazi za kipekee zinazoendeshwa na serikali, muradi unajitahidi kwa ajili ya kuzidisha uwezo wa kusafisha na kutoa maji safi ni kwa kuboresha uongozi katika sekta hiyo. Namna inayochaguliwa kwa kufikia shabaha hiyo, kwa mfano ni kufanya uchunguzi katika ushirikiano na wakaji katika demokrasia. Tutaandaa mazungumzo ya kijamii kati ya wateja na wenye kutoa maji Hele, wire, public, takriban kazi elfu kumi na nne zitatolewa kwa muda wa mwaka mmoja katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni ahadi ya waziri wa kazi jana, siku ya tatu, mjini Goma wakati wa ziara yake katika eneo hilo. Modesti Bahati Lukwebo hakusema ni aina gani ya kazi zitaundwa katika kila jimbo. Kinyume alisha kwamba sheria za sekta ya kazi zitaboresha kwa kupunguza idadi ya ukosefu wa kazi, na tena mkazo utakuwa juu ya ya kazi za kiufundi na za u, mafunzo na kazi za kiufundi. Afuatayo ni Modesti Bahati Lukwebo akiwa mbele ya mikrofoni na Patrick Maki wa Vivunga Business Radio. Nchini mwetu watu wengi wanakosa kazi, tunachungwa swala so hilo kisha kutumika mwaka ane moja katika serikali. Hesabu inaonyesha kwamba kuliundwa kazi zisizopungua elfu kumi na ine lakini haitoshe. Ndio maana tunatia mukazo juu ya maadibisho ya kiufundi ili kurahisisha watu waweze kuendesha kazi katika mashirika. Sio lazima kuadibisha watu wengi katika mauniversity, ya wafundi sawa, wenye kujenga nyumba, wafundi wa mabomba ya maji, wafundi wanaotia mawe ya vipande, wafundi wa umeme, wenye kutengeneza magari na kadhalika, kwani wamepata kazi kwa wepesi. Kwa kifupi, kulifunguliwa leo siku yenye hapa mjini Kinshasa na mkutano wa saba wa tawi la bara ya Afrika kati ya shirikisho la mifuko ya utengenezaji wa barabara bara. Ni shirikisho leni, lenye kuwa na nchi saba kati yazo Burundi, Kamerun, Kongo Brazzaville, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Chad. Shirikisho hilo lina shabaha ya kuruhusu mabadilisho ya kazi katika nji katika nchi hizo kuambatana na upekee wa kila nchi. Na kwa mwisho, jimboni Katanga gari kubwa moja yenye kusafirisha mafuta ya gari iliungua moto jana siku ya tatu katika mkoa wa Luoshi, mtani wa mtaa wa Kando ya Lubumbashi msinji wa ajali hiyo haujulikane wakati matokeo ni makali sana ni kupotezwa kwa litri za mafuta ya gari elfu makumi mane zenye thamani ya karibu dola za kimarekani elfu mia mbili madlen waila kufatana na ushuhuda mbalimbali gari kubwa iliyokuwa na jaa mafuta imeripuka wakati mafuta ilikuwa ikitiliwa mara moto umetawanyika na gari iliyojaa maji kwa kuzimisha mripuko wa umeme haikufaulu kusimamisha mlipuko huyo, lakini hakuna hata kifo moja kilichohesabiwa wakati wa ajali hii ila iliyoharibika ni kiasi cha litero elfu makumi nne. Tujue kama mji wa Lubumbashi gala nyingi za kuhusisha mafuta ya kutembeza gari ya new Essence imejengwa kando kando ya nyumba za watu. Jambo hili linaogopesha wengi, wanayozania kama wakati wa mripuko wa vituo hivi watakuwa katika asara. Wenyeji wa gala moja moja walioojiwa wamejulisha kwamba mbele ya kusimika vituo vyao wanakuwa na oda ya ofisi za serikali, wanalazimishwa kuwa na vifaa vyote vya lazima kwa kuepuka mlipuko kwa asara mbalimbali. Tokea Lubumbashi, Madlane Waila, Radio Okapi. <laughs>