Rizetou, Jean-Désiré Kanyama. Hali imebaki ngumu kati ya makabila ya hapo Nyamilima kilometa makumi mawili na mbili mashariki ya Rushuru, jimboni Kivu ya kaskazini. Wakati huo liwali wa jimbo hilo ametoa mwito wa kimya kati ya makabila ya Hutu na Wanande. Kiongozi wa tume na wanabunge wa nchi za maziwa makuu, amekusudia kushirikisha wanabunge katika mwendo wa amani yenye kudumu katika eneo hilo. Ndivyo alitamka David Ekwe Eturo leo hii asubuhi, mwisho wa ziara ya juma moja mjini Kinchasa. na mabaharia wa kiwanda cha usafirishaji Transco walisimamisha kazi kwa muda leo asubuhi hapa mjini Kinchasa, wanaomba shurti mzuri za kazi na kupandishwa kwa mshahara wao. Hey, tuanze na habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali imebaki ngumu baina ya makabila ya hapo Nyamilima, kwenye umbali wa kilometa 22 mashariki ya Rutshuru. hey, tangu leo asubuhi kazi za kiuchumi na za kijamii zilisimamishwa kisha maandamano ya wahutu ya jana usiku kwa kupinga kabila ya Wanande. Matokeo ni ya kujeruhiwa kwa watu wone na silaha za kienyeji. Kutoka Goma, mwandishi wetu Fredy Ignace Bikumbi anatupatia mengi maduka, masomo pia soko hazikuendesha shughuli zao asubuhi, huko Nyamilima kwa minyana. Duru yetu ya habari kuna hata jamaa nyingi ambazo zilihama makazi yao na kukimbilia kwenye kanisa Katoliki, vilevile kandokando na kambi la wanajeshi wa MONUSCO. Watu hao wanaogopa huenda kutatokea mapigano kati ya makabila hizo mbili. Usiku wa hapo jana kuna vipeperushi vilivyokuwa na ujumbe kwa watu wa kabila la Wahutu wahame Nyamilima kwa masaa watu wa kabila hilo nao usiku walitoka nje kuonyesha kasirani yao, wakaingia barabarani wakiwa na mipanga. Kuna watu wane walioumia ndani ya makata Israel, Bethlehem na Tumaini. Wahanga hao ni wanande wawili na muhutu mmoja, ambao wanatunzwa kwenye hospitali ya Nyamilima. Goma, Freddy Ignes Bikumbi, Radio Okapi. E, kuhusu hali hiyo ngumu panyamilima, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini alitoa mwito wa kimya kwake. Julien Paluku kaongea, siyo tena wakati wa kurudisha jimbo la Kivu ya Kaskazini katika ugomvi wa makabila kutokana na matukio mabaya yaliyotia jamaa nyingi katika kilio. Julien Paluku kaongea njiani mwa simu tangu Goma na Giselle Cage. Mwito ambao anafanya kwa population ni kuangalia vile walikuwa wanaishi zamani. Tangu zamani, mimi najua Nyamilima vizuri, komunote zote zilikuwa zinaishi pale bila tatizo. Sasa inaonekana leo kuna watu ambao wanapenda watatize watu, kuwasukuma kuweza kugombana, ijapokuwa wamezoea kuelewana na kuishi pamoja. Ndio maana nalaa mapopulasion yote ya pale, kila kabila waweze kuangalia ni nani anatafuta kuwasukuma ndani ya njia ya kuuana, ijapokuwa wameishi tangu siku nyingi katika mawasiliano bila tatizo lolote na siku zijazo, mimi mwenyewe na prezidenti wa asambli na wengine wakubwa tutaweza kufika pale pale Nyamilima ili tuweze kuwasikiliza wananchi na tujue ni wanani wanaanza kusukuma ile mambo ya kutafuta kuuana, ijapokuwa katika mila ya watoto wa pale Nyamilima hawakuwa hata na nia ya kuweza kuuana kwa sababu wameishi e, tangu siku nyingi pamoja wakifanya kazi bila tatizo lolote wilaya ni Ituri Sasa hali ni mbovu tangu asubuhi Panizi, kwenye karibu kilometa makumi tatu kaskazini ya mji wa Bunia. Hiyo ni kutokana na kuwawa kwa risasi kwa mfunga moja katika gereza ndogo ya polisi jana usiku. Wakaaji wanashutumu askari polis, wa askari polisi walinzi wa gereza ndogo hiyo ya polisi kutenda mauaji yale, na waandamanaji wenye asira walivunja makao ya polisi. Washuhuda usema askari jeshi moja wa FARDC aliwawa wakati wa maandamano mengi kutoka Bunya nawe Jean Claude Loki. Ni majira ya saa tatu ya usiku ndio wakaji ya nizi walisikia mlio ya masasi. Likapofika mapema, mwili ya mtu mmoja uligunduliwa na ilikuwa na alama kujeruhiwa kwa masasi, na ni mwili ya mchimba dhahabu mmoja mwenye kujulikana na wakaji ya mahali hapo. Na pahali papo wasika, po, polisi wote wenye kukinga jela walikwisha kutoroka. Kwa sababu hiyo wakaaji wamoja wamezania kwamba huyu mfungwa ameuawa na waskari hawa, na mara hapo waandamanaji wakakumbwa na hasira na kuanza kushambulia chumba cha kazi ya Dejerpeo, vituo vya polisi, makao ya wa waskari polisi wamoja wakimalizia kwenye mabusu yeni, nao piwa uliunguzwa. Wafungwa wote walipata nao fursa ya kutoroka. Hasira ya waandamanaji ulivuka mpaka wakati vikosi ya polisi kutoka kijiji kijiji jirani walitukia mahali ya ajali, na ya ni waaskari ya FARDC wenyewe walikuwa sasa kulinda usalama katika mvurugo. Askari ya FARDC mmoja naye amefariki dunia, akimwizwa kwa masasi alipoujiwa leo na asibu na Radio Okapi. Kamanda kiongozi ya askari polisi hapo wilaya ya Ituri alisema kwamba bado hajapewa habari lote toka Bunia. Mimi naitwa Jean-Claude Lukidile kwa niaba ya Radio Okapi. <tune> Kiongozi wa tume la wanabunge wa nchi za maziwa makuu amekusudia kushirikisha wanabunge katika mwenendo wa amani yenye kudumu katika eneo hilo. Ndivyo alitamka leo asubuhi mjini Kinshasa David Ekwe Eturo, mwisho wa ziara ya juma moja hapa mjini Kinshasa kwa kiongozi huyo wa Senate ya jamhuri ya Kenya. Kwa kufikia shabaha hiyo atatumia ubalozi wa bunge. Tumusikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Mbanda Lokenga. Les tunawapa moyo wa ushujaa viongozi vya, vya Burundi ili wafanye lolote yenye kuwa katika madaraka yao kwa kuheshimisha katiba na makubaliano ya Arusha, na pia ukingo wa uhuru wa raia, uhuru wa kujieleza, haki za kukutana na haki za mikusanyo ya bila fujo kwa wananchi wote wa Burundi, kwa kukamilisha uchaguzi uenda kufanyika tangu mwezi wa tano hadi wa nane mwaka 2015 uwe wa uhuru wa wazi wa kukubali niwa naweza hivi kweli kuonyesha mwangaza wa raia wa Burundi. Tunaalika pande zote uenda kushiriki kwa uchaguzi kwa mpango wa demokrasia nchini Burundi, hasaseni, sitegeme fujo, ingawaje hali uenda kutukia, kulingana na hatua zilizochukuliwa kwa ngazi za taifa, eneo na kimataifa, ya kuomba kila upande kuepuka maoni ya chuki wakati wa utetezi na kisha utetezi wa uchaguzi. Mgomo wa kazi leo hii asubuhi wa watumishi wa kiwanda cha usafirishaji Transco umeelekea mabaharia wanaolazimisha shurti mzuri ya kazi katika kibarua kwa waziri wa usafirishaji. Wanashutumu uhaba wa mishahara, ukosefu wa malipo kwa wakati wa nyuma ya kazi, ukosefu wa marupurupu, mshahara wa chini sana kuambatana na mshahara wa watumishi wengine mgomo huo uliharibu mwenendo wa usafirishaji mjini Kinshasa, lakini upatanishi uliandaliwa na waziri wa usafirishaji na watumishi wale walianza kazi asubuhi. Baadaye tarifa taarifa Nonsa ulinga usomeke na mwaziti wa Kindu, Rigobert Walumba. Wapo wote asubuhi, kunako makao Masina Siforco, dereva walipisha tiketi na wachunguzi wote walikata kuingia kwenye bisi kwa kwenda kazini. Hii ni kuonyesha hasira zao zidi ya hali mbaya ya kazi, lakini walitoshwa na kupigwa na kiongozi jimboni wa askari polisi. Tuna wanukuu Jemadari Kanyama mwenyewe alipiga watu matraki na kuwapulizia gazi ya kutoa maji machoni, na akikosa kupiga mtu mmoja alivunja kioo ya gari, na hakutukuta tukifanya fujo, ila tulikuwa tukiomba haki yetu, vitu alivyofanya kiongozi huyu havistahili, mwisho wa kuwanukuu. Ni kufika kwa Waziri wa usafirishaji ndiyo kulileta kimya na kutuma waliogoma kazi waanze tena kazi, eti ni mwanzo mbaya wa kiwanda hiki Transco karibu miaka miwili tu tangu kuanza. Hii siyo wazo la Justin Kalumba aliyeunda kiwanda hiki Transco. Huyu usema tunamnuku, kuhusu kiwanda hakuna shida, kuna shida kwa matumikio, lakini ya muhimu si kuangalia magumu, ila jinsi ya kutoka kwenye magumu ama shida yenyewe. mwisho wa kumnuku <tune> Matatizo ya kanuni ya kazi ya waandishi wa habari wa kwa uchaguzi wa kimya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ndio jambo lililozungumziwa leo hii wakati wa siku ya kwanza ya mikutano inayoelekea kazi ya waandishi wa habari. Wa mikutano yenyewe iliandaliwa na shirikisho Journalistes en Danger pamoja na mkusanyiko wa taifa wa wapasha habari UNPC na shirikisho la uchunguzi wa vituo vya habari tangu leo asubuhi mjini Kinshasa, katika matayarisho ya sherehe ulimwenguni wa ya waandishi wa habari shaba. Ni ya kukumbusha waandishi wa habari haki na mapasha yao wakati wa uchaguzi na mbele na nyuma yake. Taarifa ya Ngoi Jef Ngoi usiomeke na Dunia Mukunda Milemba. Naam, kufatana na maoni ya katibu mkuu wa Jede uchunguzi ulifanyika kuhusu uhuru wa bwa pasha habari kwa mwaka wa 2014 mpaka siku hizi unaonyesha kama hali ya uhuru huenda kupunguka muda wa miezi ine. Anahakikisha chivisi chivwadi zaidi ya vitendo makumi matano mbalimbali vilifanyika kwa kupinga uhuru wa upashaji wa habari. Ndio maana anahakikisha umuhimu wa maoni huenda kuchunguzwa muda wa mkutano na kuchungua hali kwa jumla juu ya uhuru wa upashaji. Hali yenyi kukamilika yenyi kuharibika sana kwa kila juma ni vitendo tatu huenda kufanyika kupinga uhuru wa upashaji wa habari nchini Kongti nchini kote kunako yapata vituo kumi vya redio na televisheni vyenyi kufungwa. Akifungua mkutano ule, presidenti wa Sesake alijulisha kungoja mwisho wa mkutano kwa maoni muhimu huenda ukamilishwa ili isaidie wapasha habari. Tito Ndombi alisimulia pia juu ya kufungwa kwa vituo vya upashaji wa habari. Nikatika chumba cha hoteli Venisi, pasipo watu wengi na hata e, muzuriaji kiserikali ndipo mkutano ya uhuru wa upashaji wa habari ulifanyika pasipo pia idadi nyingi ya wapasha habari.