Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Fuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Mkutano wa makata mashtaka mm ulianzishwa leo siku ya tano hapa mjini mm, Kinshasa ni kuhusu imizazi wa sheria inayoelekea uongozi kazi na uwezo wa vituo vya sheria kwa utimizi wake mwema. Jimboni Kivu ya kaskazini, bomu iliripuka jana usiku katika kata moja ya mji wa Beni na kupelekea kuumizwa kwa watu sita, raia sawa vile askari jeshi. Uongozi wa shirika la raia la mji wa Beni unasema ndio shambulio ya ine tangu mwezi wa pili uliopita. Na jimboni Kivu ya kusini kalendari ya mpya inawa mrisha uvuvi katika ziwa Tanganyika ilitangazwa jana siku ya ine mjini Uvira. Lazima yake ni kuongeza mazao ya samaki kila wakati ya kuanzishwa kwa kazi za uvuvi, alisema kiongozi wa ofisi ya mazingira ya mji wa Uvira. Habari kamili wakati wa mashtaka wana patikana tangu leo asubuhi. Katika mafunzo hapa mjini Kinshasa ni kuhusu uhimizaji wa sheria inayoelekea uongozi kazi na uwezo wa vituo vya sheria. Kwa mjibu wa baraza kuu ya wakata mashtaka, sheria ile ina matatizo katika utimizi wake, ndiyo sababu ya uchunguzi wake kwa ufahamu na utimizi mzuri. Wakati ule, shirika la haki za binadamu linalopinga usumbufu linashutumu wamzi kutoheshimu sheria kuhusu wakati wa uchunguzi wa wamzi. Jueni kwamba mkutano ule unaendeshwa katika uhusiano na PNID pamoja na MONISCO. Kwa kufahamu lazima ya mkutano ule, shauri ya wanasheria ilionyesha matatizo ya uundaji wa uongozi wake. Hakuna waamzi wengi na wanaoombwa katika matribunali ya amani, vituo vikubwa vya sheria na hata katika koti kuu ya sheria. Chumba kinachoomba waamzi watano kina watatu peke yake, ni jambo linaloomba jibu katika sheria, alisema katibu mkuu wa shauri ya wakata mashtaka Jean Ubulu, na kutokana na shutumu ya komiti ya kupinga usumbufu inaoharibu sheria namba makumi inne na tatu. Kuhusu wakati, sita, ke, taifa, imbie, kuhusu wakati wa siku makumi tatu ya uchunguzi inaofikishwa miezi sita, shauri ya wanasheria inatoa angalisho kwa wanaotenda hivyo kwake. Mwakili mkuu wa taifa mbui mbie shutumu hile kuhusu wakati wa uchunguzi haina maana sababu hali ambamo wanatumikia waamzi ni mbaya sana. Wengi hawana ofisi ya kazi, hawana makao ya sawa na wanatumikia katika matatizo mengi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, bomu moja iliripuka jana usiku katika kata moja mji wa Beni, na kupelekea kuumizwa kwa watu sita, raia sawa vile wanajeshi kwa kemea mji wa Beni. Bomu ile huenda ilikuwa ya kienyeji. Uongozi wa shirika la raia la mji wa Beni unasema ndio shambulio ya nne ya aina ile tangu mwezi wa pili uliopita. Mengi tuyafuate kutoka Goma, nawe Bernard Nyangi ni kwa majira za saa mbili usiku ndiyo wajambazi wasiojulikana waliripua bomu kunako tarafa Nyamwisi katika kata la Nabakanga mtani Rwenzori. Miongoni mwa wasiriwa kuna waraia wane na maafisa wawili mmoja wa jeshi la Efardese na mwingine wa polis, aripoti meya wa Beni nyonyi bwanakawa. Jengo kadhaa za kandokando zili asirika nazo kwa bomu. Meya wa Beni aisi kwamba bomu hiyo huenda ilitengenezwa kenyeji kwa kutumia vyuma mbalimbali mbali. Huko kamati la la usalama la Beni laisi kwamba wahusika ni wana mgambo wa ADF wanaozidi kuishi kimagendo mjini. Shirika la raia la Beni la baini kwamba ni kesi ya nne ya mashambulizi za aina sawa mjini huko miezi karibuni miwili sasa. Mwezi wa pili na wa tatu bomu zingine tatu ziliripuka huko, mbili zikawajeruhi wa raia wa kumi mitani Bungulu, Rwenzori na Beu, wakiwemo watoto wawili. Nyingine iliripuka mechi ne na kujeruhi wa askari wa sita wa MONUSCO wa asili ya Nepal, mtani Mulekera. Kwa sasa meya wa Beni abaini kwamba hatua muhimu zachukuliwa ili kukabiliana na swala lile. Bernarde Nyangi, kutoka mji wa Goma, jimboni Kasa ya Mashariki. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanashutumu usumbufu dhidi ya wachuhuzi wa mazao ya kilimo wanaotumia vinga Pamiabii, mtaa unaopatikana kwenye mbola zaidi ya kilometa makumi nne na tano na mji wa Mbuji Mai. Kwa mujibu wa mkusanyiko ule, vitendo vile ni vya askari polisi wanaolazimisha pia franga bila kibawa chochote. Wasafirishaji wa mazao ya kilimo kupitia kinga wanapigwa, imesema aduru ile. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi wa kongamano la mashirika haki za binadamu katika mtaa wa Miabii, Moise Albert Kazadi akiwa mbele ya mikrofoni ya Honore Chulumba wa Bantu. A, ambia, ya pale bakwambia, kuna unyanyasi la askari polisi hata pale lubisid na pale pamovo nkacha zaidi panafasi paitwapo kamango kwenye mtaa wa bashingala, kuna waaskari polisi wa jemi kwa wenye kusimikwa pale wananyanyasa sana wabeba mizigo kwenye baskeli. Kila mara wepo na pita pale wanawashurutisha kwa kulipa franga za Kongo mia tano au elfu moja. Walipiga kiongozi mmoja wa shule ambaye alitokea kwenye kasai la mangari walipiga tena mtu mmoja aitwaye Kala la Mangola kwa ajili ya franga za Kongo mia mbili yenye walimwomba kwa kinguvu, wakamnasa kisha wiki mmoja kamwacha huru. Vile aliendelea kupita pale, walimnasa tena na alipigwa vikali na bibi mmoja askari polisi wa jemi. Komisa wa e polisi jimboni Kasa ya Mashariki aliakikisha aliharikisha utume wa ujasusi katika mtoa miabii kwa kuchungua kuhusu shutuma hizo ili achukue hatua kwa kupinga usumbufu wenyewe. Kwa kifupi jimbo ni Kivu ya Kusini, kalendari ya mpya inayoamrisha uvuvi katika ziwa Tanganyika ilitangazwa jana siku ya ine mjini Uvira. Ni kalendari kutoka ofisi ya mazingira ya mji ule mdogo unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja makumi mawili kusini ya mji wa Bukavu. Imearifiwa kwamba kusimamishwa muda wa juma moja kwa kazi za uvivu kima kila mwezi katika mwaka lazima kalendari ile ni ya kuongeza mazao ya samaki kila wakati wa kuanzisha kwa kazi za uvuvu alisema kiongozi wa ofisi ya mazingira hapa mjini Kinshasa mifereji mingi ya maji inajaa na uchafu mara nyingi miezi chache kisha kujengwa wakaaji wa moja wa kando wa barabara wanatupa uchafu katika mifereji pamoja na mchanga unaoondoshwa ndani ya mwake kinyume maji ya mvua na maji kutoka manyumba yanaharibu lami katika mabarabara. Mfano, katika barabara ya university na Oya mtaani Kitambo. Taarifa ya Michel Kifindangoy mengi kutoka Lubumbashi na mwenzetu Madlin Waila. Baada ya kutengenezwa mifereji hiyo imeonekana kujaa tena mchanga. Habari hii imehakikishwa kusema kama mifereji, ndani ya mifereji humo mnatupwa uchafu kutokea maeneo mbalimbali ambapo wakaaji wametupa mfereji unayoelekea kwenye barabara ya chuo kikuu kwa mfano, imejaa uchafu, nayo maji inashindwa kwenda katika kawaida yake. Mara kwa mara uchafu unatupa usiku. Hali hii imejitokeza pia kwenye mfereji unaopatikana kwenye barabara inayokuwa katika masanganjia ya Oia. Mfereji umejaa na maji ya mvua imeshindwa wapi kwenda. Mwanamemba wa kikundi cha kipekee Misericord wanayehusika na barabara na kazi ya kutengeneza barabara wamejulisha kama ni wakaaji wanaendelea kutupa na kuwa na zoezi ya kuingiza maji, kuingiza uchafu katika mifereji hiyo. Waenjenia wanayehusika na jambo hili nao ulalamika jambo hiyo, hawa usema mara kwa mara wanatumia vyombo vinayowasaidia kwa kuweza kutengeneza mifereji hiyo. Tena upande mwingine wameweza kusema kama Wakaji wataona kama barabara kuharibika nao wataendelea kulaumu ofisi inayohusika na jambo kutengeneza barabara, yaani OVD. Na upande mwingine wamehakikisha kama barabara hakika imeharibika ya kutosha, akisoma taarifa ya mih Kifindangoi. Kwa kumaliza, mji mdogo wa Mwanda katika jimbo la Unachumba una chumba kipya cha wafu kilizinduliwa rasmi jana siku ya ine, katika mji ule mdogo unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili magharibi ya mji wa Matadi. Matatizo katika kuweka wafu imekomeshwa, alisema Kiatonda, ki, ki kiongozi wa komiti ya shirika moja la maendeleo la mji mdogo wa Monda. Mochari ile mpya ilijengwa kutokana na, na usaidizi wa shirika la biashara maka ya lezi na kiwanda cha petroli Perenko kwa samani ya karibu elfu kumi na nane na saba dola za Kimarekani. Kazi zake zilidumu miezi sita. Taarifa ya Giro Jenya Mpala kutoka Matadi mengine na manzitu wa Kindu, Rigobert wa Walumba. Hii ni chumba cha wafu cha kisasa kinayokuwa na nafasi makumi mane kunako hospitali kuu ya Mwanda. Kazi ya mjengo ilidumu miezi nane na thamani yake ni karibu makumi nane na saba elfu ya dola ya Marekani. Pesa hii ilipewa na kiwanda cha petroli Perenko kwa asilimia makumi saba juu ya mjengo na kiwanda cha kikongomani makaa ya lezi kilitosha asilimia makumi tatu wakitia vifaa na vyombo vya baridi. Malipo kwa kutia maiti ni elfu moja ya franka ya Kongo kwa siku. Kwenye hotuba yake presidenti wa kamati ya uhusiano alikumbusha magumu waliyoyapata wakaaji wa Muanda muda wa miezi miwili sababu ya uharibifu wa nyumba ya wafu ya zamani. Kiongozi wa kiwanda cha petroli Perenco aliyotia mkazo kuhusu malipo kwa faida ya jamii alifurahishwa sana. Kwa mwisho, presidenti wa baraza la bunge la Bakongo aliyozindua nyumba hii anaalika viongozi wa hospitali utumizi bora. Sherehe yenyewe ilifanyika mbele ya waheshimiwa wengi wachaguliwa jimboni na wataifa wote wazaliwa wa Bakongo. Okapi. Okapi. Ayo. Okapi.