Haba, Karibuni wapenda wasikilizaji, kwa kwafata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Jimbuni ikiwa kaskazini rusha kama kundi la wauni M23, ni lenye kuwatawanya wasikari katika maeneo mengi kandokando ya mji wa Goma makundi ya majeshi ya Rwanda na ya M23 yanapatikana munigi kabati karichunya na mali pengine inchini Kongo ya Kidemokrasia. Kulingana na sikukuu ulimwenguni ya ugonjwa wa kanseri ulirisha kama watu makumi nane asilimia moja ni wenye kukumbwa na kufariki na ugonjwa wa kanseri njiwa ukosefu wa kujitunza. Kinshasa hakuna hata kuungana kwa njia ya simu kati ya kituo afisere na vingine vituo vya simu inchini Kongo ya Kidemokrasia vituo vingine vya simu vinashutumu Africell kutoheshimu mipango waliokutana nayo. Habari kamili, habari kutoka jimboni Kivu ya Kaskazini mjini Goma inahakikisha kama kundi la wauni M23 ni tangu juma moja sasa linawatawanya majeshi yake kandokando ya mji wa Goma. Hayo ndiyo yalijulishwa na shirika la raia la jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Watana na maoni ya Omari Kavota, presidenti makamu wa shirika la raia jimboni mule, na pia akiwa msemaji wake. Wapiganaji wengi wa kundi M23 na pia majeshi ya Rwanda ni yenye kukusanywa kwa upande wa Munigi, Kibati, Kanyaruchinya, Buhimba na mahali mengine pa kilomita 1 na mji wa Goma. Shirika la raia na jimbo lile la Kivu ya Kaskazini inaomba kwa viongozi vya serikali inchini kuchukua mipango muhimu ya kupinga jambo lile la hali ile. Omar Kavota aliyesema kwa redio Kapi alisema kama katika miji ya Rutagara na Bisisa katika mtaa wa Nyiragongo kunayo bila shaka batayoni mbili ya majeshi ya Rwanda yenye kupatikana mahali pale, na pia katika karta bajua ni pagoma, kunako avenir ya jolibwa simbali sana na kiwanja cha kimataifa ya Goma kunapatikana pia majeshi ya kutoka Rwanda na ile M23 na pia katika malokalite ya Rukoko katika grupema ya Munigi kunapata kilomita chache kidogo na kiwanda cha mji wa Goma, kunapatikana pia katika grupema ya Munigi pa kilomita moja, kunapatikana pia majeshi ya M23, na iyo kweli inaleta uwasiwasi kati ya wakaaji wa mji wa Goma. Tuwakumbusheni kwamba habari hiyo ni ilihakikishwa pia na du nyingi za watu wengi na pia kazi nyingi za ujasusi. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Na jimboni Kivu ya Kusini, wa Maimai wa raia Mutomboki walishambulia eneo la Luntukulu usiku wa jana, ujulisha na kuhakikisha kama nyumba nyingi ziliunguzwa na wakaaji walikimbilia porini. Wa Maimai wa raia Mutomboki wakiongozwa na Maeshe walishambulia makao kivita ya FARDC wenye kupatikana Luntukulu. Jimbo la kijeshi la kumi linahakikisha mashambulio yale. Pa saa tatu ya usiku ndio walishambulia kwa umbali sana kwa e kwa na kujulisha kama FRDC iliweza kuwasukuma na kuwafata mahali walipojelekeza maimari waye maimai wale mniorazi wa mtumbuki. Hali hiyo ilisababisha bila shaka wakaaji wamulambana kandokando, kwacha makao yao. Taarifa ya mwandishi wetu Michel Chirimwani Chirimwani, mengi tuyapate na kadi Aduva. Tulivyoelezwa na shirika la raia Walungu, wajambazi walitokea tarafani Busole na hao walishambulia makao za waaskari wa FRDC. Duru zetu zilijulisha ya kwamba waaskari wa FRDC walijikimbilia zao, kwa sasa ni hao raia mtomboki wanaokuwa huko Luntukulu. Tulipo moji mnenaji wa eneo la kumi la kijeshi jimboni alieleza ya kwamba waaskari wa FRDC walipambana na hao wa raia mtomboki na kuwakimbiza mbali. Makao na nyumba zilizounguzwa ni mali ya raia waliokuwa bado kukimbia eneo hizo kisha mashambulizi ya mwezi wa kwanza mwaka uliopita. Kwa ukumbusho, raia wa Luntukulu, Zibira na tarafa zingine walikimbia makao zao, kuambatana na mashambulizi zao wa raia mtumbuki hao. Wahami wanapatikana Mulamba wilayani Walungu. Kutoka Bukavu, mimi ni Kadia Juba, Radio Kapi katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia watu makumi nane na asilimia moja ni wenye kukumbwa na ugonjwa uito kanseri na kufariki kila mwaka. Hayo ndiyo yalijulishwa na presidenti wa kundi la taifa la kupinga kanseri, ilikuwa wakati wa kusherekea siku kuu ulimwenguni ya ugonjwa ule. Leo hii tarehe ine ni Februari, mganga suru maseri alijulisha kama Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ni ugonjwa ule uwu wa kanseri unajitawanya na kuwakumba watu, sababu wengi ya watu hawajichunguwe kwa waganga wala kujitunza, sababu ya maoni ya kila aina juu ya ugonjwa ule. Muganga Sulu Masebe Amwange anajieleza juu ya kanseri. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Nadine Fura Simba. Mawazo ya watu ni kuna kama donda la hatari, ama kanser ni malali enye kuambukia watajiri wala wazungu. Vijana hawaambukizwe na ugonjwa huu. Ni lazima kutafuta watumishi wa Mungu sababu ugonjwa huu hauwezi kutunzwa, na pia mahospitali haziwezi kuiponya. Ni ugonjwa inaweza kutunzwa, hata kama mtu agonjwe, ni lazima kufanya uchunguzi kati ya mwili kufika kutambua kama ugonjwa huu uko fasi fulani. Kwa wakati huo, kanser inaweza kutambuliwa bila shaka mbele ya wakati. Ni ya muhimu kuendesha uchunguzi kati ya mwili ya mgonjwa. Uchunguzi wa watu wengi ni lazima sana, lakini inapashwa kujua gisi ya kuendesha uchunguzi huu. Serikali ndipo anapashwa panga vizuri uchunguzi huu. Jimboni Mashariki huliisha kama watu mia mbili makumi sita na nne wanakumbwa na malaria, kati yao makumi mbili na tatu walifariki muda wa mwezi mmoja pawekoweko mji wenye kupatikana katika mtaa wa Isangi pa kilomita mia moja makumi mbili na tano magharibi mwa Kisangani. Habari hiyo ilijulishwa jana na wapasha habari na chumba cha afya cha mtaa wa Isangi ambacho kilijulisha pia kama akina namna ya kuwatunza wagonjwa wale wengi. Ugonjwa ule unawashambulia watoto tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko, mengi tuyafate sidioni na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba idadi ya wagonjwa watoto unaendelea na kuongezeka, kulingana na masemi ya mtumishi Ausikae na kuhimiza raia mtaani Isangi. Kumepita masiku mawili wagonjwa mia moja na tano walitunzwa na daktari kiongozi wa eneo la afya mwenye alienda kijijini Weko na wote walikuwa watoto. Anajulisha kuwa idadi hii imeongezeka muda ya juma tatu tu. Albert Litombo Ausikae na uhimizaji kati ya eneo la afya la Isangi kusema kwamba hospitali ya Weko inatatizo juu ya kupokea wagonjwa wote hawa kwa sababu wame kuwa na vitanda kumi tu. Kwa hiyo wagonjwa wanatumwa kwenye hospitali ya inera ya ngambi pa kilomita makumi mawili na tano. Shirika la raia kusema kwamba ugonjwa umerudi kwa sababu watu wanatumia dawa wao peke bila shauri ya madaktari. Shirika la raia na ofisi ya daktari kiongozi wa eneo la afya wanaalika wakuu viongozi na mashirika ambazo zina zoezi ya kusaidia wakaji nju ya afya kujipiganisha kwa ajili ya kutunza wakaji waweko kwa haraka, kulingana na masemo ya mtumishi usikae na uhimizaji kati ya watu, makumi mawili na watatu walifariki, wawili tu ndipo walifariki hospitalini. Tubaki tu katika jimbo lile la mashariki wa kujulisha kama mganga mchunguzi akusikani na vyumba vya kuzisha madawa mbalimbali, alijulisha kama dawa isiyo nzuri kwa kutumiwa, kinini ya kutumiwa kwa kupitia shindano na kinini pia mbegu paracetamol. Dawa zile ni za uwongo, ni mbaya sana. Mganga mchunguzi wa vyumba vya kuzisha madawa anajiisha kama gari kubwa tano zisafirisha yapata toni makumi kenda ya dawa zile ambazo lilinaswa na kazi zenye kuhusika na afya katika mipaka na lilipaswa kuunguzwa, lakini kwa huzuni sana dawa zile zinauzishwa sokoni na katika maduka. Mganga mchunguzi anaomba wakaji wawe na macho wazi ya kuchungua tarehe ya kila mwisho wa dawa. Tumsikilize mganga Viktori Bulembe Mbose anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu. Kwa mfano tuko na kinini ya maji na kinini ya mbegu, kuna pia paracetamol. Tuko wenye kufanya kazi ya siku zote, kwa sababu wakati tuko wenye kupita katika nyumba fulani ya kulinda dawa, hata nyumba hambaye kushisha dawa, na kama tunavumbua dawa yenye kuharibika mara moja, tunaikamatwa na kuenda kufanya uchunguzi kunako chumba cha kuchukua hali ya magonjwa. Munajua kama jimbo ya Mashariki, kwa kuenda pale aho Ariwara Mbokolo na Bunya, dawa yenye kuingia nyingi sana. Kwa kwanza, kufuatana na sheria ya nchi, tungalipashwa kuwa na watu ambao wa kujifunza namna ya kuujisha dawa katika vyumba vya kuujisha dawa ama farmasi. Lakini yapata asilimia mia kenda ya ya vyumba vya kuujisha dawa ambavyo kufanya kazi katika jimbo ya Mashariki bado kuwa na mtu ambaye kufuata matibisho ya kuwa mujishi wa dawa katika farmasi. Ndio maana inafaa serikali ya nchi kutosha vyumba vibaya vya kuujisha dawa na kutengeneza Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama hali si nzuri kati ya kituo cha upashaji wa habari kwa njia ya simu a friser na mengine Vodacom na Airtel. Ni hivi basi, prezidenti wa shauri la uongozi wa shirika ya Frisel Metre Mkili Mboyo Lufunga Peresa aliweza kujulisha kama kituo kitu kinachowatenganisha ni bila shaka mapatano Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. So viwanda vya maongezi kupitia njia ya simu vinaongozwa kulingana na mipango fulani. Tumekuwa sisi wote kati ya shirika ya kimataifa ya maongezi njia ya simu ambayo kimeirupatia mipango yenyewe. Nchini Kongo, vyumba vyote vya maongezi njia ya simu vinakuwa nchini mengi mbili tatu wala ine. Munaweza kuwauliza kama nchini zingine wanakuwa wakitia bei wote pamoja au wanatafuta kutia bei wote pamoja mpaka nchini Kongo wanatia bei kali, na japo mpango kuhusu maongezi njiani mwa simu nchini in Kongo inalazimishwa kutia bei ya chini kabisa. Kwa hiyo jinsi wanatukana kabisa Afisel, tumesema kwamba Afisel inaheshimu sheria wala mipango za jamhuri. Wakati kiwanda kipya kimefika si nzuri kuonesha mpaka uzuni wala kasirani, kwa sababu kiwanda hicho kinaweza kuja na akili yingine inaweza kuzidisha kazi ya maongezi njiani mwa simu. Ni kwa hiyo tumeomba na vyoma vyenye vilitutangulia kutusikia kiwanda kimeweza kujitilia bei, kwani tumekuwa kati ya uchumi wa kipekee de marché. Na ndio mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimi Kindu na waandishi wa wa shiriki katika taarifa yopeleki pela mondo askezivia tayoro na bibi bimishen acala mupangi tunatuk asante sana, tunaacha katika mikono ya bibi na Naburudwa kwa kuongoza vipindi vingine. Okapi. Oh, Okapi. Oh, Okapi. Oh, <laughs>