Adieu, Jean Désiré Kanyema. Karibu mpendo wa msikilizaji, popote ulipo, tuwanza na vichwa vikuba vya habari tunazo. Ni leo hii siku ya pili ndiyo ndege zisizo na silaha na mwongozaji ziliruka rasmi kwa mara ya kwanza kutoka uwanja wa kimataifa wa Goma ni kwa ulinzi wa mpaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Rais Joseph Kabila aliwasili leo nyuma mchana katika jimbo la Kivu ya Kusini kupitia mji mdogo wa Minova mtani Kalehe. Ndio ziara yake ya kwanza jimboni Kivu ya Kusini kisha ushindi wa jeshi wa FARDC dhidi ya wahuni wa M23. Na shirika la Transparency International Lilitangaza leo siku ya pili ripoti yake kuhusu alama za rushwa duniani wa kwa mwaka wa 2013. Kuambatana na ripoti ya mwaka jana, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashinda nafasi sita. Oh, karibuni mara tena. Ni leo hii siku ya pili ndiyo ndege zisizo na silaha na mwongozaji ziliruka kwa mara ya kwanza kutoka uwanja wa kimataifa wa Goma ni kwa ulinzi wa mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ndege hizo zitaruhusu kupata habari kwa wakati na kuchunguza operesheni za kijeshi. Wakati wa maandamano yale, walikuwa hapo katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na kuimarisha amani Herve Ladsous na waziri wa ukingo wa taifa Alexandre Luba Ntambo. Ni taarifa ya mwenzetu Sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Ni vyombo vinavyosaidia kwa kutambua mtu ama watu wanaotembea makundi ya wapiganaji na hata vyombo vidogo sana. Kisha kutazama kuruka kwa ndege hiyo, wajumbe wale wote walienda kuangalia sasa chumba cha uongozi na uchukuzi wa habari za ndege hiyo na katika mkutano pamoja na wapasha habari, mkutano huo uliongozwa na mabwana Hervé Ladsous, kiongozi wa majeshi ya Monisco na waziri wa Kongo husika na ukingo humo. Wapasha habari wa mjini kama vile wa kimataifa walipokea habari mbalimbali mbali kuhusu matumikio ya ndege hiyo isiyo na rubani, kwa mjibu wake katibu mkuu makamo husika na amani. Vyombo hivyo vinakuwa vya maana sana; zaidi ya kutolea habari za kiufundi, vitaweza tena kuwaogopesha makundi ya wapiganaji, jueni. Kama akiisha kutoka Goma, jumbe hilo lake bwana Herve Latsus lilijielekeza pale Sake, ambako walitembelea na kutizama majeshi ya brigedi ya kimataifa ya Monusco Goma alihudhuria maandamano yale ya kuruka rasmi kwa ndege zisizo na rubani pamoja na silaha. Alexandre Lubantambo alifurahishwa na hali ya usalama jimboni Kivu ya Kaskazini, pamoja na kujisalimisha kwa wapiganaji wengi wa zamani. Waziri Luban Tambo alihakikisha kwamba serikali ilishimika mpango wa tatu wa DDR kwa kuwapokonya silaha na kurudisha katika maisha ya kawaida, lakini kwa sasa mpango ule una matatizo ya kifedha na huenda una lazima ya usaidizi wa jumuiya ya kimataifa. Masemi ya Alexandre Lubantambo yalichukuliwa na mwenzetu wa Goma, Sifa Maguru mpango DDR DDR DDR DDR ya DDR uvo tayari DDR ya tatu. Kuna matatizo ya vifaa pia ukosefu wa feza, pesa zimetolewa lakini ayambatane na idadi ya wapiganaji woni kujitoa, ndio sababu kuna matatizo. Lakini meleze waki si ya bwana wafi si kwamba tutakutana mjini Kinshasa, siku ya sita itakayo okuja kwa ajili ya kuleta mapatano kati ya MONUSCO na serikali ya Kongo ya kidemokrasia kuhusu namna ya kutimizwa kwa mpango a wa silaha ulizo la kujua kama serikali ya Kongo ipo na feza au inangoja msaada kutoka jumuiya ya kimataifa kwa kuendesha kazi hiyo. Tayari mpango wa DDR kipindi cha kwanza cha pili ulisaidiwa na jumuiya ya kimataifa hasa Benki Kuu ya Ulimwengu. Itakuwa sawa kusu kipindi hicho cha tatu. Jueni kwamba waziri Alexandre Luba Ntambo pamoja na wanamemba wengine wa serikali tayari walirudi hapa mjini Kinshasa leo hii siku ya pili nyuma mchana, wamoja walipitisha zaidi ya juma mbili mjini Goma. Naye rais Joseph Kabila aliwasili leo nyuma mchana katika jimbo la Kivu ya Kusini kupitia mji mdogo wa Minova katika mto wa kale, ndio ziara yake ya kwanza jimboni Kivu ya Kusini kisha ushindi wa wanajeshi wa fardese dhidi ya wahuni wa M23. Upande wa mji wa Bukavu ni tangu asubuhi mapema ndio watu walianza matayarisho. Tutajiunga na mwenzetu wa Bukavu za Martin Tonga kwa mapasirio kamili. Rais wa nchi alikuja mjini Bukavu kwa njia ya barabara kutoka Goma akipita Minova mpakani kati ya Kivu ya Kaskazini na Kivu ya Kusini. Alipokelewa kwa vigelegele sehemu hiyo iliyokumbwa na vurugu za kila aina na mapambano ya makundi yenye silaha na eneo iliyo na wahami wengi kutoka katika majimbo hizo mbili. Mjini Bukavu, raisi alingojewa kisha mchana kati. Vitambaa vyenye miandiko mbalimbali viliwekwa hapa na pale na vyama vya kisiasa kwa kumkaribisha askari wahusika na usalama walikuwa kwenye nafasi ya uhuru, wakiweko wanamemba wa vyama vya kisiasa. Wito wa meya wa mji ulifuatwa kwa makini, watu walikuwa wengi kwa kwenda mahali Place de l'Independance ambako raisi alipangilia kutoa ujumbe kwa wakaaji. Muda wa ziara yake na mpango wake haujafahamika hadi sasa. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Capi hapa mjini Kinshasa, wafungwa makumi nane na tano wa jeshi sawa vile polisi walitolewa uhuru leo, siku ya pili, kutokana na hatua ya huruma ya rais Josef Kabila. Ni kuna kugereza Ndolo ndio walipokezwa fomu za uhuru wao. Ni walioshutumiwa na kuhukumiwa kwa maovu yasiyo makali. Taarifa jefungoi mengi nawe Karinda Muso. Wapo makumi sita wafungwa kutoka gereza ya kijeshi ya Ndolo na wengine makumi mawili na watano kutoka kata ya kijeshi ya gereza kuu ya Makala. Walikuwa wakicheza kwa kuonyesha furaha yao. Wamoja wanasema aksanti kwa rais wa jamhuri, lakini wengine wanatisha kushtaki waendesha mashtaka walio wahukumu bila sheria Nasema sana rais wa jamhuri kwa kuona nimeachiliwa huru, nafurahi sana pia. Naomba watu wote wa wa wanaachiliwa huru wawe mwenendo na mwenendo bora. Nasikitika kuona katika sheria ya kijeshi uamuzi umetolewa na upendelevu, watu ambao hawakufanya makosa wanafungwa gerezani. Ndio sababu natamani kuwashtaki waamuzi wale, kwa ulizo la kujua kama watu wale watarudishwa bila shurti jeshini au katika polisi. Kiongozi wa gereza ya Ndolo Senga, anafasiria mwendo kwa watu waliofungwa sababu ya uwizi kwa mfano, hawataingizwa tena na jeshini, watarudishwa katika maisha ya kijamii. Wengine pia wanaweza kurudilia maisha ya kawaida kama wanataka. Jweni kwamba Mchungaji Kutino Fernando anayepatikana hospitalini ya Nganda angali mfungwa. Kufuatana na viongozi wa gereza, hatafaidishwa na mpango wa rais kwa ajili ya kusamehe wafungwa, kwani alihukumiwa sababu ya mauaji. Shirika la Transparency International lilitangaza leo siku ya pili ripoti yake kuhusu alama za rushwa kwa mwaka wa 2013. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapangwa kwa ya na kwenye nchi na saba. Kusema nafasi kwa na ya 154 kwenye nchi 177, ndiyo kusema inashinda nafasi sita kuambatana na ripoti ya mwaka wa 2012 kwa mjibu wa ripoti ya Transparency International. Nchi zenye kuonekana sawa zitumie rushwa duniani ni Danemark na nchi ya Nouvelle Zelande, na kwa mwisho ni nchi ya Afghanistan, Kore du Nord na Somalia ndiyo zenye kutumia rushwa sana. Bili Ivan Lutumba Nchi za Afrika ambazo kuwa fasi nzuri ni Botswana, fasi ya makumi tatu. Nchi za Afrika ya kati ndipo kuwa fasi mbaya Cameroon pamoja pamoja na Santrafic, fasi ya mia moja, na na makumi tano na, Chad, mia moja, makumi sita na, tatu, na mbele ya ya ya ya wake mbele ya mwisho kunakuwa Sudan, kulingana na maoni rushwa katika katika sekta ya umma nchi nchi mbalimbali duniani kote kujua kana kuwa na rushwa zinakuwa na sifuri na zile ambazo kuonekana kuwa na uwazi zaidi zinakuwa na mia moja. Ripoti kuonesha kwamba hakuna hata nchi moja kufika fasi ya yenye kuwa na uwazi zaidi ni kwa hiyo kunaonekana huzuni kwa sababu ya uenezi wa rushwa duniani. Zaidi ya selusi mbili ya nchi zilipata pointi makumi tano ndiyo maana zinakuwa tu kati ya nchi ambamo rushwa inakuwa naonekana kila wakati. Shirika Transparency International kusema kwamba swala kuhusu rushwa ni kipindi moja tu, lakini lazima viongozi vya nchi duniani kutimiza na kubadilisha mashauri kuhusu rushwa kuwa mazoezi. Hatimaye, watu saba walifariki kwa muda wa juma moja kwenye idadi ya zaidi watu makuu mawili waliozaniwa kugonjwa shurua pa Yanjali, jimboni Mashariki. Habari ilitangazwa leo asubuhi na kundi la wakuu wa kijiji kile kinachopatikana magharibi ya mji wa Kisangani, kwake kiongozi wa mtaa wa afya wa Isangi, Dr Charles Lubanga vituo vya afya vile hesabu wafu wawili kwenye wagonjwa zaidi ya kumi. Ugomvi kati ya wakaaji wa Elomba na Wayanjali ndio unasababisha matatizo ya kufahamu idadi kamili ya waliogonjwa wala waliofariki. Wakaaji wa Yanjali wanakataa kwenda Payaelomba, ambako wanatunza watoto wao. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko mengi sijoni nawe Mathieu Ilunga. Kijiji Anjali kinazama na kuongezeka kwa maji ya Jitu Kongo ambaye ni yenye kuja sana siku hizi za nyuma. Duru tunayo yaonyesha kama wakaji wameishi kuvisanga na wengine weku mitumboni. Munganga mkuu kiongozi wa mtaa wa afya Paisangi anasema kama visa vingi vya magonjwa vinatunzwa nyumbani, hasa watoto wagonjwa weku wanalala ndani za mitumbo hata visangani pamoja na wenzao, na ilo ikisababisha ongezeko na kuambukizana magonjwa. Dr Charles Lobanga analaumu na kusikitika juu ya hali za maisha ya wakadi magumu. Zingine ni mikokoro ya udongo kati ya vijiji Yanjali ngambo za Jito Kongo na ya Elomba mahali senta ya matibabu inapatikana. Wakadi za Yanjali hawataki kujitunzisha huku ya Elomba, wakiepuka kwenda huku kwa ajili ya ile mikokoro, jambo ambaye iko inasababisha vifo vingi vinavyoripotiwa na kutajwa na wasultani wa asili. Kwa sasa mtaa wa afya ilituma nusu njema za dawa kwa kutunza harakani za afya inaendelea kusisimua kadi ya Anjali wenye kupatikana Visangani na kwenye mitumbu waweze kupeleka watoto kwenye senta ya matibabu.