habari zetu dunia mkunu na milemba mi. Fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. shirika la kimataifa Human Rights Watch inasaki kwa wazima wasikari wa FARDC na wale wa uni ambao wakuwasaidia wakazi wa Mutarule jimboni Kivu ya kusini tarehe sita mwezi wa sita iliyopita wakati wa mauaji ya kikabila bondeni Ruzizi serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia haikubali maoni ya wa maskofu wa Kongo Senko. Lambert Mende Omalanga, msemaji wa serikali na pia waziri wa upashaji wa habari, anasema ni maoni yenye mahitaji mengine. Waganga wazaliwa wa Israeli wapo mjini Kinshasa. Hawa watawatunza wenye kukumbwa na magonjwa ya macho kwa bure bila malipo kunako hospitali kuu ya Kinshasa. oh, Habari kamili yapata mwezi moja kiisha mauaji yopitika pa Mutarule. Shirika la kimataifa Human Rights Watch linashutumu FRDC na majeshi ya ukingo amani ya oni kwa kutokinga wakazi wa wa Mutarule, jimboni Kivu ya Kusini, wakati waliposhambuliwa. Shirika hilo linahakikisha katika tangazo lake la leo mjini Goma na kujulisha kama shambulio lile la tarehe sita mwezi wa sita yaliyopita ilisababisha vifo ya watu wapata makumi tatu, ijapokuwa FRDC na waskari wa Monusco walijulishwa mbele na kila mara juu ya jambo lile. Human Rights Watch inahakikisha kama mauaji yaliyofanyika na kundi lile la kimakabila lisababisha kuchonganyisha makabila mbalimbali mbali katika bonde la Ruzizi, wa Fuleru, Barundi na Wanyamulenge. Taarifa ya mwandishi wetu Kifinga Ngoi, mengi sivyo, tuyafate na Muri Aleka kufuatana na masemi ya watafiti wa shirika la haki ya mwanadamu Human Rights Watch, mkuu mmoja wa jeshi la taifa apatikanae kando ya kijiji Mutahuli alipashwa kwa mara kadhaa kuhusu mzozo, lakini akujiusulu ili kukomesha mauwaji ya kiolela. Shirika la haki ya mwanadamu Human Rights Watch ilisema ya kwamba hata waskari wa monusko wanaopatikana kunako kilometa kenda na kijiji ikyo walipashwa nao pia, lakini siku mbili kiisha mauwaji yale ndiyo walipatikana mahali pale. Ni kufuatana na hiyo ndiyo Mwenyekiti au sikae na swali ya Afrika alisema ya kwamba na mnukuu, jeshi la taifa na ile ya MONUSCO wanaabidi watujulishe nini ilikuwa kipingamizi na wachukue mpango wa kukomesha mauaji yengine isijitokeze. Anneke van Unberg alijulisha ya kwamba wakuu wa jeshi la taifa la Kongo walifungua kesi kuhusu mzozo uliotukia, na maofisa wawili wa jeshi na raia mmoja wamekwishwa kamatwa, bado hawajapelekwa kotini, na kwa sasa washika silaha walioendesha mauaji ya jimboni Bakongo huenda kwa sasa katika hatua ya kushimika mipango za uhusiano kuhusu uchumi. Ni kwa ajili ya mpango huo ndipo waziri ausikai na uchumi anapatikana tangu jana mjini Matadi. Waziri Jean Paul Nemeyato alikutana na liwali wa Bakongo jimbolile kwa kuhusu hatua za mpango huo wa uchumi katika jimbo lile. Tumsikilize waziri Jean Paul Nemeyato mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Georges Nyampala. Kufuatana na Lambert Mende kuna kuweko katika kiba. Tatizo, tunatoka bila shaka, hamtamfuata waziri Jean eh, Paul Nemeato kwa sasa, lakini tunajielekeza kwa ukarasa mgini. Serikali ya Jamhuri ya Kongo kidemokrasia inasalimu maoni yenye vikwazo ya Senko. Tunachanga ta, tunachangia taifa ni vile alisema hayo. Ndiyo maoni yake msemaji wa serikali na akiwa pia waziri ausikane na upashaji wa habari, na mbele Mende Omalanga ilikuwa mbele ya wa wapasha habari katika chumba chake cha kazi. Na mbele Mende alijulisha kama serikali ya jamhuri haikubali maoni ya Senko, na kuyatia yenye mahitaji yenye Senko haijulisha juu ya kubadili katiba ya inji kwa, kwa nukta yake mia mbili makumi mbili, na pia uchaguzi Lambele Mende anaomba Senko iwe katika haki, nikusema iwe kanisa katika mji. Taarifa ya Jepengoi mengi siutu yafate na bibi Mamia lili Chibangu Salumu kufuatana na Lambert Mende, kuna kuweko katika kibarua cha waskofu manukta zimoja zimoja ambayo inakubaliwa vile vile na serikali, ni kama na makubaliano ya waskofu kwa usisimuaji ya wakaaji kwa ajili ya uchaguzi bora na uteteaji ya katiba ya nchi, kukubaliwa pia na maskofu kwa kazi inayoendeshwa na serikali. Tuliona pia ya kwamba maskofu walikubali kazi inayoendeshwa na serikali kwa kurudisha upya nchi ya Kongo kupita zamani kama na kuzuia upungufu wa thamani ya pesa ya Kongo na uongezeko yake. Ila serikali haikubaliani na Sanko juu ya hali waliyechagua kwa kuendesha uchaguzi kwa kutangaza kwa sauti na kelele kubwa, kukataa kwake kwa hali yote ya kuendesha uchaguzi ambaye serikali itaweza kuandaa ni kukosesha raia haki yao ya kuchagua waongozi wao. Senko imejiingiza kwenye mazungumzo ya siasa ambamo wanawaza ya kama vipindi vingine vya katiba vinakuwa sawa, sheria visiyokupingwa. Mende ameomba maaskofu wasiende nje ya katiba ya nchi wakikataza yale ambaye katiba inahusu na wakihusu yale ambao inakataza. Emery Patrice Lumumba ni mwenye maoni ya muhimu kwa Wakongomani na Wanaafrika. Hayo ndiyo yalihakikishwa leo siku ya ine na msemaji, ma, msimamizi maalum wa katibu mkuu wa uni nchini Kongo ya Kidemokrasia bwana Martin Kobler, siku moja tangu sikukuu ya kuzaliwa kwake Emery Lumumba. Martin Kobler aliweza leo hii kutia maua kunako eneo la sura ya Lumumba, yani monima palimete akimheshimisha kama vile mwenye mshujaa wa kwanza wa taifa. Martin Kobler, mkuu kiongozi wa MONUSCO, alisema kama Emery Lumumba hakuna tu, sio tu Mkongomani bali pia ni mtu wa kimataifa aliyepigania umoja na maendeleo ya Afrika. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoyi. Patrice Lumumba uh, alikuwa na maoni ya akili sana. Aliishi muda mfupi, lakini alikuwa na maoni ya akili kwa ajili ya bara la Afrika. Maoni yake yana maana mpaka leo hii: ni huru wa sheria, huru wa vitu vya serikali, sheria ya kijamii na kadhalika. Maoni yale yana thamani, pia yana maana mpaka leo nchini Kongo ya kidemokrasia. Ni shujaa ki wa Afrika nzima. Nimesikiliza hotuba zake. Nitaje moja kati ya hotuba zake aliyoitoa pa Accra, wakati wa mkutano wa nchi mbalimbali za Afrika, alisema hivyo, ijapo mipaka yenye kutugawa, tunazamiri sawa na shughuli za kuendesha bara la Afrika liwe huru. Shabaha ya kuwepo kwangu hapa ni kumheshimisha Patrice Lumumba. Waganga wazali wa Israeli wapo tangu jana mjini Kinshasa kwa kutunza wale wote wenye ukumbwa na magonjwa ya macho. Kuna hospitali kuu ya mjini Kinshasa, wakiwa wana memba wa shirika Eye From Zion, ni walikwa na uandalishi wa Elena wa grupe kiwanda chenye kufanya kazi pa Nidaipen cha kilimo na ufugaji ya uraisi pansele bwana Moshe Eturikise ausikae na upashaji wa habari na pia uhusiano na waganga wale, alivyosha kama wagonjwa watatunzwa bila hata malipo. Taarifa ya inosaulenga mengi tuyafate studioni na bibi Karinda Musu. Ni mpaka tarehe kumi mwezi huu wa saba ndio waganga wazaliwa wa Israeli watapaswa wagonjwa wa macho, kwa hiyo wamepeleka vifaa vya kiganga vya sasa. Wagonjwa wamekwisha kuchaguliwa na hospitali kuu ya Kinshasa, lakini wengine wataweza kuongezeka, ndivyo amehakikisha mganga kiongozi wa hospitali hiyo. Ila matunzo kwa wagonjwa, waganga wale wazaliwa wa Israeli watabadilishana mawazo na wenzao wa kongomani kuhusu kazi yao. Shirika LR Group linaloalika waganga wale linaendesha kazi katika ushirikiano na wizara ya mlimo na maendeleo ya vijiji, kama alivyosema waziri Jean Chrysostome Vahamwiti. Ingawa kuinua kiwanda cha mlimo na ufugo cha Daipen, kuna mipango ya kijamii yenye kuendeshwa kazi. Inayofanyika na shirika LR Group ni mfano, wanatamani kazi iendeshwe pia. Wanatumaini kwamba wagonjwa wengi watapasuliwa kwani ni bila malipo. Hakika watu wengi watawasili kwa matunzo, kwani tayari zaidi ya wagonjwa mia saba walihesabiwa mpaka leo asubuhi. Jimboni Katanga, ujusha kama mpango wa MSF Holande uliokuwa ukihusika na matunzo ya kupinga kolera na malaria katika mtaa wa afya wa Kinkonja mtaani Bukama, kusini mwa Kamina, umefunga milango zake muda wa miezi tatu. MSF Holande iliwachungua wagonjwa elfu kumi makumi ine na saba na, na kuwatunza zaidi ya watu elfu kumi waliougua malaria kuu. Kiongozi cha mpango ule alijulisha kama furaha yake ya kusema kama walifanya kazi kubwa sana kwa mafaa ya raia. Kwa upande wa shirika la raia linahuzunisha na kuondoka kwa MSF Holande. Taarifa ya Ipolite Kalinga wa radio kijamii mengi tuyafata tesizioni na mwandishi wetu Fiston Ngoma. Madaktari bila mipaka Uholanzi waliwasili mwezi wa tatu iliyopita katika eneo la afya ya Kikonja. Wakati huo kulipatikana haja kubwa ya msaada kwa wagonjwa na hali ilikuwa ya kutisha. Kwa mujibu wa mratibu wa mradi, eneo hilo la afya ilikuwa na ripoti ya vifo vya zaidi ya watu mia moja katika wiki moja na kesi za upungufu wa damu kabla ya kuwasili kwao. Kwa leo, Stefania Poji aliridhishwa na kazi zilizofanyika katika eneo hilo la afya. Alisema ya kwamba zaidi ya wagonjwa elfu thelathini na tano walipewa matibabu dhidi ya malaria na zaidi ya wagonjwa laki moja ya kesi nyingine kali walisaidiwa. MSF Holland anaondoka leo eneo la afya ya Kikonja, lakini shirika hilo inabaki katika jimbo la Katanga kwa kusaidia maeneo mengine ya afya. Kiongozi wa shirika la kiraia anatoa malalamiko yake kwa kuondoka kwa MSF Holland kwenye eneo hilo la afya. Anahofia kuzuka kwa ugonjwa huo na kuanza tena upya kwa kesi ya upungufu wa damu kutokana na malaria pamoja na magonjwa mbalimbali. Wakuu viongozi wa eneo hilo la afya wanaunga mkono mwito huo wa shirika la kiraia. Tutarudilia Matadi kwa kuweza kuwajulisha, kama waziri wa usikirani na uchumi Jean Paul nimeyatoa anapatikana Matadi kwa uhusiano wa uchunguzi kuhusu fedha. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Giruji Nyampala. Le cadre permanent de consultation, Mpango wa usiano kuhusu uchumi ni kituo cha mazungumzo kati ya serikali di na sekta ya kipeke pia shirika la raia kwa ajili ya kurahisisha kutatua matatizo yetu kupitia mazungumzo. Sehemu ya pili ya ujumbe, ujumbe kulingana na mpango wa kuboresha hali ya uchumi, azimio lisainiwa na mawaziri saba wa serikali kuu kwa kuvunja kodi makumi matatu na nane zisizo halali katika sekta ya usafirishaji katika, de frichaji, katika jito na ziwani tuna kuendesha juhudi hizo katika sata zingine. Ya tatu mjini Kinshasa tumechukua mipango ya kuheshimisha uh, faida uh, zenye kutokana na uchuuzi. Tutatoa kibarua hicho kwa waziri anayehusika, ili kupitia vyumba vinavyo karibu naye hapa tuweze kufuatilia swala hilo. Nani hapo, tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo ya Lengoi na kundi ezakuandaa taarifa yetu, tunapigia asante na kuacha katika mikono ya bibi na Boloja atakayetembea na nyinyi katika vipindi vingine, asante sana.