Mkutano wa ine wa muungano wa nchi za Ulaya na Afrika ulikomeshwa leo wa siku ya ine mjini Bruxelles nchini Ubelgiji kwa muda wa siku mbili, marais pamoja na wakuu wa mashirika kubwa asiwa kiserikali bara hizo mbili walichukua azimio nyingi kuhusu usalama, amani, ustawi na wakaaji. Uhusiano hauwezekani kamwe kati ya wanajeshi wa FRDC na wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR, alisema msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikinyume wakati wa mazungumzo leo siku ya nne na wapasha habari. Lambert Menda alionyesha kwamba operesheni za hapo awali za kuwapinga wapiganaji wale wahutu tayari zilipunguza sana idadi yao. Nao wambuti makumi matatu walipokea Pakaboke, kusini ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini, mafunzo kuhusu namna ya kupinga magonjwa ya ukimwi, sida. Kwake mwandalizi akiwa kiongozi wa Penemeles katika eneo hilo, ni kwa kupelekea wambuti wale kuendesha uchunguzi kiafya wa ukimwi. Mkutano wa ine wa muungano wa nchi za Ulaya na Afrika Ulikomeshwa leo siku ya ine mjini Brussels. Azimio nyingi zilichukuliwa katika sekta ya amani na usalama, ustawi na wakaaji. Marais wa bara zile mbili na wakuu wa mashirika sawa shauri komi, na na komisheni ya ulaya muungano na komisheni ya nchi za afrika walifurahishwa na mkutano ule, pamoja walikubali mpango wa kazi kwa wakati wa mwaka wa 2014 hadi 2017, ni kuhusu usalama, uongozi njema na maendeleo ya watu. Tarifa ya Ling Kouté kutoka Brussels. mengi ma ngi si karinda Wazuriaji kwa mkutano wote wamekubali kwamba bila amani na usalama hakuna maendeleo. Wamesema kwamba ukosefu wa uthabiti barani Afrika na Ulaya unaweza kuzuia juhudi zote zinazofanywa kwa kupinga umaskini. Kwa hiyo wanakubali kuendesha kazi katika wazi udemokrasia, jukumu, amani na kutetea thamani pia shabaha za pamoja kwa kufikia uongozi bora wa demokrasia na nchi ambamo wanaheshimu haki. Viongozi wa bara hizo mbili wanakubali pia kushirikiana zaidi ili kuepuka mizozo na kuweza kupiganisha msingi wa ukosefu wa usabiti. Wanahakikisha mara tena nia yao ya kulinda wanawake na watoto walioguswa na vita pia ubakaji. Wanakubali pia kupiganisha uchuuzi usio halali wa vifaa vya utamaduni, kuunga mkono mipango ya mahusiano kati ya wanafunzi wa bara hizo mbili. Kama walivyosema wazuiaji, muhamu bila sheria unapaswa kuzuiliwa. Kwa hiyo inafaa kupiganisha msingi wa swala hilo na kusimika mpango wa pamoja. Nchi ya uzazi, nchi ya mpito, na nchi ambamo wahami wanajielekeza ili kuwarudisha. Hakuna uhusiano unaowezekana kati ya wanajeshi wa FRDC na wapiganaji wa utu wa FDLR, ndiyo alihakikisha msemaji wa serikali mbele ya habari yenye kuharifu kwamba mbinu ya kijeshi ya serikali na FRDC huenda inaundwa zidi ya upendo wala wema, katika kuwapinga wapiganaji wale wa utu wa Rwanda, wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Lamber Mende alionyesha kwamba operesheni ya kuwapinga wapiganaji wale tangu mwaka wa elfu mbili na ine ilipunguza idadi yao kutoka elfu saba hadi zaidi ya elfu moja na operesheni ya sasa ya mwaka moja haiwezi kadiriwa Jumatatu peke yake, afuatani Lamber Mende katika masemo yaliochukuliwa na Inosa Ulinga. Insinuer de n'importe quelle manière que l'armée gouvernementale serait... Kwaza haizuru namna gani kama jeshi la taifa na viongozi wake huweza kuwa na njama na FDL ni uongo wa kuzikisha, sababu ili ni kusema kama serikali yetu ingefurahi na mateso ya kila siku ya wakaji wa Kivu ya kaika, tangu hivi karibu miaka makumi mawili kuhakikisha vile walivyosema ya kama jeshi letu ilishambulia tu muda wa saa chache na hakukuwa tena tuchu. Chote kiliofanyika ni ukosefu ujuzi wa siasa ya operesheni ya kijeshi kama hiyo. Haikuziaka wasimulia hata nusu kushindwa kwa jeshi letu, na japo ingali tu mwanzo operesheni ya mwaka mzima, na ambao inakuwa tu wiki tatu, na wanasema tulishindwa. Hali hii hatuikubali. E, kuhusu kuingia kwa wanajeshi wa moja wa Uganda katika jimbo la Kivu ya, ya kaskazini jambo lililoshutumiwa mwanzo wa juma na baraza ya bunge la jimbo hilo, Lambert Mende anasema ilikuwa shambulio ya muda mfupi. Nao wakaaji wa eneo la Kinkonja, kilomita mia mbili makumi tano kaskazini mashariki ya Kamina, wanashutumu tabia mbaya wanajeshi wa FARDC. Ujumbe wa eneo hilo unapatikana hapa Kamina tangu jana kwa kuomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali na wa uongozi wa shirika la raia la wilaya la Ulomami ni kwa kupata suluhisho ya kudumu askari jeshi wale wanalazimisha wavuvi vikartasi vinavyowaruhusu kuendesha kazi. Wakaaji wamoja kutoka Kinkonja wanashuhudia kuwa askari jeshi wananyang'anya nyavu na samaki kwa kila mutu asiye heshimu kanuni, kama alivyosema kiongozi wa ujumbe wa wakaaji wale. Wanaalika zaidi watu waliovua samaki nyingi na kuwarudisha mikono wazi. Akiulizwa, kamisa wa wilaya ya Olomami amekubali kwamba hakika aliomba askari jeshi waweze kushika watu wenye kupinga sheria wakati uvuvi ulikatazwa, pia wanyang'anye nyavu zinazokatazwa kwa kiedadi mulundu. Uvuvi uliruhusiwa tena tangu mwanzo wa mwezi wa pili uliopita. Kwa upande wake, kiongozi wa mpango wa majadiliano ya shirika la raia Paolo Mami anasema askari jeshi wanaoendesha kazi pa Kinkonja wanaharibu uwezo wa mamlaka yao. Deta Kalinga anaomba viongozi wa kisiasa na kiserikali waache uchunguzi huo ufanyike na askari polisi. Anaomba pia wakaji waheshimu amri zinazo kuondolewa kwa ajili ya kulinda samaki. Jaribio zetu zote kwa kupata viongozi wa jeshi la taifa Pakin Konja hazikufaulu. Wilayani turi mabarabara ya Bunia, Kisangani na Nyania Isiro yanaja na mpaka ya watumishi wa mashirika ya kiserikali kwa kusumbua wakaaji. Ni mbunge wa taifa Raymond Chedia ndiye alijulisha hali ile wakati wa mazungumzo ya kipekee na Radio Kapi Nafasi usumbufu na presha kiasi ni katika njia ya nanya Bafwasende. Mbunge ule wa wingi wa urais anashutumu wakuu wa mitaa ya Mambasa na Bafwasende kushiriki katika mabaya yale, sababu wa wafuata na mapendekezo ya serikali iliyoamuru kuondosha mpaka ile. Yupo njani mwasim na Jean Paul Basila: ni vizuizo zilizosimikwa kinyume ya sheria kwa kunyanyasa wasafiri na wenyeji gari. Vizuizo hizo zimesimikwa kwa ingilio ya mji Nyanya kwa kilometa makumi ine na saba kutoka Nyanya kwa kujielekeza Iziro, na pia kwa ingilio ya mji Bafasende. Kuna ofisi inayohusika na mazingira inalipisha dola mia moja ya kodi kwa wenyeji gari kwa kilometa makumi ine na saba. Kila msafiri na wadereva wanalazimishwa kulipa dola makumi tano kabla ya kupita vizuizo hizo mesimikwa tangu mwezi sita kwa ulalo iliyotengenezwa na ofise de route. Hadi sasa wamekosa kukusanya dola elfu mia moja makumi nane ya Amerika wanapowasili mjini Bafasende. Hesabu ya ofisi zinazidi ni sawa: ofisi inayohusika na usafirishaji, ofisi inayohusika na ukingo wa mazingira, polisi na askari ya FRDC. Sababu gani wanaleta shida kwa raia mahali popote hivi? Kiongozi wa mtao Mombasa alijulisha kwamba wenda tajelekeza paniania kwa kuvumbua na kushika moja kwa moja watumishi wale wa serikali. E, na tuzungumzie sasa habari kuhusu kuuzishwa kwa vitambulisho vya wachimba madini na wachuruzi mjini Mbujimai. Mapambano yalitukia leo kati ya polisi na wachuruzi wa madini, watu waliumizwa na vitu viliharibika na fedha na fedha kupotea ni nafasi ya madini ya almasi yanauzishwa katika soko ndogo ya mtaa wa Diulu duuza. Hapo nyumbani zinaarifu kwamba hali ile inatokana na kutawanya asubuhi kwa polisi na kuwapo kwa waziri wa madini. Nafasi ile mimi kutoka Uvira na mwenzetu Fiston Ngoma Mayabala, kati ya kuuza na kununua almasi iliharibika hii siku ya ine asubuhi kwenye soko kidogo Vadiam. Mkurugenzi wa soko hiyo alisema ya kwamba mvutano kwenye soko ulifufuka kwa mara moja wakati wafanyabiashara waliona maafisa wa polisi walifika katika eneo la na waziri wa jimbo mwenye kuhusika na migodi. Kisha kulitokea hoja kati ya polisi na raia. Mgogoro ulimalizika kwa kutupiana jiwe katika hali ya vurugu na kukanya, kukanyagana. Waziri wa jimbo ausikai na migodi alipigwa jiwe pamoja na baadhi ya wafanyabiashara. Wamoja walipoteza sehemu ya mali zao ya almasi kama vile bwana Ntumba Inji, mfanyabiashara katika soko ndogo ya Badiam, alipoteza almasi ya dola mia mbili. Kwa upande wake waziri wa jimbo a usikae na migodi bwana Joseph Kaza Dingoi alisema kushangazwa na tabia ya wafanyabiashara. Ukweli kwake ni kwamba alitaka kuzungumza na wafanyabiashara wakati mmoja wao alipana ruhusa ya kumshambulia kwa kupiga kelele na kutupa mawe kwa waziri. Waziri alisema mkono wake wa kulia inavimba na anaahidi adabu kwa wafanyabiashara wa moja katika soko hiyo ya Radiam. Na zaidi ya wambuti makumi tatu walipokea paka buke mafunzo kuhusu namna kupinga na ya kupinga ukimwi, shida na magonjwa yanayo za siri na shirika lisilo la kiserikali Federation Solidarite Famille, katika uhusiano na PNMLS Uvira Fizi. Tufuate kiongozi wake, Tarsis Mateso, anafasiria mbele ya maikrofoni ya mutar Mateso sababu waambuti wamesema kwamba wametengwa mara ma nyingi. Wamewaza kwamba wameepushwa na magonjwa yote yanayoweza weza kukumba watu wengine, wanawaza kwamba wao hawawezi kuambukizwa na okimwi. Ndio maana ni mohimu towashirikise, ili waweze kukubali mpango kitaifa, kwani mpango fuo wa kupiganisha okimwi unaeleke ya wakongomani wote. Ndio sababu pamoja na shirika la fozof tonaemiza waambuti