Abari zetu Jean Desire Kanyama. Karibu mpenda msikilizaji si, popote ulipo, tuanze na habari kubwa kubwa kwa kifupi. Kunako baraza la Bunge la Taifa, uchunguzi wa mradi wa sheria kuhusu msamaa kwa maovu ya vita, uasi na makosa ya kisiasa unaendelea ni kisha mapatano ya kisiasa yaliyoruhusu kwa pande zote mbili kuwa na maoni ya sawa na hivi kusikilizana moja kwa moja. Shirika la raia la Kamango linafurahishwa na kutawanywa tangu siku ya tano iliyopita kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Watalinga, kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Ni matumaini ya kurudi kwa amani katika eneo la Watalinga lenye kushambuliwa na kundi la silaha ya ADF Nalu wa Uganda, atasema punde kiongozi wa shirika hilo la raia na jimboni Katanga, wakongomani wenye kuingiza mafuta ya gari nchini walipigwa jana siku ya Mungu na wananchi wa jamhuri ya Angola katika mji mdogo wa Luao kunako mpaka wa, wa Dilolo. Wakongomani walitamani kuingiza nchini mafuta ya gari ijapokuwa tangu miezi miwili jamhuri ya Angola ilisimamisha uchuuzi ule kwa kupinga magendo. oh, Tuanze na habari kutoka baraza ya bunge la taifa. Uchunguzi wa mradi wa sheria kuhusu msamaha kwa maovu ya vita, uasi na makosa ya kisiasa unaendelea katika kikao cha leo hii, siku ya kwanza. Mkutano ule unafanyika kutokana na mapatano ya kisiasa yaliyoruhusi kwa pande zote mbili kuwa na maoni ya sawa na hivi kusikilizana matatizo yalitokana na wakati wa mwanzo tena wa mwisho wa sheria ile. Swali lote lileta ubishi na mgao kati ya upinzani na wingi unaoongoza na kufikia hivi kusimamisha kuhudhuria katika kazi za bunge kwa upinzani wa kisiasa. Upande mwingine, shirika mpya la raia la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linadai sheria ile ielekee pia wahanga wa vita, ndiyo ya lazima katika kibarua chake kilichofikishwa kunako bonge ya taifa leo, siku ya kwanza kwake, kiongozi wa shirika mpya la raia la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanabunge sawa vile wazee wa bunge wanatia angalisho zidi ya wakati na wauruma ule kwa wenzao wanasiasa waliochukua silaha sila bila kuwazia malipo ya saa kwa wahanga wa vita, afuataini Jonas Chombela katika masemo yaliyochukuliwa na Askenzigbia Tayoro. Namna gani tunaweza fika kwa muungano wa taifa na mapatanisho ya taifa kama hakuna wasiwasi juu ya kurudisha wahanga kati ya haki zao? Sawa, mtu ambaye kupoteza mke wake, vipi mwenye kupoteza mume wake, mtoto ambaye kupoteza wazazi wote, wakaji ambaye kupoteza mali zao, shule kama kijiji kuunguzwa. Hakuna wasiwasi juu ya kulipiza watenda mabaya, kushughulikia tu muda ya pamoja na watenda mabaya na kusahau wahanga. Inawezekana kutukuza kutokulipiza ni kwa hiyo shirika mpya la kiraia ni kushutumu maoni haya. Ili kusikuwe huzuni, lazima wana bunge pamoja na wazee wa bunge kuwa na angalifu, kwani jinsi tuna lazima na muungano wa taifa inapasha kuangalia pia sheria juu ya wahanga. Kwenda kinyume, tunaweza kuhuzunisha wahanga na si vizuri juu ya muungano, hata mpatanisho ya taifa. Jonas Chombela, kiongozi wa shirika mpela raia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika maseme aliyochukuliwa na Askin Zigbiatayoro. Shirika la raia la Kamango linafurahishwa na kutawanywa tangu siku tano iliyopita kwa brigedi ya operesheni za haraka ya Umoja wa Mataifa katika eneo la Watalinga, kilomita zaidi ya makumi tisa kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Kwa mjibu wa David Muaze, kiongozi wa shirika hilo la raia, kuwapo kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa Pakamango ni jambo lenye kutia kitumaini ya kurudi kwa amani katika eneo la Watalinga lenye kushambuliwa na kundi ya silaha ADF NALU la Uganda. Kiongozi wa shirika la raia la Kambangu anaomba uumizaji na madai ya Monisco mbele ya mashirika ya kibinadamu kwa usaidizi wa wakaaji wa eneo lile wenye kuwa katika mateso. Sikilizeni David Muwaze katika masemo yaliyochukuliwa na Martial Papi Mukeba. Tunafurahishwa na kufika kwa kikosi cha umoja wa Mataifa ambayo ilikuwa ombi letu tangu zamani, ushindi ambayo iko naonekana kwenye eneo ya mapambano, na kufika kwa kikosi cha umoja wa Mataifa inaleta moyo ya kama kesho wala kesho yake usalama utarudi Pawatalinga. Tunaomba MONUSCO kuongeza usaidizi wake kwa FRDC kwa shabaha ya kufungua ya Mbau Kamango, lakini pia ifanye utetezi kwa mashirika za kiutu na kwa umoja wa mataifa ili raia wapate amani na wapate msaada, sababu tangu leo imefanya karibu miezi saba wala mnane raia wanateseka sana na wanaishi kwa shida. Wakongomani wenye kuingiza mafuta ya gari nchini walipigwa na siku ya Mungu na wananchi wa jamhuri ya Angola katika mji mdogo wa Luao kunako mpaka wa Dilolo jimboni Katanga. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Dilolo, wakongomani walitamani kuingiza nchini mafuta ya gari, ijapokuwa tangu miezi miwili sasa jamhuri ya Angola ilisimamisha uchuruzi ule. Ni kwa kwa kupinga magendo katika hali ya ya kuingizwa kwa mafuta ya gari nchini katika mpaka ule wa Dilolo. Hatua ile ina vinyume vingi vya kiuchumi. Mengi mengi tu yafate kutoka Lubumbashi. Na wee Kole Juma Musompo. Mkuu wa kikundi cha wafanyabiashara wa mafuta ya gari pale Dilolo usema kwamba biashara hivi vina manufaa kubwa sana ndani ya siti hiyo ya Dilolo, kwani siku kwa siku kuna umati wa watu wanaotambuka mpaka kwa kujielekeza pale Angola, fasi ambapo we, wakibeba magurudumu ya litero makumi mawili kwa kuweza kununua biashara hivi vya mafuta ya gari na ngambo zingine. Kuna wafanyabiashara wa nchi ya Angola wanaotambuka pia mpaka wa RDC na kwa kuja kununua biashara kama vile vitunga vya mihogo, mchele na vitu kadhalika. Kwa kishuhudia kuhusu mambo haya, administrator wa teritoria ya Dilolo usema kwamba mzozo ni mkali sana kati ya pande zote mbili. Pale Angola wamekataa rasmi eti mafuta ya gari ipate kuondoshwa nchini mwao, na huku kuna wazaliwa wengi wa nchi hilo la Angola waliochugua mafuta nyingi ya gari iliyokuwa na wakongomane na kuyamwanga chini. Kusitisha mzozo huo wote, kuna ujumbe wa maadministrator makamo wa Dilolo waliojelekeza asubuhi hii pale Angola. Nikiripo Toka Lubumbashi, mimi ni Colin Juma, Musompo, Radio Okapi. E na karibu wanafunzi elfu moja wa masomo ya sekondari wa mtaa wa Isangi magharibi ya mji wa Kisangani katika jimbo la mashariki awasome tangu mda wa juma moja. Ni kiongozi wa wa shirikisho la wazazi wa wanafunzi kituo cha Isangi ndiye alitangaza habari ile wakati wa, wa mazungumzo na wapasha habari. Kwa mjibu wa George Katusi wanafunzi wale wa somo la mwisho la sekondari walienda hadi kilomita makumi nane kwa kutafuta nafasi ya kupigwa picha ili waandikwe katika mashindano ya taifa. Kiongozi wa kituo cha sekondari cha Isangi ya pili alijulisha kwamba operesheni ile na shabaha ya kupinga magendo wakati wa mitiani ya taifa. Taarifa Joseph Basai wa Redio Bondeko mengi zioni nawe bili Ivan Lutumba. Hali hii ni kusababisha mvurugano juu ya kusoma kwa wanafunzi wa shule la si, wa shule ya sita ya kisekondari. Kulingana na msimamizi wa shirika ya wazazi wanafunzi ana peko mtani Isangi, wanafunzi karibu makumi tatu wana tatizo juu ya kusoma vizuri. George Katushi kusema kwamba uchumi wa jamaa mengi ni kusumbua. Karibu ya wanafunzi mia moja waliondoka vijijini kwa ajili ya kuenda Isangi na ya Baondo juu ya kupata picha. Wanafunzi wengi wanafunzi wengine walisindikizwa na wasimamizi wa mashule zao katika kipindi ya mashindano shuleni. Wanafunzi mbalimbali kusema kwamba safari hii inaomba franka mengi, vilevile vile picha yenye wanapata kufranga elfu tatu na mia tano. Wazazi wa wanafunzi wanashutumu nao kitendo hicho kenye kuwa sawa biashara ya wasimamizi wa shule ya kisekondari mtaani. Mambo ya inspekta mtaani anayehusika na mambo ya masomo wanaharifia kuwa operesheni hii yalijulishiwa tangu mwezi wa kumi na moja iliyopita, na inakuwa na lengo ya kupinga udanganyifu wakati wa mashindano ya kiserikali, kwa sababu kuna watu wengine wanafanyia mashindano juu ya wanduku siku zao ni. Kwa hiyo kwa ajili ya kupinga udanganyifu huo, wanafunzi wote analazimishwa kuwa na picha yake. E, tumalize na habari kutoka jimbo la Equateur par Badolite. Shirika la njia ya anga lilishika na kuchukua moja kwa moja miogo iliyokuwa ikikaushwa kunako uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwanda. Ni miogo ya wakulima wanaoishi kando ya uwanja ule wa ndege au wanatumia nafasi ile kwa kukausha haraka miogo yao lakini kwa kamanda wa uwanja wa ndege wa Muanda ni hatari kwa ndege zenye kushuka na hata zenye kupanda taarifa za Sene Ntobo kutoka Badolite mengi tuyafata Sidoni na mwenzetu Beatrice na Bingi. Kamanda wa kiwanja kya ndege ama RVA Stanislas Singi Makiadi anasema kama aina mara ya kwanza juu wakaji watandike miogo mukiwanja kya ndege. Tena RVA iliambia mwongozi wa karta Mwanda juu naye aende kuadibisha wakaji juu ya hatari enye inapasha fanyikana. Kamanda wa RVA ameongeza kwa kusema miogo zile zenye kutandikwa mukiwanja kya ndege rangi ile ya mweupe inapasha weka wazo ingine mkichwa ya wapilot. Wanapasha zania kama ni alama zenye wanawawekea ndege ishuke chini. Tujueni ya kwamba tangia marehemu Marechal Mobutu aliacha kazi, kazi ya usafirishaji haifanyikani tena mingi mukiwanja kya ndege ya Muanda. Ndege tatu njo zinakuwa na shuka kule, njo maana wakaaji wanazania kama iko mzuri kutandika miyoko vile mukiwanja kya ndege. Tokea mbanda ya Mbandaka, Beatrici na bindi Radio Okapi okapi, okapi, okapi