Karibu mpendo msikilizaji popote ulipo, tuanze na vichwa vikubwa vya habari tunazo. Kamanda mpya operesheni ya kupinga vijana wa jambazi wanaozaniwa kuwa wakuluna anatowa angalisho kwa wazazi wanaosaidia jambazi wale kukimbia wala kushificha. Angalisho ya Zhenerali Ngo Isengilwa ilifanyika kisha kubadilisha uwezo wa uongozi wa operesheni hiyo na Henerali Selestin Kanyama. Mkutano mkuu wa vijana kuhusu muungano wa nchi ulifunguliwa rasmi leo siku ya kwanza pamjini Kinchasa kwa muda wa siku tatu. Wazuriazhi watachungua maswali kuhusu adibishw ya ujana Muungano wa taifa na uongozi wa maeneo za chini zenye kujitegemea. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mwenendo wa watu unaripotiwa tangu siku tatu katika vijiji vingi vya kaskazini ya mji wa Goma. Watu wale wanakimbia shambulio za wahuni wa Hutu wa Rwanda wa FDLR, alisema kiongozi wa kiasili wa eneo la Kanya Bayonga. oh, Rais Joseph Kabila aliwasili leo siku ya kwanza mjini Kampala nchini Uganda, ni kwa kukutana na mwenzake wa Uganda, Yoweri Museveni. Ijapokuwa shaba mkutano ule uwandani haikujulisha kwa waandishi wa habari, inazaniwa kwamba wakuu wale wawili huenda watashangua namna kukomesha mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na wahuni wa zamani wa M23. Mpango wa Rais Joseph Kabila ulitayarisha kwamba ataondoka mjini Kampala leo hii siku ya kwanza. Na operesheni ya kupinga vijana wa wajambazi wanaozaniwa kuwa wakuluna imeingia katika wakati wa kusabitisha kamanda mpya operesheni. Ile ilitoangalisho kwa wazazi wanaosaidia wajambazi wale kukimbia wala kujificha, kisha adibisho, kisha kubadilisha uwezo wa uongozi wa operesheni na General Celestin Kanyama, kiongozi mpya wake General Ngoi Sengelwa alitembea gereza tano ambamo wanafungwa wajambazi wale katika wilaya ine iza mji wa Kinshasa. Ni taarifa ya Jef Ngoi mengi zioni nawe karinda muso. Kamanda wa kundi la polisi osedizi wa haka jemadari Ngoi Singelwa anashtumu wazazi wano sedia vijana wajambazi kukimbia kuwa wenye kushirikiana na watenda mabaya kutoka Lukunga mpaka changu kupitia Funa na Moamba. Wakuluna wengi wanangoja kwa muliwa wamekwisha kupelekwa mbele vito vya sheria. Jemadari Singelwa anafasiria lazima ya kazi ya takawende shamda wa siku kumi na tano kazi yetu tofauti ficha hata nje ya Kinchasa wenye kuwasaidia watafungwa zine. Sawa wa kuluna pakisenso wakaji wanahakikisha kwamba wanaunga mkono operesheni Kofi. Kufatana na kiongozi wa mtaa huo, amani merudi tangu kuanzishwa kwa operesheni hiyo. Si, aujourd'hui, mwoyon, le general, kama leo jemadari anafika hapa kwetu ni jambo lenye kufurahisha wakaji, kwani swali la wakuluna linahusu zaidi mtaa wa Kisenso. Kuna ukosefu wa moto wa umeme, ndio maana Wanapata nafasi ya kujificha. Machapo katika mwili mipanga na visu mgongoni, vidonda katika sura, ndio alama zenye kuonekana kwa vijana wale wa jambazi. Walikuwa tayari kuwa kila mtu mwenye kuwazuia, ndivyo amesema mkaji mmoja wa mtawa Lemba. Na mradi wa utimizi wa mpango wa kuboresha na kutawanya askari polisi wa karibu ya wananchi katika mji wa Matadi kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu una matokeo mazuri ni hakikisho ya, ya mwisho wa juma ya kamisa wilaya ya mji ule wa jimbo la Bakongo. Jambo linakubaliwa na shirika la raia pamoja na juhudi zingine za polis mwaka. Tunayo taarifa ya Derik Lelo ya Radio Kukiele. Inasoma tena nawe Karinda Muso. Mambo mengi yanahakikisha matokeo yale mazuri. Kamisa wa wilaya ya polisi mjini Matadi ananena kwamba kuna mabadiliko katika tabia ya askari polisi wa maeneo ya karibu. Pia wakaji wamearifu wa polisi kwa kushtaki wenye kuendesha usalama mdogo. George Kuleka anafasiria mbinu zinazosimikwa kwa ajili ya kufikia hali bora. Matokeo yale yanafurahisha kiongozi wa ujumbe wa wachunguzi wa Uingereza. Renault Geno anatamani ushirikiano uendelee kati ya wakaji na Polisi. Matokeo yale mazuri yanahakikishwa ya pia na kiongozi makamu wa shirika mpya la raia la pale nyumbani. Simon Silulu anatetea kusudi mpango huo udumu. Anaomba wasaidizi waweze kukomesha muradi na mafundisho pia kutawaniwa kwa askari polisi katika mtawa mvuzi. Tukumbushe kwamba muradi huo unaambatana na mpango wa kuboresha polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo <tune> Ulifunguliwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa na mkutano mkuu wa taifa wa vijana kuhusu muungano wa nchi. Mkutano ule uliandaliwa na Bibi Francine Muyumba, mkongomani anayeishi nje ya taifa, katika uhusiano na baraza ya taifa ya vijana. Lakini shirika nyingi za ujana zinatisha kupinga matokeo ya mkutano ule sababu hazikuwakilishwa. Taarifa Michel Kifindango mengi sizuni, nawe Mathieu Ilunga. Mkutano mkuu ilikusanisha vijana zaidi ya mia mbili na makumi tano wa kutokea majimbu zote nchini Kongo ya kidemokrasia. Siku ya kwanza hii pa Grand Hotel, karibia mia moja vijana wenye kusimamia mashirika walizuia kuingia chumbani mahali pa kukusanikia. Kati ya wale wasioalikwa kulikuweku shirika la EMK na waakilishi za vijana kunako masungumuzo ya mawasiliano taifani. Wakiwa wenye kuhuzunika kwa ajili ya kutengwa, walifanya uvukuvuku na kusudia kuharibu vipindi vya kukomeshwa kwa semina kuu hii, wakisema: tunataka kukataa kushiriki kwenye mipango na mapendekezo itakayotokea kwenye semina hii. Ndipo presidenti wa kamati alisema ni vigumu sana kualika vijana zote kwenye mkutano kama hii. Dominique Jamand alisema vijana zote hawakuwezwa kutengwa, lakini waliakilishwa. Hata ingalikuwa pakiwanja Martir, hatungalitimiza mahitaji zote za vijana, lakini tunatambua kama kuna mashirika iliyosauliwa sa EMK na waskuti. Njipo waziri mwenye kushughulikia vijana anahakikisha kama semina hii ilitengenezwa kinyumbani kupitia mfuko wa kipekee, ijapo waliomba msaada kitengenezo kunako kamati taifani la vijana. Ilikuwa vigumu kukutanisha vijana zote, ni yale banza mkalai alisema. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, mwenendo wa watu unaripotiwa tangu siku tatu katika vijiji vya Lusoa, Buweri, Bulindi na Burumbule Mnamo kolektivite ya Bwito, zaidi ya jamaa mia nane ziliwasili katika eneo la Kanyabayonga, alisema kiongozi wake wa kiasili. Huyo amejulisha kwamba watu walana kimbea wahuni wa Rwanda wa hutu wa FDLR. du za kijeshi zinahakikisha mwendo ule wa watu. Taarifa ya Alice Kakulu ya radio Kanyabayonga mengi studio, ni nawe Billy Ivan Lutumba Kukimbia kwa wakaji kulianza wakati waliona vikaratasi vijijini siku ya pili juma uliopita, kulingana na duru kutoka eneo. Taarifa ilikuwa moja tu ni kwamba wakaji wakomeshe kuelewana na makundi za wanamgambo. Duru moja moja hizi kusema kwamba wapiganaji wa FDL walianza kutisha wakaji. Ni kwa hiyo kutoka siku ya ya ya ya sita wakaji walianza kukimbia vijijini, kulingana na na kiongozi wa grufuma ya Kanyabayonga. Wamoja wanajielekeza kwenye siti ya Kanyabayonga na wengine Kibirizi, wanaogopa juu ya ulinzi wao ngambo yake. Shirika la kiraia mtaani Lubero Serikali kuendelea kwa haraka na kazi ya kuokoa vijiji vyote kuwa mikononi mwa wawasi. Duru kijeshi pale Kanyabayonga kuonesha kwamba wana wasiwasi juu ya kukimbia kwa wakaji. Kamanda wa jeshi pale Kanyabayonga anaalika naye waasi awa wautu wa nchi Rwanda kufata nao njia ya amani. Anaongeza pia kwamba wakati wa kutembea kionena na silaha nchini Kongo ya kidemokrasia umeisha baki nyuma <tune> Jimboni Katanga, watumishi wa shirika la njia reli SNCC walikaza mgomo wa wakazi ulioandaliwa tangu juma moja sasa. Watumishi wale wanadai malipo ya wa masalio ya mishahara yao, na tena wanalazimisha kuondoshwa kwa kamati ya uongozi wa SNCC. Mengi kutoka Lubumbashi nawe Madeleine Waila ni kwenye mkutano mkubwa ulioandaliwa ndiko kusudio hii imechuguliwa. Ni sharti waondoke wanamemba wa kamati linaloongoza kampuni SNCC na kuacha serikali kujitahidi kwa maisha ya wafanyakazi. Miongoni mwa viongozi waliotajwa kunakuwa kiongozi mkuu wa kampuni hii, yani administrateur general kwa kimombo, na kamati yake yote. Upande mwingine, ujumbe wa watetezi wa wafanyakazi ushutumu matendo inayofanyiwa na katibu mkuu wa kampuni hili. Hawa utetea jambo la mkutano uliokusanisha mati la viongozi wa kampuni na ujumbe wa watetezi wa wafanyakazi wiki iliyomalizika ambako nukta mbalimbali iliyotolewa hata moja limefaulu. Kwa sasa imekuwa kugumu kupata pendekezo ya viongozi wa kampuni hili. Mwishowe, inayojulikana ni kwamba katibu mkuu wa kampuni SNCC ameondoshwa na wafanyakazi. Bwana Patrik Sergeant amepelekwa pale upande wa DGM. Punde kidogo huyu ameachiwa huru. Lubumbashi, Madlene wa ila Radio Kapii. Hey, Wilayani turi zaidi wachimba madini za dhahabu wa kenyeji mia ine walishambulia kipande kimoja cha kiwanda cha madini Ashanti Gold kilo kilo kenye kupatikana katika mtaa wa jugu mengi. Nawe Jean-Claude Loki ardhi ama eneo kwenye hawa wachimba dhahabu wamevahamia ni kilomita ya pata saba na ni mahali kwenye kampuni GK na kuwa na mpango ya kuendesha utafiti kwa kujua kiwango ya dhahabu yini kuwa udongoni, jambo yeni kukasirikisha viongozi ya GK. Na kiongozi wa sitia Mungoloma anasema kwamba yamezania kwamba kusimamishwa kwa kazi katika eneo hiyo na kampuni GK ndiye sababu moja yeni kusukuma hawa wachimba dhahabu kurudi mara tena kwenye ardhi ya GK. Prokure ya republik makamu kwenye tribunali kuu ya hapa Bunia yeye amenena kwamba uh, kuwepo kwa hawa dhahabu katika konsesion ya AGK ni kinyume na sheria. Mwenyekiti ya wilaya ya Ituk kwa, kwa ngamo yake amenesema hawa watu wa wanapasha kuondoka na kuenda mahali pengine kwa kuendesha kazi yao, hadi hapo jiuni kwamba hata mchimba dhahabu moja hajaamua kuondoka toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Luki, Radio Okapi. Radio Okapi. Okapi. Okapi.