Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga fuateni fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari. Tunazo zaidi ya kongomani elfu mia saba mm. walikaribishwa mm. nchini Burundi saa wenye kuomba hali ya ukimbizi tango mwanzo wa mwaka. Tunao Wakongomani wale wanasema wanakimbia hali ya ukosefu mkale wa usalama katika maeneo ya mta wa Fizi na bondeni Ruzizi, jimboni Kivya Kusini. Idadi mpya ya wanaogua virusi vikali vya Ebola nia imetolewa na waziri wa afya. Kwa mjibu wa Felisi Kabange Numbi mwenye kupatikana jimboni Ekuater, watu wapya watano wamehesabiwa katika eneo la afya la Jira mtaani Boende na jimboni kaskazini magharibi, maiti ya mtoto mchanga moja iliondoshwa katika maji wakati karibu watu makumi mawili walipotea na wengine kumi na mbili walinusurika. hayo ni matokeo ya kuzama maji kwa mashua moja katika maeneo ya Lwebo kaskazini magharibi ya mji wa Kananga. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari zaidi ya kongomani ma walikaribishwa nchini Burundi saa wenye kuomba hali ya ukimbizi tangu mwanzo wa mwaka. Tunao ofisi ya Burundi ya ulinzi wa wakimbizi na wakongomani wagenyi, imehakikisha kupatia hali ya ukimbizi zaidi ya wakongomani 1700. Katika wakati ule, wakongomani wale wanasema wanakimbia hali ya ukosefu mkali wa usalama katika maeneo ya mtaa wa Fizi na bondeni Ruzizi jimboni Kivu ya Kusini. Mapambano kati ya waskari jeshi FRDC na wa mai, mai ya kutumba mtani Fizi ndiye zilikimbiza wakongomani hawa upande wa mji Bujumbura tangu mwezi ya tano inayopita. Pamwanzo ya mwezi ya sita, kutokusigizana kati ya Bafulelo na Barundi katika mbuka ya Ruzizi ikasababisha hata vifo na kuumizwa kwa wamoja, zilisukuma watu wengine kukimbilia Bujumbura. Matukio ya julisha ya kama ni wakongomani elfu ine na mia sita ndiye weni kuomba makimbilio koordonato ya ofisi yene kuhusika na kutolea hali ya makimbilio kwa raia weni kuiomba na nene yakama zaidi ya watu elfu moja mia saba na makumi mbili wali kubaliwa ombi lao na wengine elfu mbili na mia munane wanaingiza vibarua mara ingine, kwani mara ya kwanza wali wakatalia. ofisi ilo inaeleza yakama inaendelea na kupokea wakimbizi weni kuhitaji makimbilio. mujibu nyumura inajulisha kama yuko tayari kwa kuwapokea kama vile imejulishwa na kiongozi ya Asante Jacques Mukonkole. Namna gani hali ya magendo katika uchimbaji wa madini inaweza kuomeshwa katika hakika, katika eneo la Sergel? Ndio swali linalozungumziwa upya kati ya watendaji wa maeneo ya chini ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na muungano wa nchi za Ulaya. Ni wakati wa mkutano wa siku mbili ulioanzishwa jana mjini Goma kwa mjibu waandalizi wake mkutano ule una lengo ya kufasiria uzuriaji hususan wa kuwa viwanda vya madini vifaa sita vya kazi vilivyoundwa na marais wa kanda la maziwa makuu kwa kupinga magendo katika sekta ya madini kutosha kusimikwa kwa benki ya habari za madini. Vyombo vingine vya madini vilivyosimikwa na marais wa Sergel ni uhakikisho wa madini katika eneo kusawazishwa kwa sheria za sekta hiyo wala tena kusanyisha sekta ya uchimbaji madini katika eneo la CRJL. Idadi mpya ya wanaougua virusi vikali vya Ebola imetolewa na waziri wa afya. Kwa mjibu wa Felix Kabange Numbi, mwenye kupatikana jimboni Ekwater, watu wapya watano wamehesabiwa katika eneo la afya la jira mtani Boende, yenye kufikisha kwa sasa idadi ya kumi na tano na kufariki kwa watu kumi na watatu Felix Kabange Dumbi amehakikisha kwamba hali ya virusi vya Ebola pa Boende ipo tofauti na yenye kwa magharibi ya Afrika bali imefanana na ile kumba watu pa Kikwit mwaka wa 1995 wakati ule mshauri wa afya wa waziri amehakikisha kwamba watumishi wa afya ndio nao wenye kuguswa sana na ugonjwa huo tumsikilize tumsikilize Shodulo Mamirola katika masemo yetu kuna na Agant Pona Elema tuna mapasho ya kuchukua wafanyabiashara na kuwatolea usaidizi kwa kubaki katika kazi. Ndiyo tunafanya kuwapatia watumishi wa afya vifaa vya kazi, kuwafundisha utumizi wa vyombo vya kazi, na kuwa na hakikisho ya kwamba wanavitumia vizuri wakati wote wanakuwa na wenye wa ugonjwa Ebola. Tunawafundisha watumishi wa afya katika mtaa wa afya wa Boende mfasi ugonjwa unapatikana na katika maeneo zingine za afya. Tunawaonyesha namna ya kuvaa mavazi ya kazi na habari kwa kufahamu namna ya kuepuka wagonjwa waambukize wenzao wala wafanyakazi ya afya. Upande mwingine, ugonjwa wa kuwara ulijitokeza katika treni palmedor ya kiwanda cha SNCC. Gari lo la moshi lina matatizo ya kiufundi pa Kongolo kaskazini ya Katanga katika njia ya treni Lubumbashi Kindu. Ugonjwa ule tayari uligusa zaidi ya watu makumi mawili, mmoja kati yao amefariki. Mengi tuafadi kutoka Kalemie, nawe Expedi Mwamba Mubi. Kulingana na ushuhuda wake, daktari mmoja anayesafiri kwenye treni hiyo huyu amewatibu wagonjwa, kinachosababisha ugonjwa huo wa kuhara ni maji machafu ya jito Lwalaba wanayoikunywa, pia mazingira machafu katika kituo cha gari la moshi katika mji wa Kongolo. Tayari watu wazima na watoto kumi na watano wamepatikana na ugonjwa huo, hata mtoto mmoja kafariki jana, siku ya kwanza. Shirika la raia tarafani Kongolo limeeleza kwamba ni matatizo za kiufundi zilizosababisha treni hiyo kutoendelea na safari yake. Naye dereva wa gari hiyo la moshi huyu ni mzaliwa wa Afrika Kusini, karudisha gari hiyo kwenye chumba cha wafundi huko mji Kabalo, tokea mji wa Kalemi. Shirika la raia la Tanganyika ushtumu viongozi wa kampuni ya SNCC kwa kuachilia wasafiri katika mateso. tumefanya lolote kwa kupata jibu kamili tokea viongozi wa kampuni ya SNCC bali hatukufaulu. Tokea Kalemi, mimi ni Bamubird, Radio Okapi. Jimbo ni kasa ya mangaribi, maiti ya mtoto mchanga moja iliondoshwa katika maji, wakati karibu watu makumi mawili wamepotea na wengine 12 wamenusurika. Hayo ni matokeo ya kuzama maji kwa mashua moja katika eneo ya Lebo, mji mdogo wa wilaya ya Kasai, karibu kilomita 200 kaskazini mangaribi ya Kananga. Miili nyingine ile endelea kutafutiwa. mengi tu tena sana nawe Francois Xavier Mibe kutoka Kalemie. Kulingana na ushuhuda wa watu wengi ajali ilitukia jana magharibi, ndani ya mto Lulua karibu na kilalo, sio mbali zaidi na mwanzo wa mtaa wa Lwebo. Ushuhuda huo uhakikisha kuwa shida ilitokea kwenye mashini iliyorahisisha kutembea kwa mtumbu huo. Ajali ilisukuma chombo kuzumbazumba na kuelekea fasi ya majiwe bila uwezo wa dereva. Mwenyekiti wa mtaa wa Lwebo hajui bado jumla ya watu waliokuwamo ndani ya mtumbu, lakini Joseph Mbuyu huhakikisha kuogotewa kwa mwili mmoja, kuponyeshwa kwa wengine watu kumi na mbili na kupotea kwa wengine wao makumi mawili kulingana na unene wa chombo. Bwana huyu anatangazia kuwa mtumbu ulitoka eneo ya kijiji cha Kalumba na ulibeba waamini wa kanisa la Fepako Zambe Malamu waliofika pale kwa ajili ya utangazaji wa neno la Mungu. Kuna pia wanafunzi waliokutaniwamo kwa kutoka kujandikisha masomoni. Kazi ya kutafuta watu inaendelea na mtaa wa Lwebo mzima na hata vijiji vya kandokando vinakumbwa na msiba huo. Hatimaye watu wawili waliuawa na toni makumi matatu ya biashara imezama katika maji hayo. Ni matokeo ya ajali tatu za kuzama maji kwa mashua tatu aina balenier wala tena orbor katika jito Kongo, njiani Basoko, Isangi, Kisangani, kwa muda wa juma moja. Habari ilitangazwa leo asubuhi na muungano wa wakulima wa mtaa Isangi na Basoku kisha ajali mbili jana Palokutu, mji mdogo unapatikana kwenye umbali wa kilomita 250 magharibi ya mji wa Kisangani katika jimbo la Mashariki. Miezi tatu iliyopita, shirikisho hilo lilihesabu zaidi ya ajali kumi za mashua zilizosababisha kupoteza kwa biashara vingi sana. Taarifa ya Joseph Basai wa Radio Mondeko mengi na mwenzetu wa Kindu Rigober Walumba. Ajali ya merikebu ndogo na mitumbwi ya kubeba biashara inakuwa zoezi nje ya Basoko, Isangi, Kisangani. Duru kutoka muungano wa walimaji wa Isangi na Basoko usema kama zaidi ya kupoteza maisha ya watu, ajali hizi ni kikwazo kwa uchumi wa walimaji. Kufuatana na masemi ya Frank Bolimo, presidenti wa gundi moja, ya walimaji hawa hupoteza mazao zao zote za shamba za uvuvi na ufugo kunako ajali hizi. Zaidi ya toni kumi ya samaki Mchele, nguruwe na biashara zingine ziliteketea majini. Inakuwa hivi wiki moja ilikuwa kwenye ajali iliyotokea mjini ya Wenda, kilometa mia moja magharibi mwa Kisangani, vivi hivi ajali zingine. Kufuatana na vigundi hivyo, biashara husaidia wakaaji hawa kukomesha shida zao za kiafya na zaidi kusomesha watoto wao. Wafanyabiashara wengi hunungunika kupoteza hazina zao zote. Ofisi ya uchumi ya Kisangani kwa ngambo yake inafaa chunguzi muhimu na kwa uzito sana ya merikebu ndogo. Kamisa wa usafirishaji wa maji wa Isangi huhakikisha kama imekwishaanza kazi hiyo. Matukio ya kwanza ni merikebu mbili imekwishasimamishwa kazi Oka pi. Oka