Karibuni wapendwa wasikilizaji, kwa kufuata habari tunazo jioni ya leo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, masomo yalianzishwa kama ilivyojulishwa na serikali, lakini kwa upande wa kati ya mji wa Kinshasa kulitambulikana kuonekana wanafunzi tatu ya ine masomoni. Mengine na majimboni, hali haikuwa sawa, kwani kulikuwa operesheni ya uchunguzi wa walimu iweza kusababisha hali hiyo. Bibi Mary Robinson aliwasili leo hii mjini Goma akiwa mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la maziwa makuu. Mara alapofika mjini Goma alivisha kama kundi la uhuni inapaswa kuacha silaha jimboni mashariki. Wakaji wa Isangi wananungunika sana, kwani hawana mahali pa kuzika wafu wao abari kamili. kulifunguliwa kwa masomo kwa mwaka 2013 2014 ulifanyika leo mjini Kinshasa. Leo asubuhi, yapata wanafunzi juu ya ine wa masomo ya eneo la kati mjini Kinshasa walivumbuliwa kuwa katika masomo, lakini kulitambulikana kwa upande wa mashariki wa muji wa Kinshasa masomo mengi ambako wanafunzi awakuonekana Taarifa ya mwandishi wetu Askezibi Ataoro Mengi Ivadutumba. Kati ya wanafunzi mia kenda na makumi tatu ni mia saba makumi tatu na saba tu ndipo walifika shuleni ya msingi Bosangani hapa Gombe. Ndivyo alieleza kiongozi wa shule hii. Shuleni San Joseph Elikia wanafunzi walikuwa tatu juu ya ine katika darasa mbalimbali mbali. Shuleni Boboto wanafunzi wengi walionyesha shangwe kuhusu kurudi kwa masomo, kwani wanakutana na marafiki zao na wengine kushukuru wazazi kwa sababu gisi wanalipa ada za shule na vifaa vya masomo vyote. Lakini upande wa mashariki mjini Kinshasa darasa za shule nyingi zilikuwa na wanafunzi kidogo kabisa. Ni sawa vile shule mokenge li pale Lemba. Mshauri wa shule hii kujulisha kwamba siku ya leo walipokea tu wanafunzi makumi ine na tano kati ya wanafunzi mia mnane walioandikiwa juu ya mwaka huo. Mwanafunzi mmoja ambaye alikuwa kandokando na shule hii bila mavazi ya masomo kusema kwamba wanakuwa wakisubiri pesa, kwani wazazi wao bado kupokea mishahara zao kwa ajili ya kununua vifaa wanavyo lazima. Hali ni moja hii tu pale atenea Lemba, kwenye wanafunzi kueleza kwamba wanaendelea ni moja moja hii tupale atenea Lemba kwenye wanafunzi kueleza kwamba wanaendelea matayarisho hadi juma kesho. Katika majimbo ya eneo ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, rusha kama kutolipwa mishahara ya walimu na pia operesheni ya uchunguzi kwa kupata cheti kiitwacho biometrike kiliweza pia kuleta uwasiwasi kwa kufunguliwa kwa masomo mahali mengine. Taarifa ya Ben Kabamba, mengi tu yafate na mwandishi wetu Bibi Elize Chikota. Katika dimbo la Manyema kwa mfano, kuanzishwa kwa masomo kulifanyika in o kati yao mpaka leo bado kupata mishara yao ya miezi ine. Pale Bukama masomo lakini katika kuanzishwa a wa Jimboni Kivu ya kusini wanafunzi zaidi ya mia mbili wakiwa wabinti wa masomo ya kiprimari na sekondari pa Kiliba Ondese na Kigongo walipewa leo msaada wa vifaa vya masomo. Eneo zile mbili zinapatikana pa kilomita 25 kaskazini mashariki mwa site ya Uvira. Vifaa vile viligawanywa na shirika SOS Femmes en hmm Danger, wakiitwa mabuku sakoshi na uniforme na bike mbalimbali zilipewa kwa wanafunzi wale. Usaidizi ule alivyojulisha mwenye kuhusika na mipango ni kwa shabaha ya kuinua hali ya maadhibisho katika mitaa ya Uvira na Fizi. Mwandishi wetu Gayese Shabilepe aliweza kumfuata na kutumsikilize. Msaada huu ni kwa ajili ya kusaidia wazazi kutuma watoto wao shuleni. Kulingana na masemi ya mtumishi anayehusika mpango kati ya shirika SOS Famandange, jamaa mengi mtaani Uvira na Fizi wanabaki ni kwa hiyo wanapatia msaada kwa wazazi ili wanawake waende nao shuleni. Wazazi wengi walishukuru juu ya msaada huo, lakini kusema kwamba wanabaki tu na tatizo juu ya kulipa ada za shule. Tujulishe kwamba shirika SOS Famandje inapanga kuwapa wanawake zaidi ya elfu moja wa shule za msingi na sekondari mtaani Uvira na Fizi vifaa vya masomo katika wakati huo wa kurudi shuleni. Ilikuwa pale ripoti ya Geze Shabilepe katika utafiti. Na kundi la tarehe 23 yaani M23 linapaswa kuwacha vitendo vya uaji na kuwacha silaha kama vile lyomwa la Shauri la Usalama la Umoja wa Mataifa. Maoni hayo ni yake mjumbe malumu wa uni katika eneo la kanda la maziwa makuu, Bibi Mary Robertson mara hapo alipowasili mjini Goma leo hii, siku ya kwanza na kukutana na liwali wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini pamoja walichungua hali huenda kukumba jimbo lile. Kisha mazungumzo yake na liwali wa jimbo bibi Mary Robinson alijua kama pembeni ya jibu la kijeshi inafaa bila shaka kuu jibu la kisiasa kwa kukomesha hali ya uchafu na vita jimboni Kivu ya Kaskazini. Mary Robinson aliomba kwa wale wote waliosahii makubaliano ya uongozi kuheshimu makubaliano yao. Mary Robinson huenda kukutana na marais wa Uganda na Rwanda na atashiriki pia mkutano wa wa saba usioko wa kawaida wa maraisi wa CIRGL uenda kufanyika mjini Kampala nchini Uganda. Tubaki tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini kwa kujulisha kama kwa jumla wapiganaji saba wa kundi lile la uuni M23 waliofungwa au kujipana kwa FRDC walionyeshwa leo hii asubuhi kwa vituo vya upashaji wa habari za taifa na vile vya kimataifa mjini Goma. Sherehe hiyo ilifanyika kunako chumba cha ujasusi cha jimbo la nane la kijeshi. Tatu kati ya wapiganaji wale walio ofisa mmoja, na walitekwa nyara Pakibati watatu, na wengine waliweza katika mapambano, na wengine ine walijiuzuru pa mshaki. Msemaji wa FRDC Olivier Amuli anajeleza mbele ya mikrofone ya Gabriel Wamenya. E, kwa kusudi waite wa, wa government ya Kongo kwenda kwenye mazungumzo Kampala. Hiyo ni uongo, sababu hapa pembeni yangu mnaangalia kwa kushoto, kuna hao wanaita wa, ambao waliweza kumatekwa, kwa Kiswahili wanaita matekwa, waliweza kushikwa. Huyu siku ya tatu tarehe ishirini na nane na hawa wawili tarehe thalathini tarehe thalathini ya mwezi, ya mwezi wa, mwezi wa wana, nane na hawa wawili ni Wanyarwanda na huyu mmoja ni Mkongomani. Hawa wengine vile vile wanasema ni Wakongomani, lakini hawa ni ambao waliweza kujisalimisha, na mi nawaacha wakuwe kwenye kwenye disposition ya nyinyi wapasha habari, ili muweze kuwauji na wataweza kuelezea kwa uhuru. Jueni kwamba bila shaka tangu jana na asubuhi mpaka kwa wakati huo maeneo ya, ya mapambano ya kukimia FRDC pamoja na wasikari wa MONUSCO ni wenye kuchunguza na kufanya BD kwa kuweza kushimika mipango yao katika eneo la Kibati, ambako wauni wale wa kundi la M23 walifukuzwa wiki wenda kumalizika, wenyewe wanapatikana pa Kibumba, kilomita 27 kaskazini mwa Goma. Bunia wilayani Ituri. Kiongozi cha site ya Bunia ni mwenye kufwatwa na sheria ya inchi, alifungwa siku ya sita iliyopita na kusafirishwa jana siku ya Mungu hapa mjini Kinchasa na waaskari wa FARDC. Serge Losa ndilo jina lake, anastakiwa kushiriki na kiongozi cha kundi lenye silaha lenye kuongozwa na Cobra Matata kundi lenye kupigana na FRDC tangu hivi juma mbili katika eneo la usultani wa Walendu Bindi. Mastaka yale hayakubaliwe au kutupiliwa mbali mjini Bunia, lakini wenye kumtegemea Serge Losa wanahakikisha kama nasingiziwa kwa jambo lile. Na jimboni mashariki ujusha kama site ya Isangi haina mahali pa kuwazika wafu wake. Hayo ndiyo alijulishwa leo asubuhi na komiti ya eneo lile lenye kuhusika na maendeleo selde Isangi fatana na maoni ya mwenye kuhusika na mipango na vifaa vya komite ile, maeneo tatu ya makaburi yaliuzishwa na kazi za serikali zenye kuhusika na udongo, yani kadasre kwa watu kipekee. Pereze Balenga, Balengela anajieleza kuhusu maneno yale na eneo yale yaliuzishwa na viongozi vya serikali katika site ya kilomita 125 magharibi mwa Kisangani. Yupo mbele mikrofoni ya ya mikrofoni Joseph Basai wa Radio Bondeko, La vie cinq. kuna Kunakuwa shida kubwa, ofisa gawanyo wa udongo waligawanya vibaya udongo, bila mahali tunaweza kuzika wafu. mnaweza angalia kwenye makaburi za zamani, wanauzisha pia kwa watu, na japo kabla ya miaka mbili walikuwa wakizika wafu pale, watu wanajenga na wanaishi fasi hii. sisi sikujua kama watu wanaweza kuambukiziwa na magonjwa fulani, tumeisha kuathiriwa mara mengi na magonjwa sawa kipindupindu kipindupinduna ya. Wakati wanazika wafu fasi moja hii kandokando na visima vya maji ya kunwa na barabara, tunakuwa katika ajali kubwa ya kuathiriwa na magonjwa. Watu wengine wanaanza sasa kuzika wafu kati ya makao zao wala mbele ya nyumba zao, hatuna tena fasi ya kuzika watu. Kiongozi cha kazi za serikali kinachohusika na udongo wanatoa mwito kwa wakaaji ili wawe na utulivu, kwani wafanyakazi ya chumba chake ni wenye kuchungua mali pengine huenda kufalia kwa mazishi ya wafu. Taarifa ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Eritesidi Akala na kundi lilioza kuandaa taarifa hii, tunawapigia asante sana, na kuacha katika mikono ya bibi na na Bolojwa ambaye ataongoza vipindi vingine. Magharibi mema, Okapi. Okapi.