tango mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania ambako aliwasili jana siku ya kwanza akitokea Jamhuri ya Afrika ya Kusini. Kinchasa, kalendari ya masomo iliheshimiwa katika masomo nyingi kama inavyopangwa kawaida. Wanafunzi wengi walifahamishwa alama zao leo tarehe 2 Julai kunako College Boboto. Mfano mzazi Nikola Kaasha alitoa tuzo ya ubora kwa wanafunzi 12 wote wakiwa wa kwanza wa kila somo ikiwa ni mwaka watatu sasa. Habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini inajulisha ugomvi Paluofu kusini ya Lubero kati ya makabila ya Wanande na Wahami Wahutu wa Masisi, jambo yenye hatari ya kupelekea mapigano ya silaha kama hakuna suluhisho ya haraka yenye kutolewa oh, hali ya vita mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Marekani anaomba nchi jirani ziache kuunga mkono makundi ya silaha katika eneo hilo. Bila kutaja nchi hizo, Barack Obama alitoa mwito ule jana, siku ya kwanza tangu mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania, ambako aliwasili jana akitokea nchini Jamhuri ya Afrika ya Kusini. Kwa serikali ya Kinshasa, rais wa Marekani aliomba mkazo wa majeshi za taifa ili zitimize inavyostahili kazi ya usalama wa nchi. Serikali ya Kinshasa inafurahishwa na maoni yale ya Rais Barack Obama. Wakuwaza na kuwaza ni kitendo cha ushirikiano na Wakongomani wanaosumbuka kutokana na vita mashariki ya nchi. Afuatai ni Lambert Mende akiwa msemaji wa serikali ya Kinshasa, yupo njiani mwasimu na Innocent Olenga Siyo lazima presidenti Obama ataje nchi iyo ili sisi tuitambue. Kila mmoja wetu anajua yote yeni kupita kwenye mipaka yetu na nchi Rwanda. Sisi tumeelewa kwamba aligusia nchi Rwanda kufatana na wingi wa ripoti kuhusu msaada kwenye nchiyo jirani kutolea vikundi vya makaidi wanaozorotesha usalama wa nchi yetu, sawa vile M23, sisi hatushangae hata kidogo. Tumeona kwamba maneno ya presidenti wa Amerika kama vile maneno ya kuwapa moyo wa Kongomani. Sasa shauri lake Prezidenti Obama kwa serikali si letu le ili ifanye mabadiriko kwenye vituo vya usalama, sisi tunasema kwamba tumeanzisha kazi hiyo tangu mwaka wa elfu mbili na tisa tayari tumepata mafanikio. Jeshi letu limepata ushindi huko Mtao na itakuwa hivyo popote raishwa na kusitotajwa na rais wa Marekani kwa nchi hizo jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zenye kuunga mkono makundi ya silaha, ndivyo iliyoarifiwa leo siku ya pili katika magazeti za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni taarifa inonsaolinga yenye kusoma sidodi nawe karinda muso Gazeti nyingi zilizotangazwa mjini Kinshasa leo asubuhi zinaeleza kwamba kitendo cha Obama ni namna ya kuonyesha kwamba Marekani inaendelea kulinda Rwanda na Uganda kama desturi. Gazeti Potentiel nalotangaza habari kila siku katika mji mkuu linajulisha kwamba Marekani haishauriki Kongo kidemokrasia. Ijapokuwa wajuzi wa Umoja wa Mataifa waliochungua swala la Kongo walisema wazi katika matokeo ya ripoti yao kwamba mashambulizi yanayoendeshwa tangu zaidi ya miaka kumi mashariki mwa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia yanaendeshwa na Rwanda na Uganda. Gazeti hilo linajiuliza kama ni katika urafikiano ndio rais wa, wa Marekani amekata kutaja Rwanda na Uganda, lakini Rais Obama amealika Joseph Kabila kuboresha majeshi ya taifa. Obama anatumainia makubaliano ya Addis Abeba. Kwake yeye inabidi kufuatilia makubaliano hayo ili yaweze kufaulu. Kalendari ya masomo iliheshimiwa katika masomo nyingi za mji wa Kinchasa leo hii tarehe 2 Julai kama inavyopangwa kawaida. Wanafunzi wengi walifahamishwa alama zao kwa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili elfu mbili kumi na tatu. Mfano, kunako koleji Boboto, mzazi Nikola Kaasha aliyesomesha watoto wake kumi na sita katika shule ile alitoa tuzo ya ubora kwa wanafunzi wa kwanza wa kila somo Ndiyo mwaka wa tatu jamaa yake inatoa tuzo ile na kulipa masomo kwa wanafunzi sita wa primari na wengine sita wa sekondari. Mzazi ule aliwakilishwa na mtoto wake Michel Kaasha wakati wa kutangazwa kwa alama. Tumusikilize mbele ya mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. C'est une façon de remercier le collège de voir Niinama kusema aksanti kwa shule hiyo iliyotoa maadibisho mazuri kwa watoto watoto wake wote walisoma katika shule hiyo gisi walimaliza masomo alichukua hatua ya kutenda vizuri kwa ajili ya shule hiyo iliyotolea watoto wake maadibisho mazuri ndio mana tulipata mawazo ya kutenda hivyo tunaendelea kuwasili katika shule hiyo na kutoa msaada hata kama watoto wote wakaasha hawasome tena hapa kati ya wanafunzi hao kuna wenye kuwa na miaka ya watoto wangu. Ni kwa kusukuma watoto wawe bora zaidi. Msaada tunaotoa unaelekea malipo ya masomo, vitabu na vifaa vya masomo kwa ajili ya somo la juu. Tunakubali kutenda hivyo kila mwaka, ginsi ni makubaliano yetu kwa kuendesha hali bora yenye kuwa shabaha ya shule hiyo. Tunaendelea kutoa mchango wetu peke yake na yenye kusimamishwa na shule mwanafunzi Kataliko Varinga Benjamin wa somo la tatu la sekondari ndiye alitolewa kwa mara tatu tuzo Nikola Kaasha akiwa na alama asilimia makumi nane na saba. Na upande mwingine zaidi ya walimu elfu mbili wa masomo za kiserikali za mtaa wa Isangi awalipiwe mishahara yao tangu miezi miwili. Abari ilitangazwa leo asubuhi na shirika la Sieku kituo cha Isangi kilomita mia moja makumi mawili na tano magharibi ya Kisangani jimboni Mashariki. Katibu wa Siku alisema karibu masomo mia mbili zinaguswa na hali ile iliyoharibu mwenendo wa mitihani katika masomo na kupelekea rushwa. Zefirin Boela anafasiria mbele ya mikrofoni ya Joseph Basai wa Radio Bondiku. Walimu mamia wa shule zenye kupatikana vijijini ambamo hakuna mawasiliano kwa njia ya simu hawakupokea mishahara yao ya mwezi wa tano na mwezi wa sita uliopita, ni tangu kuanzishwa kwa operation ya kutambulisha watumishi hao ili waweze kulipwa kupitia benki. Wamoja kati yao wanasema kwamba watoto hawakufanya mitihani ya serikali. Tulitambulishwa na, na Rao Bank, bank tangu mwezi wa nne mpaka sasa, hatulipwi, tunatatizwa, watoto wetu hawakufanya mitihani ndani ya serikali pamoja wapo wagonjwa na sisi waalimu hatujui tufanye nini kwa kutatua shida hiyo. Kufuatana na katibu wa shirika linalotetea haki za waalimu Paisangi, kumeonekana vinyume kutokana na kutolipwa kwa waalimu. Mashindano yalitungwa vibaya, kuliendeshwa rushwa pia. Waalimu wa moja wanajaribia kutotangaza alama za wanafunzi. Tunaomba viongozi washughulikie swala hilo haraka, kama si hivyo matokeo ya mashindano haitatangazwa. Kwa upande wake, kiongozi wa chumba ndugo cha masomo ya kimsingi kisekondari, na kiufundi pa isangi ya pili anahitaji waalimu wawe tulivu kwake. Jean Baptiste Ramazani, mishahara ya miezi miwili kwa ajili ya wa walimu tayari imepatikana kwenye benki. Eh, samahani ni taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko iliyosoma tijoni na Karin Damuso. Eh, jimboni Kivu ya Kaskazini kuna ripotiwa paluofu kusini ya Lubero na ugomvi kati ya makabila ya wanande na wahami wa hutu wa Masisi. Ugomvi huo unahataria kupelekea mapigano ya silaha kama hakuna suluhisho haraka inayotolewa. Mwito huo ulitolewa na wanamemba wa moja wa kabila ya wanande wenye kushutumu wahami wahutu kuhusiana na wahutu kuhusiana na wapiganaji wa hutu wa FDLR au wanapinga shutuma ile. Wakati huo mfuko wa Umoja mataifa kwa wakaaji unaomba serikali irudishe uwezo wake katika eneo ile, kwa kuruhusu mazungumzo kati ya makabila yale mawili. mafasiko mengi na o Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma miongoni mwa wautu wale wanao wasili mnamo sekta ya Luofu tokea mwaka wa 2011 mw. viongozi wa pahali walihakikisha kutambua familia zisizofikia 30 salasini pekee. Hawa walikimbia eneo lile kuna na miaka 17 sasa kutokana na mizozo za kikabila kwao, wazee wa eneo lile, wautu wale wapora mashamba zao, na pia wanakuwa wakiungana na FDLR. Ila wakilishi wa familia hizo za wautu watupilia mashtaka yale, hivi UN Habitat iliyoanzisha majaribio ya mazungumzo kati yao ya yaomba kwa serikali kurejesha mamlaka yake eneo lile lote. Umarsila, kiongozi wa UN Habitat pagoma, mizozo hizo zatokana na vyanzo vyengi