wa Komisheni ya Taifa ya haki za binadamu. Mashirika yale yanashutumu kutajwa kinyume ya, ya sheria kuwa na memba wa komisheni yenyewe. Wafungwa wanaendelea kufariki katika magereza makuu ya jimbo la Bakongou Wakati wa juma iliyopita wane walifariki katika gereza ya mazangungu kutokana na hali ya malisho mabaya. Na azimio ya adiwali wa jimbo la Mashariki inayokataza uvuvi wandakala katika ziwa Albert ina vinyume vibaya kwa wakaji wa eneo la Wagongo, mtaani Mahagi wanaishi katika ukosefu mkali, sababu peke yake ndiyo kazi wanayo oh, Shirika zimoja za sekta ya haki za binadamu zinapinga utungu na baraza ya bunge la taifa wa komisheni ya taifa ya haki za binadamu. Mashirika yale yanashutumu kutajwa kinyume ya sheria kwa wanamemba wa komisheni hiyo. Mashirika Ligue des Electeur, toge noir, Asado na kamati inayosindikiza komisheni hiyo, yanaonyesha mabaya katika mwenendo wa uchaguzi huo, hali ya kisiasa na ukosefu wa ukelishaji katika komisheni hiyo yenye kuundwa na wanasiasa Mashirika yale yanaaidia kuendelea kutumika tofauti na komisheni iliyosimikwa. Sikilizeni mafasirio ya katibu mtendaji makamu wa Ligue des Electeurs, akiwa pia katibu wa kamati inayosindikiza komisheni hiyo, mwakili Saint Forien Poi, mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Fasi yote mtaona kwamba ni wanasiasa ndio wanachagua. Munajua, katika mashirika la wanawake, wanawake wenye kufanya kazi fulani katika jamhuri yetu na wenye jina yao ilikuwa katika oroza. si hata ofisi kutakatwa kesi, lakini chumba cha kazi cha kiongozi wa bunge la taifa, kiisha kueleza wakati ya kikao. Yenye tunaweza fanya sasa ni kwamba gisi kati ya komisheni hii munakuwa wanasiasa wa uwingi wa urais ambaye watata kutafuta namna ya kufanya kazi yao mbaya. Sisi kama watetezi wa haki za binadamu, tutaendelea kama wa kawaida kufuatilia swala kuhusu haki za binadamu na kuandika ripoti yetu namna mbalimbali mbali, gisi tunafanya kama kawaida. Kuhusu ulizo wa kuendesha kazi pamoja na SNDH, mnaweza kufikiri kwamba SNDH ni sisi kusumulia leo, ni kama bata mwenye kilema. Tutaendesha kazi pamoja na nani? Kazi ya komisheni hii mwenye kuwa na ujuzi au uzoefu kuhusu haki za binadamu. Upande mwingine wafungwa wanaendelea kufariki katika magereza makuu ya jimbo la Bakongo. Tangu muda wa kupita mwezi mmoja, wane walifariki wakati wa juma moja katika gereza ya Mbanza Ngungu kutokana na hali ya malisho mabaya. Shirika linalotetea wafungwa linasema ni hali inayoshurutisha mengi. Kutoka Kisangani na mwenzetu Jacques Mkonkoli. Gereza ya Bazangungu ni ya kwanza kuhusu kufariki kwa wafungwa kufuatana na shirika yeni kutetea haki ya wafungwa yeni kupatikana pa kilomita mia mbili kumi na tano mashariki ya mji Matadi. Mfungo wa ine wa muzi ya tatu walifariki siku ya kwanza inayopita kufuatana na shirika ilo. Shirika kiraia ya mji huo inahakikisha habari ilo, tangia mwezi muzi ya kwanza hadi leo zaidi ya wafungwa kumi wamefariki kunako gereza ya Bazangungu kufuatana na ushuhuda muzi jana. Wafungwa wengine wawili walifariki katika gereza ya Boma na Chela sababu ya vifo hivyo ni nyingi, kama vile imenena shirika kiraia. Kwa mfano, hali mbovu katika gereza, hali mbaya ya magereza ya jimbo la Bakongo, kidadi nyingi ya wafungwa gerezani, hali mbaya ya malizi pia, ukosefu ya matunzo, dawa imekosekana, magonjwa sawa upele, ugonjwa ya mapenzi, luhombe na kadhalika, zinasumbua wafungwa jimboni Bakongo kufuatana kufatana na watetezi ya haki za binadamu. Jambo ingine ni zaidi ya mwili kenda ya waskari polisi waliofariki waliyofariki mwaka jana zenye kutelewa katika chumba cha wafu ya hospitali yambazangungu sababu ya ukosefu ya feza kwa majeshi. Watetezi ya haki za binadamu ya Bakongo wanaomba na viongozi wa serikali nchini Kongo au jimboni la Bakongo kutatua shida hilo. Ni tarehe 15 Aprili ijayo ndio wagombea wa ubunge wa jimbo watafikisha vikaratasi vyao kwenye tume ya uchaguzi. Kwa hiyo, seni nakumbusha kwamba operesheni hiyo itafanyika kuambatana na sheria ya mwaka wa elfu moja kumi na moja yenye bado hayavunjwa kufatana na mnenaji wa komisheni za uchakuzi kitaifa uhuru seni kwa ufupi swala hilo la wingi la viti kunako uchakuzi jimboni imekwisha kutatuliwa imetiwa ndani la mpango namna moja na yale nane novemba mbili moja. Na ya tarehe makumi mbili na nane mnamo elfu mbili kumi na moja kuambatana na sheria ya agusto mwaka ule ule, kama vile jean-pierre kalamba wa chambi anavyohakikisha si kusema waliweza kukawanya viti lakini walifanya hivyo wakitia ndani madimbu zote makumi mbili na sita. wapasha azama vizuri ubao ile kuona kama viti havikukawanywa kuambatana na majimbo kumi na moja, lakini waliweza kuhesabia majimbo makumi mbili na sita. Karibia wanabunge mia saba makumi nane wapashwa kuteuliwa kwa ajili za majimbo makumi mbili na sita wakati za uchakuzi ijayo kunako majimbo. Kuhusu kukawanywa kwa viti wakati za uchakuzi za nyumbani, kutoa majina kwa kombeadi itakuwa patarehe makumi mbili na sita mwezi wa Mei mwaka tunao, na kwa wakati huo ubao za ukawanyaji za mavita itakuwa tayari karibuni. Sheria ile inakaribia mwisho kwa kuipeleka kunako bunge la taifa, na itatumiwa pa tarehe makumi mbili na sita Mei, lakini si pa tarehe 15 Aprili. ini siku mbili sasa tangu kuanzishwa kwa kazi, kwa siku bila kazi katika mtaa Ruchuru, kutokana na ombi ya shirika la raia, kazi zote za kiuchumi na za kijamii zinaharibishwa katika miji ya mtaa Ruchuru. Kumbukeni kwamba shirika la raia linaomba shauri ya usalama ya jimbo la Kivu ya kaskazini suluhisho za kudumu kwa kupinga kabisa hali hiyo ya ukosefu wa usalama. Akiulizwa, liwali wa jimbo alihakikisha kwamba hatua zilichukuliwa, kwa hiyo akufuatani Jilien Paluku katika masema yalichukuliwa na Gabriel Wamenya. Utekaji nyara mtani Ruchuru watufadhaisha kwa ngazi ya juu. Tulituma tayari mashirika zetu eneo lile, ili kuelewa zaidi kuhusu usalama ule mdogo unaojitukuza upya na lenye watu wamoja watumia kama njia ya kujiwinisha kwa bahati mbaya, wamoja wao ni wazalendo wetu. Hivi karibuni tunapangilia kurti ya kijeshi iendeshe misambo uwanjani mtani Ruchuru, sababu kuna siku mbili tuliwashika wajambazi eneo la Nyamilima na wanaozaniwa kuwa mmoja wapo ya wahusika wa utekaji nyara eneo lile. Toka watu wale, tunatumaini kugundua mtandao wote wa wajambazi wanaozorotesha usalama mtani Rutshuru, na tunafikiri kwamba vyombo vya habari vitatusindikiza katika jitihada hizo ili kukomesha shida hiyo inayojitukuza jimboni kwake kazi huenda zitaanzishwa kama serikali ya jimbo inaendesha mkutano wa shauri yake ya usalama hapo Ruchuru. Na komisheni inayochungua mwendo wa silaha ndogo inajumba kazi iliyojengwa upya jimboni Katanga na iliyozinduliwa rasmi leo ili siku yene mjini Lubumbashi, wakati kwa kiongozi wake wa kujulisha kuanzishwa kwa, mwezi wa saba ujayo kwa kampeni ya kunyang'anya watu silaha kampeni hiyo itaendeshwa moja kwa moja mjini Lubumbashi, wilayani Tanganyika, Olomami na Okatanga. Kiongozi jimoni Katanga wa komisheni hiyo Paul Lea anafasiria pa vipindi mbalimbali vya kampani hiyo mbele ya mikrofoni ya Denis Mahihu. Yeah, kunakuwa na vipindi mbalimbali. Kipindi cha kwanza ni kufasiria habari kwa wakaaji, nafasi kunakopatikana silaha hizi, kuwamaanisha wakaaji hawa ya kama anayerudisha silaha hata aweza kufatiwa hata mara moja na serikali. Wale wote watakayorudisha silaha wataweza kupokea vitu mbalimbali mbali, kwa kubadili silaha wanayoitoa na vitu mbalimbali vitakayotolewa kwao. Kwa jumla tunafikiria kuweza kupata silaha jumla elfu mbili Miadano, lakini haitatustusha kupata sila zaidi kuliko jumla tulioweza kuyafikiria hatimaye wilayani turi wakaji wa eneo la wagongo kwenye kilometa mia mbili makumi nane kaskazini ya bunya mtaani mahagi wanadai kusimamisha kwa azimio aliwali wa jimbo la mashariki ninayokataza uvuvi wa ndakala katika ziwa albert katika kibarua kenye sahihi zaidi ya elfu kumi wanarifu kwamba ni hatua isiyopendeza watu na yenye kuenda kinyume ya faida ya wakaaji wa eneo la Wagongo, ni sababu uvuvu wa ndakala ndio peke yake kazi ya, ya wakaaji wa eneo hilo. Kinyume kwa sasa wanaishi katika ukosefu mkali sababu ya azimio hiyo. Mengi nao ya Sadiki Abubakar kutoka mji wa Bunia. Ni toka tarehe inne mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na ine ndiyo liwali Bamanisa alisaini sheria yenye kukataza kuroa samaki katika ziwa Albert kwa kutumia nyavu yenye kuwa na milimetri chini ya makumi tatu ajili ya kuwalinda samaki ndogo wasiteketee, lakini hizo nyavu imetumiwa na wakaaji ajili ya kuroa samaki yenye aina ndogo toka usaini ya hilo sheria, wakaaji hawa wamejikuta katika shida ya maisha. Kwa mujibu ya msimamizi wao, mbunge wa zamani Ibrahim Bule, amesema kuwa sheria hiyo imekosa harakati ya kushindikiza. Mwaziri jimboni mwenye kuhusika na hiyo sekta Lonulo Nema anakubali hiyo hali, lakini ametupilia mbali ombi ya wavuvi hawa ya kukataza kukamilishwa kwa sheria ya jimbo. Anaongeza kuwa serikali la jimbo imekwisha toa pesa ajili ya miradi yenye itasindikiza hatua la jimbo. Jueni ya kuwa makundi ya wakaaji ya hiyo eneo wamekwisha vuka mpaka kwenda nchi Uganda ajili ya kuendesha kazi yao ya uvuvi na hizo nyavu yenye kukatazwa. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi, oh, Kapi. Oh, Kapi. Oh, Kapi.