Akanyema jimboni ba Kongo watu kenda waliyesabiwa kuzama maji katika mto wa Mpozo, eneo la kuingia mjini Matadi, kati ya mwezi wa ine na mwezi wa sita mwaka tunao Habari ilitolewa jana siku ya Mungu na kiongozi jimboni mule wa shirika mpya la kiraia yeah. E, jimboni Kivu ya kaskazini, wakaji wa kibati na munigi mtaani nyiragongo wanahama na kukimbia makao yao, ni kutokana na kukaribia maeneo yale na wapiganaji wa M23 wenye kuwa na silaha kwa ngome za wanajeshi wa FARDC katika eneo la munigi kilomita kumi peke yake na mji wa Goma yeah na basi za shirika mpya zafirishazi mjini Kinshasa zilijaribu kuanza kazi hakika leo, siku ya kwanza, ni kati ya Kitambo magazin na nafasi ya gare central na tena kutoka nafasi hiyo ya gare central hadi mtaa wa Ngiringiri. Oh, watu kenda walihesabiwa kuzama maji katika mto wa Mpozo mnamo eneo la kuingia mjini Matadi Jimoni Bakongo kati ya mwezi wa ine na wa sita mwaka tunau habari lutelewa jana kuwapasha habari na kiongozi jimboni wa shirika mpya la kiraia ukwake, yeye watoto wanasota maji katika mto wakati mwingi kwa ukosefu wa maji safi katika mikoa ya mjini Matadi. Jonas Wakuu Lukoki anarifu wakuu wa kiserikali wa jimbo la Bakongo na washirika la Rejidezo wapate suluhisho haraka na wakomeshe swali ya kuzama kwa watoto. Yupo mbele ya mikrofoni ya Derek Lelo wa Radio Kukiele. hakuna maji ndiyo sababu wakaaji wanashota maji katika mto huo, lakini kwa bahati mbaya watoto wadogo wamezama tokea mwezi wa nne hadi mwezi wa sita uliopita. Watu kenda walizama. Kuna hatari mujini Matadi. Tunatoa lalamiko kwa wanasiasa na kwa shirika la Regideso kusudi mipango ichukuliwe ili wakaaji wasifike tena mutoni, lakini kusudi wasifike katika eneo hilo, Regideso inapaswa kutoa maji kwa wakaaji. Lakini wazazi pia wapo na jukumu katika swala hilo, wawe waangalifu, walinde watoto kwa ajili ya kuepuka hatari ya kuzama, ili kukinga wakaaji wanaopatikana kandokando ya mto huo. Kwa meya wa mji wa Matadi, kazi za ujenzi wa njia ya maji zinazotimizwa na kiwanda cha Suza Pedro zikikomeshwa zitaruhusu kupata suluhisho kwa matatizo ya maji mjini humo. Lakini anaalika wazazi walinde watoto wao. Na zaidi ya watu makumi mane walibakwa katika mji wa Matadi tangu mwezi jana. Ni habari iliyotolewa jana siku ya Mungu na komisa mkuu wa polisi anayehusika na ulinzi wa watoto na wanawake jimoni Bakongu. Kwa mjibu wa Mado Mpezo, ubakaji wa mwisho ulifanyika usiku wa tarehe makumi mbili na saba na makumi mbili na mnane Juni iliyopita. Kiongozi huyo wa polisi anaomba wanaobakwa washutumu vitendo vile. Yupo mbele ya mikrofoni ya Derek Lelo wa Radio Kukieli. Vitendo vingi vya ubakaji havijulikani, kwani wazazi, watoto na majirani katika karta hawataki kushtaki vitendo hivyo. Katika mashule, mahali pa kazi na hata katika makao yetu kumeendeshwa ubakaji, kisha Ki kushikwa wanasikilizana katika rafiki. Ndio sababu watenda maovu hawaazibiwe kama inavyofaa. Ubakaji unaendeshwa mara na mara katika eneo hilo. Natoa mwito kwa watoto, kama mutu anawanyanyasa kwa ajili ya kuwabaka, musisite mukuje haraka kutwarifu wazazi. Tulinde watoto wetu. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali imeonekana kuwa mbaya tangu siku tatu katika eneo la Munigi pa kilomita kumi na mji wa Goma, mtani Nyiragongo, wapiganaji wa M23 wenye kuwa na silaha wanakaribia ngome za wanajeshi wa FARDC katika eneo lile. Kwa ghafla, watu wengi wa eneo la Kibati na Munige wanahama na kukimbia moja kwa moja makao yao. Maelezo mengi na Sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Wakaaji wote wa groupeman ya Kibati wamekimbia makao yao. Hali hiyo ilionekana tena kumepita siku tatu katika groupeman ya Buvira karibu na Kibati na katika lokalite ya Bunyenge na Zanga ndani ya groupeman ya Munigi. Watu wale wanakimbia na ufugo wao pia vitu vyao vya lazima. Shirika la raia ya pale yajulisha kama wamoja wao wanapatikana ndani ya majamaa katika lokalite zingine pa Munigi karibu na Goma na wengine wamefika tayari ndani ya makampi pale Buhimba na Mugunga. Wote wanakimbia sababu ya kuona majeshi ya M23 kuzidishwa na kujidiploi katika groupement ya Kibati, kilomita saba na mji wa Goma. Waasi wale ni wenye kushika silaha nzito na wanangojea tangu siku tatu sasa, hadi kwenye kilomita mbili upande wa mji wa Goma. Nao viongozi wa jeshi la taifa wamehakikisha habari hiyo. Mnenaji wa FARDC alisema kama ikiwa wa M23 watajaribu kuchokoza jeshi la FARDC, basi watapata cha mtema kuni. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. E, kwa upande wake MONUSCO kupitia msemaji wa jeshi wa India wanaoendesha doria katika maeneo yale, imehakikisha kwamba imehakikisha kuhama kwa zaidi ya watu makumi tano, lakini hakuna hatari yoyote, imesema MONUSCO. Na hakuna ofisa hata mmoja wa ujasusi wa Uganda hayupo katika kundi la waasi wa FRPI. Ni hakikisho ya, ya kiongozi wa kijeshi wa, wa, huo wa wilaya la Ituri unaoongozwa na Kobra Matata aliyejitaza generali kanali Mbadu Adurodi adu, adu. Anapinga kuwapo kwa wanajeshi wa Uganda katika uasi wa FRPI. bageti kwake yeye inapita, majuma chache, maofisa wawili wa jeshi la Uganda walikutana na uasi ule katika wilaya ya Ituri Ao walijulisha kwamba wanapinga serikali ya Uganda, alisema kiongozi wa kijeshi wa FRPI. Lakini kwa sasa maofisa wale wawili wa Uganda wanafungwa paketi. Uwasi wa FRPI unasema upo tayari kutoa maofisa hao wawili kwa wakuu wa wilaya Ituri. Taarifa ya Martial Kiza Biamungu kutoka Bunia. Mengi si Yoni nawe Karinda Muso. Hakuna hata ofisa mmoja wa jeshi la ujasusi la Uganda katika kundi la FRPI, ndivyo amehakikisha kiongozi wa kundi la uwasi la Cobra Matata aliyejitaja jemadari kana limbandu adi Rodure. Anakana kuwepo kwa waskari wa Uganda katika FRPI pageti kwake yeye. Imepita juma chache maofisa wawili wa jeshi la Uganda walizungumza na FRPI anasema maofisa wale wa Uganda wanatamani kushambulia serikali ya rais Yoweri Museveni. Kiongozi wa FRPI anahakikisha kwamba maofisa wale wamefungwa katika ngome zao pageti. Kundi la FRPI lipo tayari kuwatoa kwa viongozi wa wilaya ya Ituri. Tukumbushe kwamba juma iliyopita, avo eka rustic kamisa, makamu wa wilaya ya Ituri mwenye kuhusika na uchumi na maendeleo alishtumu rafikiano kati ya waskari wa jeshi la ujasusi la Uganda na Kobra Matata. Kwake yeye waskari wale wanahudumia waasi wa FRPI na mbinu za kijeshi. Swali la Bakatakatanga Fondation Katangez imeomba wahuni hao waache vita na wafikishe mahitaji yao mbele ya wakuu wa kiserikali. Kwake kiongozi mkusaniko wa kijamii ni mapatano peke yake ndiyo njia ya kufikia amani ya kudumu jimboni humo. tulifikiri kama kitu chochote kinaweza kupata sululisho, shida zote zitapata sululisho tokia mazungumuzi. Tuliwaza tena kama wakatakatanga wakitula sila zao na kusema nini wanatafuta na kama serikali jimboni Kongo ikifika kukaa mezani moja kwa kupatana, tunaenda mbali zaidi na kuomba kwa Umoja wa Mataifa kupatanisha pande hizi mbili kupitia Monusco, ivi tupate sululisho kushida tunayo jimboni Katanga. Niyoli kabisa Sababu hatuwafahamu wale wakatakatanga, inakuwa ole kabisa sababu wanatuonyesha watoto na wanaleta woga jimboni Katanga. Ni ole tena kwa sababu hatuwezi kutafuta mapatano na watoto hawa sababu tunajua ya kwamba nyuma yao kunakuwa watu wengine wanaowasaidia. Basi. Basi za shirika mpya usafirisha, ya usafirishaji mjini Kinshasa zilijaribu kuanza kazi hakika leo, siku ya kwanza. Zaidi ya basi makumi mawili zilizunguka mji kati ya Kitambo Magazin na Gare Central na tena kutoka nafasi ile hadi mtaa wa Ngiringiri. Namna gani kazi iliendeshwa katika gari hizo zilizotolewa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Mwenzetu Jacques Ive Molima alituandalia taarifa inayosomwa na Expedi Mwamba Mubi kutoka Kalemie. Basi upitia kwenye Boulevard kisha kwenye barabara Wileri na Asosa, badala yake uzunguka kwenye Tangiringiri, Gambela na Kasavubu kabla ya kurudilia tena kwenye barabara Asosa na kurejea kwenye itokako. Ukisha panda kwenye basi, hakuna kushuka kwa utashi wako isipokuwa tu kunakopatikana kituo cha basi. Wakati basi imefika ukingoni, kunapita dakika kumi kabla iondoke tena. Iyi nawapelekea wale wote wanaokuwa haraka kuchugua taksi. Zidi hayo walikuweko watu watatu wanaovaa sari la kijeshi pahali pa watu wawili bure. Mmoja wao ameeleza kwamba askari kama polisi hufatilia kwa makini mipango aliyopewa wakati wa mkutano na viongozi, yani parada. Basi, kama inavyoonekana ni lazima ifanyike kazi ya uelemushaji ili yote ipate kupita katika usawa osawa.