Jean Desire Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi, njiani mwanga fateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo. Wilayani Ituri, wanajeshi wa Fardese walianzisha jana siku ya kwanza operesheni za kijeshi kwa kupinga wauni wa kundi la isla la FRPI wakati ule kamanda mkuu wa MONUSCO amejulisha kwamba wanajeshi wa Umoja wa Mataifa watazidishwa kwa kusaidia wenzao wa FARDC katika kurudisha kimya wilayani Ituri. E, jimboni Kivu ya Kusini, kazi za kiuchumi na za kijamii naza jana zimeanzishwa jana pa Bwegera, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 15 kaskazini ya mji mdogo wa Sange. Ndugu za hapo nyumbani zinajulisha kwamba uchunguzi umeanzishwa na shule zimefungua milango katika hali tulivu. Nao wajuzi wa nchi zenye kusema Kifaransa wanapatikana mjini Kinchasa tangu mwanzo wa juma, tunao kwa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuunda vyumba huru vya kusawazisha vikaratasi vya kisheria. Ni kutokana na aliko ya baraza ya Bunge la Taifa pamoja na baraza ya wazee wa bunge Senete. Wilayani Ituri, kwa kufungua karasa wa habari za jioni, wanajeshi wa FRDC walianzisha tangu jana operesheni za kijeshi dhidi ya wahuni wa kundi la silaha la FRPI, katika Kifaransa Force de Resistance Patriotique de l'Ituri. Kamanda wa FRDC anaripoti kwamba operesheni zile zina shabaha ya kupinga na kukomesha kabisa makundi ya silaha katika wilaya ya Ituri naye kamanda mkuu wa MONUSCO anayepatikana katika ziara ya kazi jimboni mashariki amezusha kwamba wanajeshi wa Umoja wa Mataifa watazidishwa kwa kusaidia wenzao wa FARDC katika kurudisha kimya wilayani Ituri. Mengi tuyafata kutoka Bunia na mwenzetu Isak Remu Yopi. Operesheni ya kupiganisha waasi ya FRPI imeanja kisha miezi mbili ya uhimizaji ya wapiganaji ya hiyo gundi lenye silaha wa kuingia katika jeshi ya FRDC. Wapiganaji zaidi ya mia moja waliondoka porini na wengine wanakataa kujiunga katika mpango ya DDR. Hasa zaidi wasimamizi ya FRPI Jemadari Falsi Kabwe anasema watashambulia wale waasi mahali popote wanaojificha. Anaahidi kunasa Kobra Matata na mikono Kamanda ya jeshi ya MONISCO Dos Santos Cruz anasema hesabu ya waskari ya Umoja wa Taifa itazidisha kwa Ituri kwa kuunga mkono jeshi ya FRDC kwa kulinda raia. Wazee ya Walendu Bindi wanatumaini kwamba hiyo operesheni italeta amani kwa eneo yao wanajulisha kwamba gundi lenye sila FRPI inazuia maendeleo kwa hiyo sehemu ya Ituri. Tujulishe kwamba waasi wa FRPI wanashitakiwa kutenda mabaya mengi kusini ya mtaa ya Irumu, sawa kupora ngombe ya wakaaji bunya izakremo yope radio kapi. Naye kiongozi wa baraza la bunge la jimbo ya Kivu ya kaskazini ameshutumu alishutumu jana wakati wa kuanzisha kwa kikao cha mwezi wa tatu shambuliwa tarehe makumi mawili na sita mwezi wa tatu uliopita na kubaki kwa wanajeshi wa Uganda katika mbuga la Wasukomutu la Sarambwe umbali wa zaidi ya kilomita 100 kaskazini ya Goma katika mtaa wa Rutshuru. Wanajeshi wa Uganda huenda wanadhibiti milima tatu jirani katika sekta hilo. Shutuma ya Jil akizimwami inatokana na habari kutoka shirika la raia la Jimbo ya Kivu ya Kaskazini iliyopita iliyo hakikishwa pia na ndugu za polisi ya taifa katika wilaya ya Rutshuru kisha kutembelea maeneo yale. Kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini anaomba wakuu wa jimbo wa taifa na wa kimataifa wazishurutishe na swali hilo na watoe suluhisho. masehemu yake yalichukuliwa na mwenzetu Bernard Nyangi. Waaskari wa UPDF wamiliki milima muhimu za eneo la Sarambwe kijijini Kisharo mkoani Binza ni pamoja na milima Kazingiro, Kabumba, Rusura na Kanyabusanane kwa karibuni kilomita mbili na mpaka kati ya Uganda na Kongo. Huko waaskari wale wasingizia kuja ili kulinda usalama wa raia wakwao waliowatangulia na wanaoendesha mlimo pa Sarambwe, ijapokuwa Sarambwe ni moja wapo ya vijiji vya Kongo. Hali hiyo ya ogopesha raia wa mahali huko, hivyo uongozi wa shirika la raia jimboni pamoja na si tunafadhaika sana na jambo lile, ndio maana tunalazimishwa kuwahamasisha viongozi wa Kongo wale wa Cirgel, wa jumuiya ya Afrika, jumuiya ya Ulaya, wa Marekani na Umoja wa Mataifa ili suluhisho la haraka lipatikane. Msemaji wa kijeshi wa MONUSCO alidurisha kwamba shambulio ile ya wanajeshi wa Uganda huenda haikudumu <tosikos> muda mrefu kama ilivyoarifiwa katika ripoti moja. Nayo polisi ya Rutshuru imesema kwamba wanajeshi wa FARDC na polisi wanaotawanya katika maeneo yale wanaepuka kukutana na wanajeshi wale Waganda. Upande mwingine, kiongozi wa eneo la Mutambala, zaidi ya kilomita mia mbili kusini mashariki ya mji wa Bukavu, anashutumu kurudi kwa vitendo vya ujambazi katika sekta hilo la jimbo ya Kivu ya Kusini. Ni wakati wa mazungumzo mbele ya watu wengi jana, Pabaraka, ndio Josue Luhanusha alishutumu vitendo kumi vya mauaji wakati usiofika usiofikia majuma mawili pa Baraka na kandokando yake. Ya mwisho ni siku ya posho, ndiyo mbadilisha fedha moja aliuawa katika barabara pa Baraka centre. Kiongozi wa eneo la Mutambala naomba watumishi wa shirika za usalama walinde watu na mali yao. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Mutar Mateso wa Mulendela wa Redio moja ya Baraka. Watu ambao wanastahili kuchunga raia na mali yao ni wa askari, askari tupanya, hiyo, enzete, vupanya, Uvira, uwe, ekipe, na askari polisi na kama wanajisikia wako deborde, tungetumuza tufanye kama vile wenzetu wanavyofanya Uvira, kuwe ekipe za wale wa vijana kila kartier walitolee na wao wanasaidia ile security sababu siku hizi zote ambazo zinapita kila siku tuna asiste ku mahabari ya watu wameingiliwa ndani ya nyumba, wamechomwa viso, wamenyanganywa na hata kufikia mahabari ya watu wanauawa. Lakini mweleu kwamba ingawaje vinaweza kufanyika hivi vitikuwa desordre, ni kufuatana na mko muaveni muku nahef aveni, akiulizwa kamanda wa polisi Pabaraka Amejulisha kwamba anapitiwa na hali ile. Isaac Mongali huyo anasema wilaya ile ina idadi ya chini ya askari polisi e. na kazi za kiuchumi na za kijamii zilianzishwa jana pa Bugira, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 15 kaskazini ya mji mdogo wa Sange jimoni Kivu ya kusini. Ni kutokana na, na kuwama juma jana kwa wakaaji wa Bugira e, ndugu za hapo jumani zinajulisha kwamba uchuruzi umeanzishwa na shule zimefungua milango katika hali tulivu. hatana na duru ya nyumbani, wanawake wauzisha tena maziwa kwa wasafiri wenye kuwa garini wakijelekeza Uvira na Gavu. Habari ilihakikishwa na mtu mmoja usikae na haki za binadamu kwake. Uchuuzi ndogo ilianzishwa pia ndani ya kijiji iki ni sawa vile gala ya uzishaji wa pombe. Presidenti wa kundi la raia kituo cha Luvungi aonyesha kuanzishwa tena ya mafunzo ndani ya masomo sita ya nafasi ni sawa vile kwake Rene Munigwa masomo ine ya msingi na mbili ya sekondari kwake kiongozi wa masomo ya sekondari Mutula Pabwegera, idadi ya wanafunzi yaongezeka tangu siku ine kufatana na kurudi polepole ya wakaaji wanaume na wanawake. Waanza pia kujelekeza shambani Pabwegera na kando kando yake. Kwa ukumbusho, wakaaji walikimbia Bwegera inakuwa zaidi ya juma mbili kisha mauaji ya watu wawili na wajambazi wawili wasiojulikana na wenye kumiliki silaha. Wajuzi wengi wa nchi zenye kusema Kifaransa sawa Jamhuri ya Ufaransa na ya Kamerun wanapatikana mjini Kinshasa tangu mwanzo wa juma tunao, kwa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuunda vyumba huru vya kusawazisha vikaratasi vya kisheria. Wanaimba wale washirikisho la nchi zenye kusema Kifaransa la kusawazisha vibarua vya sheria waaliko na baraza la bunge la taifa pamoja na baraza ya wazee wa bunge Senate. Sikilizeni mafasirio ya katibu mkuu wa shirikisho hilo Abdulahi Harisu mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Mwenye kuhalalisha mikataba ni mtumishi wa serikali, ni msaidizi wa sheria anayewakilishwa na serikali. Serikali inamtolea mamlaka ya kusawazisha au kuhakikisha vibarua, ni kusema wakati anasaini kibarua ni sawa na uwanzi unaotolewa na mahakama. Kaulizo la kujua kama kazi hiyo italeta nini nchini Kongo ya kidemokrasia, kwanza itasaidia kwa kuepuka mizozo ya udongo, mizozo katika jamaa, mizozo ya urithi, kwani asilimia makumi kenda na tano ya mizu mizozo kwenye mahakama inaelekea udongo. Kazi yake itaruhusu kupunguza mizozo polepole. Serikali itatumia pesa ndogo kwa ajili ya sheria, bajeti ya sheria itapunguka na itatumiwa katika sekta ya afya, maadibisho na kadhalika. Ya pili, mtu mwenye kusawazisha vibarua ni mtoza ushuru, vibarua vyote vilivyosawazishwa vinapaswa kupita katika mashirika ya pesa kwa ajili ya kuorozeshwa. Ya tatu, sio mwakili anaendesha kazi bila upendelevu Kubali mpango wa uada mwenye kualalisha mikataba, tandika mikataba itakayoleta matumaini kwa wenye kuunda kazi io wageni au wananchi. Hey, kwa mwisho, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikusudia kukaza kazi za mfuko wa taifa wa kupandisha daraja na kazi za kijamii. Mfuko ule utafaidishwa sasa na mapato kutoka mali ya udongo ya nchi kwa maendeleo ya watu wanaoguswa na uharibifu wa kazi za viwanda vikubwa ni moja wa pendekezo kutoka mkutano wa madini wa Goma, pendekezo lilozungumziwa leo kati ya kiongozi wa mfuko ule na wapasha habari jioni, kwamba mfuko ule ni shirika la kiserikali linaloongozwa na wizara ya mambo ya kijamii na mpango wa kibinadamu ulioundwa tangu mwaka wa 1993 sawa sanduku ya fedha ya serikali kwa kuleta suluhisho kwa matatizo ya kijamii. Lakini tangu mwaka wa 1998 mfuko ule hautumike na sasa tangu miaka tatu ulianzishwa tena na kupanga kazi za kupinga ukosefu na hali ya kujeruhiwa kijamii.